หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 183   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนปลูกมัน ... สำปะหลัง  (อ่าน 1608355 ครั้ง)
peetabo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 05:10:06 PM »

มาเก็บความรู้ครับ อายจัง

Liked By: gui_man

คนมัน
*

« ตอบ #177 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 12:51:53 PM »

ที่จังหวัดผมมีบริษัท มาบอกว่าจะแจกที่ 50 ไร่ ให้ทำมัน โดยให้ทุนมาให้ในโครงการที่จะทำทั้งหมด เมื่อได้ผลผลิตจะรับซื้อในราคา 2 เท่าของราคาตลาด แต่ให้ได้ 25 ตัน ต่อไร่ เมื่อขุดมันได้แล้วถึงจะมีการใช้คืนทุนที่เรานำมาลงทุน โดยทยอยใช้คืน บริษัทอ้างว่า เป็นผู้ส่งออกมีบริษัทร่วมทุน 11 บริษัท โดยทางบริษัทจะได้ราคาดีกว่าในประเทศจึงสามารถซื้อได้ในราคา 2 เท่าของราคาตลาด ผมอยากทราบว่ามีใครเคยได้รับที่ในโครงการนี้บ้างเพรา เขาอ้างว่าแจกที่มาแล้วหลายจังหวัด ช่วยบอกด้วยครับ

Liked By: Ekachaiyan, sompol
wakeup
*

« ตอบ #178 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 02:22:43 PM »

ที่จังหวัดผมมีบริษัท มาบอกว่าจะแจกที่ 50 ไร่ ให้ทำมัน โดยให้ทุนมาให้ในโครงการที่จะทำทั้งหมด เมื่อได้ผลผลิตจะรับซื้อในราคา 2 เท่าของราคาตลาด แต่ให้ได้ 25 ตัน ต่อไร่ เมื่อขุดมันได้แล้วถึงจะมีการใช้คืนทุนที่เรานำมาลงทุน โดยทยอยใช้คืน บริษัทอ้างว่า เป็นผู้ส่งออกมีบริษัทร่วมทุน 11 บริษัท โดยทางบริษัทจะได้ราคาดีกว่าในประเทศจึงสามารถซื้อได้ในราคา 2 เท่าของราคาตลาด ผมอยากทราบว่ามีใครเคยได้รับที่ในโครงการนี้บ้างเพรา เขาอ้างว่าแจกที่มาแล้วหลายจังหวัด ช่วยบอกด้วยครับ
มันคือหลุมพลางครับ  เเค่ 10 กว่าตัน / ไร่ เเทบจะไม่ไหวกันเเล้ว ....... ปลูกเองขายเองดีกว่าครับ .......  หากทำได้จริงจะมีลานมัน / โรงเเป้ง ไว้รับซื้อกันทำไมครับ เเถมบอกว่าให้ราคาดีกว่า 2 เท่า เเค่เเข่งราคารับซื้อกัน 50-100 บาท ก็ถือว่าเหนื่อยกันเเล้วครับ ..... เอาราคามาล่อให้ชาวบ้านเข้าไปติดกับดัก อย่ามองเเต่ผลประโยชน์ครับ ให้มองในมุมกลับไว้บ้างครับ .........  เจ๋ง

Liked By: Ekachaiyan, sompol
Redmountain
*

« ตอบ #179 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 04:36:09 PM »

หลอกแด... ล้านเปอร์เซนต์ครับ เรื่องทุนนี่คลุมเคลือสุดๆ

อยากรู้ชื่อเอาไว้ประจานจริงๆ

Liked By: sompol
คนมัน
*

« ตอบ #180 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 07:18:53 PM »

มันคือหลุมพลางครับ  เเค่ 10 กว่าตัน / ไร่ เเทบจะไม่ไหวกันเเล้ว ....... ปลูกเองขายเองดีกว่าครับ .......  หากทำได้จริงจะมีลานมัน / โรงเเป้ง ไว้รับซื้อกันทำไมครับ เเถมบอกว่าให้ราคาดีกว่า 2 เท่า เเค่เเข่งราคารับซื้อกัน 50-100 บาท ก็ถือว่าเหนื่อยกันเเล้วครับ ..... เอาราคามาล่อให้ชาวบ้านเข้าไปติดกับดัก อย่ามองเเต่ผลประโยชน์ครับ ให้มองในมุมกลับไว้บ้างครับ .........  เจ๋ง

