รวมพล คนปลูกมัน ... สำปะหลัง

<< < (84/473) > >>

pungpong:
การทำมันเส้นมันอัดเม็ดยากไหม

เราสามารถทำเองได้ไหมครับ

ทำไมเกษตรกรนิยมขายมันสด

Redmountain:
อ้างจาก: KANN ที่ เมษายน 17, 2011, 08:55:02 AM

ผมไม่ได้ใช้ยาฉีดครับ ผมใช้รถเเถกหญ้าระหว่างร่องครับ ส่วนหัวร่องใช้เเรงงานคนกับฝีจอบครับ ......
[/quote]
   รถเเถกหญ้าระหว่างร่อง หน้าตาเป็นยังไงครับ มีรูปไหมครับ เผื่อมาดัดแปลงทำใช้อย่างอื่นได้ครับ ผมครั้งแรกในชีวิตที่ปลูกมัน มีที่ว่างอยู่ประมาณ3งานหน่อยๆ ปลูกวันที่20มีนาคม ได้เกือบเดือนแล้ว ให้เขามาเอาควายมาไถให้แล้ว แต่เขาไถไปเห็นรากมันเลย ผมถากหญ้าวันนึงเสร็จแล้วให้เขามาไถกลบร่อง ไถวันเว้นวัน กลัวฝนตกมาล้มหมดแน่ๆ ที่ผมทำมาค่าใช้จ่าย รถไถ ไถและยกร่อง300บาท และควายไถเข้าและออก250บาท น้ำยาเร่งรากฉีดท่อนมัน25บาท ปุ๋ยทางใบ450บาท ปุ๋ยขี้ไก่ไข่15ถุง ถุงละ10บาท ปุ๋ยขี่ไก่ใส่เมื่อวานตอนกลางคืน ปุ๋ยทางใบพ่นเมื่อปลูกได้สองอาทิตย์ เมื่อเช้าพ่นปุ๋ยเร่งรากและทำให้ดินร่วนฟู (เขาเขียนไว้อย่างนั้น) ตอนเดินพ่นปุ๋ยเห็นมีแมงหวี่ขาวบินนิดหน่อย เขาจะทำลายมันไหมครับ และจะแก้ยังไงครับ พรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ ไม่ค่อยโตเท่าไหร่ มีเวลาอาทิตย์ละวัน ก็ต้องทำอย่างอื่นอีก แก่แล้วทำมากจะเป็นลม ทำคนเดียว ต้องหาเครื่องทุนแรงมาช่วยบ้าง ต้องขอคำแนะนำทุกท่านที่มีประสบกราณ์ที่ปลูกครับ
[/quote]

แมลงหวี่ขาว วางไข่ใต้ใบ จะฉี่เป็นวงไหม้ๆ
ถ้าปล่อยไว้ใบจะทยอยเหลืองลามทั้งต้น ต้นจะเป็นโรค เพลี้ยแป้งตามมาช่วยทำลาย ต้นไม่สมบูรณ์
ที่แค่๓งาน พ่นยาสมุนไพรไล่ได้ครับ ... แช่ยาฉุนบวกใบสะเดาบวกพริกหรือบวกดอกดาวเรืองในน้ำ
อัตราส่วนผสมรวมประมาณ๑-๒ก.ก./ น้ำ๒๐๐ลิตร สักสองคืน
เวลาใช้พ่น ผสมเจือจางลงไปอีก ประมาณ ๑/๒๐ ผสมน้ำยาล้างจาน ใช้ที่ฉีดยาสะพายหลังพ่นได้ วันเดียวก็เสร็จ
ถ้าฝนตกลงมา ปริมาณจะน้อยลง แต่ถ้าไม่ไล่ มันจะแพร่มากขึ้น

Redmountain:
อ้างจาก: pungpong ที่ เมษายน 17, 2011, 08:54:43 PM

การทำมันเส้นมันอัดเม็ดยากไหม

เราสามารถทำเองได้ไหมครับ

ทำไมเกษตรกรนิยมขายมันสด

ต้องลงทุนเครื่องสับ ไม่งั้นก็นั่งสับด้วยมีด
ต้องมีพื้นที่ตาก ตากแบบแดดแรงๆสามสี่แดด
ต้องมีที่ขาย เช่น ฟาร์มสัตว์ (ผมไม่แน่ใจว่าลานมันรับซื้อมันตากแห้งรึเปล่า)

Aomsin:
อ้างจาก: pungpong ที่ เมษายน 16, 2011, 08:12:41 PM

ถ้าใช้ยาฉีดตัวไหนดีครับ

ผมใช้กรัมม๊อคโซนครับหญ้าตายสนิทไม่มีเหลือ แต่ต้องระวังอย่าให้ยาโดนต้นมัน และยอด-ใบมันนะครับมันจะไม่โตครับฉีดเบาๆอย่าให้ฟุ้งเป็นอันขาดฉีดห่างๆต้นมัน บริเวณใกล้ให้ใช้จอบดายหญ้าออกแทนครับ

KANN:
แมลงหวี่ขาว วางไข่ใต้ใบ จะฉี่เป็นวงไหม้ๆ
ถ้าปล่อยไว้ใบจะทยอยเหลืองลามทั้งต้น ต้นจะเป็นโรค เพลี้ยแป้งตามมาช่วยทำลาย ต้นไม่สมบูรณ์
ที่แค่๓งาน พ่นยาสมุนไพรไล่ได้ครับ ... แช่ยาฉุนบวกใบสะเดาบวกพริกหรือบวกดอกดาวเรืองในน้ำ
อัตราส่วนผสมรวมประมาณ๑-๒ก.ก./ น้ำ๒๐๐ลิตร สักสองคืน
เวลาใช้พ่น ผสมเจือจางลงไปอีก ประมาณ ๑/๒๐ ผสมน้ำยาล้างจาน ใช้ที่ฉีดยาสะพายหลังพ่นได้ วันเดียวก็เสร็จ
ถ้าฝนตกลงมา ปริมาณจะน้อยลง แต่ถ้าไม่ไล่ มันจะแพร่มากขึ้น
    ***ขอบคุณครับ ฉีดไม่นานหรอกครับไม่ถึง20นาที ถังละ25ลิตรประมาณ2ถัง แบบสะพายหลัง ใบสะเดาเอามาทำยังไงครับ ไม่เคยทำ เคยแต่เอาลูกมาทุบแช่น้ำ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว