รวมพล คนปลูกมัน ... สำปะหลัง

<< < (2/585) > >>

saynamkan:
มันที่บ้านปลูกไว้อายุประมาณ 6 เดือน ช่วงนี้เริ่มแล้ง ใบร่วง พอดีมีน้ำเต็มบ่ออยู่

ก็เลยให้น้ำต้นมัน ผลปรากฏว่าต้นมันแตกตา ก็เลยหยุดให้น้ำเพราะกลัวว่าต้นมันแตกตาจะเอาไว้ทำ

พันธ์รุ่นต่อไปไม่ได้ จริงเท็จเช่นไรไม่เขาใจอยากขอคำแนะนำ

wakeup:
อ้างจาก: saynamkan ที่ ธันวาคม 15, 2010, 09:09:20 AM

มันที่บ้านปลูกไว้อายุประมาณ 6 เดือน ช่วงนี้เริ่มแล้ง ใบร่วง พอดีมีน้ำเต็มบ่ออยู่

ก็เลยให้น้ำต้นมัน ผลปรากฏว่าต้นมันแตกตา ก็เลยหยุดให้น้ำเพราะกลัวว่าต้นมันแตกตาจะเอาไว้ทำ

พันธ์รุ่นต่อไปไม่ได้ จริงเท็จเช่นไรไม่เขาใจอยากขอคำแนะนำ

ผมว่า 6 เดือนใบมันคงชิดกันหมดเเล้ว ดูเเลง่ายครับ พอเข้าหน้าหนาว และเเล้งใบจะร่วงเป็นธรรมดาครับ ประมาณว่าผลัดใบ ...
ให้น้ำได้ครับไม่มีปัญหา ยิ่งให้น้ำช่วงเเล้งได้ หัวมันยิ่งโตเเบบก้าวกระโดดเลย เพราะเค้าจะได้ไม่ต้องดึงอาหารเก่ามาใช้ครับ พอถึงหน้าฝนเราก็จะประหยัดค่าเเรงเเละเวลาในเรื่องการดูเเลครับ หลังฝนขุด เราก็จะได้หัวมันใหญ่ๆ เเน่นอนครับ .... ให้น้ำผสมปุ๋ยไปเลยครับ ...... ต้นที่นำมาทำพันธุ์ได้นั้นต้องมีอายุ 8 ขึ้นไปครับ ต้นที่เอามาทำพันธุ์เค้าจะตัดหัวท้ายทิ้งครับ 10-20 ซม. เพื่อง่ายต่อการเเตกของรากและส่วนยอดของต้น

saynamkan:
k. wakeup

พันธ์ที่ปลูกอยู่เป็นพันธ์ ku เขาไม่ได้แค่แตกยอด

สมมุติว่า 1 ลำเขาแตกตาเกือบจะทุกตาเลย มียอดอ่อนๆสีเขียว ไม่แน่ใจว่าต่อไปจะกลายเป็นแขนงหรือไม่

งงมากเลย   หรือว่าจะสมบูรณ์แต่ต้นเลยไม่ลงหัว

wakeup:
อ้างจาก: saynamkan ที่ ธันวาคม 15, 2010, 10:39:31 AM

k. wakeup

พันธ์ที่ปลูกอยู่เป็นพันธ์ ku เขาไม่ได้แค่แตกยอด

สมมุติว่า 1 ลำเขาแตกตาเกือบจะทุกตาเลย มียอดอ่อนๆสีเขียว ไม่แน่ใจว่าต่อไปจะกลายเป็นแขนงหรือไม่

งงมากเลย   หรือว่าจะสมบูรณ์แต่ต้นเลยไม่ลงหัว

ไม่มีปัญหาครับ ... พอนำมาริบก้านออก ตัดเป็นท่อนพันธุ์เเล้วนำมาเเช่พวกน้ำยาเร่งรากสูตรต่างๆๆ ของเเต่ละท่าน ส่วนที่ปักลงดินจะเป็นตัวออกราก ส่วนที่พ้นดิน มันก็จะเเตกกิ่งใบเองครับ เรียกว่าเค้าจะปรับสภาพเองครับ ไม่ต้องห่วงครับ .......... ปลูกมันสำปะหลังดูเเลให้ดี มีเเต่คุ้มกับคุ้ม เเต่ถ้าปลูกทิ้งเเล้วรอเทวดาช่วย ก็ตัวใครตัวมันล่ะครับ

ปัญญาฟาร์ม:
 ผมว่าจะปลูกอยู่เหมือนกัน ถ้าปลูกคงใช้สูตรน้ำขี้หมูหมักครับ หลังจากใช้กับนาข้าวแล้วได้ผลดีเหลือเกิน แถวสวนผมเค้าขายน้ำขี้หมูสูบจากบ่อเก็บรถละ 400 บาท กำลังหาซื้อถังหมักไปเก็บ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว