หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 163   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนปลูกมัน ... สำปะหลัง  (อ่าน 672776 ครั้ง)
กัญจน์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 04:34:01 PM »

พื้นที่คุณกัญจน์ ดูโหดพอควรเลย ดินก้อนใหญ่มากครับ
คราวหน้าไม่ลงผาน๗ด้วยหรือครับ?
อือนั่นน่ะซิมันไม่ได้เป็นไปตามแผนครับ ทุกอย่างดูรีบร้อนเอาไว้ปีหน้าขอแก้ตัวใหม่นะครับ

korat1977
*

« ตอบ #305 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 11:05:18 AM »

พื้นที่คุณกัญจน์ ดูโหดพอควรเลย ดินก้อนใหญ่มากครับ
คราวหน้าไม่ลงผาน๗ด้วยหรือครับ?
อือนั่นน่ะซิมันไม่ได้เป็นไปตามแผนครับ ทุกอย่างดูรีบร้อนเอาไว้ปีหน้าขอแก้ตัวใหม่นะครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ  สู้ๆ

"ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ในความหมายของผม ก็คือ... "ความรัก ความอบอุ่น ที่มีต่อ น้ำ หิน ดิน ทราย และ การเป็น เกษตรกร"
korat1977
*

« ตอบ #306 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 12:06:32 PM »

เป็นกำลังใจให้ท่านสมาชิกทุกคนนะครับ   อย่างที่เคยบอกไว้ครับที่ว่าจะลองทำเกษตรดูปีนี้เป็นปีแรก ผมว่าจะปลูกประมาณซักปลายๆ มีนาคม เสาร์นี้ว่าจะให้เค้าไถครับ เตรียมปุ๋ยขี้หมูแห้งจากบ่อปฏิกรณ์ (ก๊าซ ชีวภาพ) ไว้ ว่าจะไปหว่านๆ รองพื้นดูครับ กะไว้ว่าจะใช้ซัก 25กก/ไร่ หลังจากนั้นค่อย หาขี้หมูสดมาหมักผสมน้ำฉีดพ่นทางใบเอาครับ เรื่องฉีดพ่นให้น้ำ/ปุ๋ยทางใบนี่ อันนี้ได้ความรู้จากท่านที่มา post ไว้อ่ะครับ ดูแล้วมีที่มาที่ไป เลยจะเดินตามครับ หลักๆของกระทู้นี้ที่ผมเก็บข้อมูลที่มีประโยชน์ต่างๆ ก็มาจากท่าน weakup และท่าน Redmountain ส่วนท่านสมาชิกท่านอื่นๆก็เข้ามาเสริมเกร็ดความรู้และประสบการณ์ส่วนตัวได้ดีครับ ต้องขอขอบคุณทุกท่านครับ             
             ปล. ถ้าท่านสมาชิกท่านใด มีคำแนะนำใดๆ รบกวนบอกผมได้เลยนะครับ  อายจัง

หลังจากหายไปได้สองสามweek ขอกลับมา update นะครับ. เสาร์ อาทิตย์ที่ผ่านมา เพิ่งได้หว่านปุ๋ยขี้หมู แล้วไถกลบ+ตากดินครับ จากนั้นก็คงรอไปจนถึงก่อนสงกรานต์ จึงจะยกร่องปลูก ที่เลือกก่อนสงกรานต์เพราะน่าจะหาแรงงานได้ง่ายกว่า (เค้าจะได้เอาเงินไปเที่ยวสงกรานต์กัน? เฮ่อๆๆ หรือป่าว??) และคิดว่าพอช่วงสงกรานต์ก็น่าจะมีฝนลงมาบ้างเหมือนที่เคยๆเห็นมาว่าฝนมักจะตกช่วงวันสงกรานต์ (น้ำจากการเล่นสงกรานต์น่าจะละเหยขึ้นไปเยอะ ทำให้เกิดฝนตกลงมาคืน อันนี้คิดไปเองตามเคย ฮ่าๆๆ) ดังนั้น ถ้าเราแช่ท่อนพันธ์ก่อนปลูก (ปลูกต้นเมษา ก่อนสงกรานต์) ก็น่าจะอยู่ไปได้ถึงฝนสงกรานต์ หลังจากนั้นก็รอไปจน ต้นพฤษภา ฝนจริงก็น่าจะมาพอดี ก็เลยว่าจะจัดไปตามนั้นครับ. แต่ถ้าฝนไม่มาตามคาด ก็คงใช้แผนสองคือให้น้ำ+ปุ๋ยเอาครับ.     หากท่านสมาชิกมีคำแนะนำ ก็รบกวนจัดมาให้ด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปล. ค่าใช้จ่ายที่ผ่านมาครับ เล่าสู่กันฟังนะครับ (พื้นที่จริงที่ 12ไร่ อ.ประคำ จ.บุรีรัมย์ นะครับ)
           1.ปุ๋ยขี้หมูแห้งบ่อปฏิกรณ์ก๊าซ ชีวภาพ (ความชึ้นที่ประมาณ 17%) ใส่ไป 30 กระสอบ (กระสอบละ 25 กก) ตั้งใจไว้ตอนแรกแค่ 20 กระสอบ แต่คนงานมือหนักไปหน่อย เลยต้องใช้ 30 กระสอบ. ราคากระสอบละ 180 บาท = 180x30 = 5,400 บาท (ชาวบ้านแถวนั้นใช้ปุ๋ยขี้ไก่กันเยอะ ลงกันทีเป็นรถๆ แปลงใกล้ๆกันใช้ 1รถ ต่อ 10ไร่ ราคารถละ 14,000 บาท)
              2.ค่าแรงหว่านปุ๋ย ปกติไร่ละ 100 บาท (12ไร่ = 1200) แต่ครั้งนี้เค้าคิดแค่ 800 บาท อาจเพราะเมื่อก่อนใช้ปุ๋ยขี้ไก่แล้วใส่กันทีเยอะมาก แต่ผมลองขี้หมูแบบใช้น้อยๆ ประหยัดแรง ประหยัดปุ๋ย ลดต้นทุน (ตอนนี้แปลงที่อยู่ติดกัน เริ่มสนใจปุ๋ยขี้หมูตัวนี้แล้วเหมือนกัน)
           3.ค่าไถผาน3 จัดไปไร่ละ 300 บาท. ตอนแรกบอกไร่ละ 250 (ผาน5)แต่พอผมบอกว่าผมต้องการไถผาน3 บัว25นิ้ว เอาลึกๆหน่อย เค้าเลยขอเป็นไร่ละ 300. = 12ไร่x300 = 3600บาท

เอาไว้ใกล้ๆ ยกร่องปลูกแล้วจะมา update อีกรอบนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2011, 01:27:45 PM โดย korat1977 » บันทึกการเข้า

"ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ในความหมายของผม ก็คือ... "ความรัก ความอบอุ่น ที่มีต่อ น้ำ หิน ดิน ทราย และ การเป็น เกษตรกร"
korat1977
*

« ตอบ #307 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 04:57:50 PM »

http://www.cassava-devlp-center.com/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&Category=cassava-devlp-centercom&thispage=&No=1379873&WBntype=1

มีบทความที่ถามเกี่ยวกับ ปอเทืองมาให้อ่านครับ "การปลูกปอเทืองแซมในร่องมันสำปะหลัง ดีหรือเสีย" เลยอยากรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

Liked By: Dui202

wakeup
*

« ตอบ #308 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 07:04:42 PM »

ไม่ได้เข้ามาดูตั้งหลายวัน เห็นโพสตอบไป-มา เยอะดีครับ คึกคัก
....ช่วงที่หายไป ลาไปบวชมา ทดเเทนบุญคุณพ่อเเม่ และ ได้นั่งสวดเเผ่เมตตาให้เพลี้ยเเป้งไปบ้างจะไม่ได้ไม่ต้องมาจองเวรจองกรรมกันเลย อันหลังนี้ล้อเล่นน่ะครับ อิอิ .......... เดี๋ยวไว้เก็บตกโพสที่ผ่านๆๆมาก่อน .......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2011, 09:02:45 PM โดย wakeup » บันทึกการเข้า
Redmountain
*

« ตอบ #309 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 08:37:14 PM »

http://www.cassava-devlp-center.com/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&Category=cassava-devlp-centercom&thispage=&No=1379873&WBntype=1

มีบทความที่ถามเกี่ยวกับ ปอเทืองมาให้อ่านครับ "การปลูกปอเทืองแซมในร่องมันสำปะหลัง ดีหรือเสีย" เลยอยากรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

เรื่องปอเทืองน่าคิดจริงๆ โดยเฉพาะประเด็นความสูงช่วงออกดอกที่เกินต้นมัน
ผมว่าถั่วพร้าถั่วพุ่ม ก็น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า

ที่ผมเคยทำคือ การหว่านปอเทืองแล้วไถกลบก่อนปลูกมัน ที่กะจะลองปอเทืองเพราะได้ยินมาว่าล้มต้นง่ายดี ไม่ต้องเสียเวลาไถกลบ
(ลุงคิมแกบอกว่า เอายางวิ่งลากได้ล้มต้นได้เลย)
pungpong
*

« ตอบ #310 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 12:27:50 AM »

ปลูกยังไม่ทันเสร็จ

ขอถามตอนถอนเลยว่าผานขุดมันทั้งสองแบบ ใช้งานต่างกันไหม เหมาะสมกับพื้นที่แบบไหน

korat1977
*

« ตอบ #311 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 12:37:35 PM »

เรื่องปอเทืองน่าคิดจริงๆ โดยเฉพาะประเด็นความสูงช่วงออกดอกที่เกินต้นมัน
ผมว่าถั่วพร้าถั่วพุ่ม ก็น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า

ที่ผมเคยทำคือ การหว่านปอเทืองแล้วไถกลบก่อนปลูกมัน ที่กะจะลองปอเทืองเพราะได้ยินมาว่าล้มต้นง่ายดี ไม่ต้องเสียเวลาไถกลบ
(ลุงคิมแกบอกว่า เอายางวิ่งลากได้ล้มต้นได้เลย)

ครับ ผมว่าปลูกแบบท่านคือ ปลูกก่อนแล้วไถกลบอันนี้ไม่น่าติดปัญหาอะไร แต่ถ้าปลูกระหว่างร่องเพื่อจะได้คลุมหญ้า+ปุ๋ยพืชสด   อาจจะไม่ดีแฮะ เพราะต้นปออาจสูงเกินไป กวนต้นมันเราอีกต่างหาก  เฮ่อๆๆๆ สงสัยต้องเปลี่ยนแนวทาง  แล่วๆๆๆๆ

korat1977
*

« ตอบ #312 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 12:40:25 PM »

ไม่ได้เข้ามาดูตั้งหลายวัน เห็นโพสตอบไป-มา เยอะดีครับ คึกคัก
....ช่วงที่หายไป ลาไปบวชมา ทดเเทนบุญคุณพ่อเเม่ และ ได้นั่งสวดเเผ่เมตตาให้เพลี้ยเเป้งไปบ้างจะไม่ได้ไม่ต้องมาจองเวรจองกรรมกันเลย อันหลังนี้ล้อเล่นน่ะครับ อิอิ .......... เดี๋ยวไว้เก็บตกโพสที่ผ่านๆๆมาก่อน .......

ยินดีกับท่าน wakeup ด้วยยะครับ ได้ทดแทนบุญคุณพ่อแม่แล้ว   อายจัง อายจัง อายจัง

กัญจน์
*

« ตอบ #313 เมื่อ: มีนาคม 15, 2011, 02:27:23 PM »

สวัสดีคุณwakeupว่าแล้วหายไปไหนขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
พ่อน้องมิว
*

« ตอบ #314 เมื่อ: มีนาคม 16, 2011, 12:07:58 PM »

ขอเข้ามาชมด้วยครับ 

มีใครเล่นพันธุ์ ระยอง7หรือ ระยอง 72 บ้างครับ

หวัดดีครับ  อยู่กาฬสินธุ์ ครับ  ปลูกพันธ์ ระยอง 72 ไว้ 4 ไร่ครับ  ตอนไปเอาต้นพันธุ์มาที่เค้าปลูกไว้  หัวใหญ่และยาวมากครับ  ผมปลูกระยะ  1*1 เมตรครับ  แตกใบดีมากครับ  ทนแล้งด้วยครับ  ของสวนข้าง ๆ ตายไปเยอะครัรบตอนแล้งครับ  แต่ของผมยังทนอยู่ได้ครับ  น่าเล่นนะครับ แถวอีสาน

แล้วมีใครมีพันธ์มัน ระยอง 7 บ้างครับ
re_real2550
*

« ตอบ #315 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 12:41:29 PM »

เกษตรมือใหม่ ทดสอบการเข้าบอร์ดครับ
Aomsin
*

« ตอบ #316 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 02:17:48 PM »

มีใครที่ปลูกมันสำปะหลัง เเล้วใช้ปุ๋ยขี้ไก่บ้างไหมครับ ....... กำลังสนใจจะเอามาลงเเปลง เห็นเค้าบอกว่า งามเเต่ต้น ...... อยากทราบข้อเท็จจริง ประสบการณ์จริงน่ะครับ ไม่เอาการทดลองในเเปลงสาธิตตามเวปวิชาการทั้งหลาย ค่าใช้จ่ายมันสูงเกินไป คุมต้นทุนลำบาก .............

เอาแกลบก็ได้ครับ หัวมันก็ใหญ่เหมือนกัน เพราะแกลบมี K อยู่เยอะช่วยในการลงหัวมันครับ
Pongsab
*

« ตอบ #317 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 04:08:45 PM »

ผมอยากหาทีมบริหารแปลงเพาะปลูกมันสำปะหลัง ขนาดใหญ่ ที่ประเทศลาว ของบริษัทยักษ์ใหญ่แห่งหนึ่งของคนไทย
ใครรู้จัก ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Pongsa
E-mail : pongsa_b@hotmail.com
wakeup
*

« ตอบ #318 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 04:53:56 PM »

มีใครที่ปลูกมันสำปะหลัง เเล้วใช้ปุ๋ยขี้ไก่บ้างไหมครับ ....... กำลังสนใจจะเอามาลงเเปลง เห็นเค้าบอกว่า งามเเต่ต้น ...... อยากทราบข้อเท็จจริง ประสบการณ์จริงน่ะครับ ไม่เอาการทดลองในเเปลงสาธิตตามเวปวิชาการทั้งหลาย ค่าใช้จ่ายมันสูงเกินไป คุมต้นทุนลำบาก .............

เอาแกลบก็ได้ครับ หัวมันก็ใหญ่เหมือนกัน เพราะแกลบมี K อยู่เยอะช่วยในการลงหัวมันครับ
ลงเเกลบเยอะๆๆ ผมกลัวว่ามันเป็นปุ๋ยร้อนหรือเปล่าครับ เพราะเเกลบค่อนข้างจะย่อยสลายได้ช้า และเกิดความร้อนในกระบวนการย่อยสลาย เมื่ออยู่ในดินอ่ะครับ
sugasza
*

« ตอบ #319 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 04:56:31 PM »

ใครปลูกได้มากกว่า 10ตัน/ไร่ เข้ามาแนะนำขั้นตอนให้ทีครับ มาแชร์ข้อมูลกัน  ตั้งแต่เตรียมดิน จนถึง ปุ๋ยที่ใช้ ระยะเวลาที่ใส่ปุ๋ย

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 163   ขึ้นบน
  พิมพ์