ผมเคยเห็นที่เขาบอกว่า 30 ตัน/ไร่ ทำแบบคอนโด ไม่ใช่เรื่องจริงเหรอครับ ผมกำลังหาข้อมูลตอนแรกก็ว่า 25 ตัน / ไร่ ไม่ได้แน่ๆ แต่พอไปเจอในยูทูปที่บอกว่า ได้ 30 ตัน/ ไร่ ก็เลยชักลังเล

wakeup
*

« ตอบ #181 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 07:37:26 PM »

ผมเคยเห็นที่เขาบอกว่า 30 ตัน/ไร่ ทำแบบคอนโด ไม่ใช่เรื่องจริงเหรอครับ ผมกำลังหาข้อมูลตอนแรกก็ว่า 25 ตัน / ไร่ ไม่ได้แน่ๆ แต่พอไปเจอในยูทูปที่บอกว่า ได้ 30 ตัน/ ไร่ ก็เลยชักลังเล
แปลงทดลองน่าจะได้ครับ ขนาดไม่กี่ไร่ ดูเเลได้ทั่วถึง ใส่ปุ๋ยหนักๆๆ ให้น้ำหยด ... เรียกง่ายๆๆ ว่าดูเเลกันไม่ขาดตกบกพร่อง ค่าดูเเลพวกนี้ไม่ใช่ถูกๆน่ะครับ หากปลูกมากกว่า 10 ไร่ขึ้นไปก็คงหนักเอาการครับ ทั้งการบำรุงดูเเล รักษา ดูเเลไม่ให้หญ้าขึ้น ไหนจะค่าปุ๋ยค่าใช้จ่ายในการให้น้ำครับ คงลงทุนกันไม่น้อยครับ ดีๆไม่ดีก็ถึงขั้นถอดใจกันครับ ถ้ากำลังคน กำลังทรัพย์มีพร้อม อยากลองได้ครับ  .... ต่างคนต่างความคิดกันครับ อันนี้คืออธิบายรวบรัดเเล้วน่ะครับ

คนมัน
*

« ตอบ #182 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 07:46:56 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณเวคอัพ ตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูล ไม่เคยทำเกษตรมาเลย ก็เลยต้องหาข้อมูลเยอะๆ เวปนี้ให้ประโยชน์กับมือใหม่อย่างผมมาก ขอบคุณครับ

wakeup
*

« ตอบ #183 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:02:29 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณเวคอัพ ตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูล ไม่เคยทำเกษตรมาเลย ก็เลยต้องหาข้อมูลเยอะๆ เวปนี้ให้ประโยชน์กับมือใหม่อย่างผมมาก ขอบคุณครับ
ไม่เป็นไรครับ ผมเองก็เพิ่งเริ่มงานเกษตรเมื่อปีก่อนนี้เองครับ กลางปีนี้จะครบปีเเรกครับ ก็ศึกษาจากในเวปนี้เเละเวปเกษตรอื่นๆด้วยครับ พร้อมกับที่บ้านเเบ๊คอัพเล็กน้อยจากทางบ้านครับ ....

คนมัน
*

« ตอบ #184 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:34:21 PM »

คุณเวคอัพ ขอความรู้อีกข้อครับ ผมอ่านเจอคำว่า รุ่นหญ้า แปลว่าอะไรครับ ผมไม่เข้าใจ รบกวนขอความรู้ด้วยครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

wakeup
*

« ตอบ #185 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:58:23 PM »

คุณเวคอัพ ขอความรู้อีกข้อครับ ผมอ่านเจอคำว่า รุ่นหญ้า แปลว่าอะไรครับ ผมไม่เข้าใจ รบกวนขอความรู้ด้วยครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
ผมเองก็ไม่เเน่ใจกับคำนี้ครับ เเต่ก็ประมาณนี้มั้งล่ะครับคือ เก็บหญ้าในร่องมันของรุ่นที่ปลูกอยู่นั่นเองหล่ะครับ ...  ยิ้ม

Redmountain
*

« ตอบ #186 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 09:15:40 AM »

ลองเข้าไปดูครับ มีคนทำได้มากกว่า๑๐ตัวจริง เปอร์เซนต์แป้ง๓๐ ทำได้จริง
http://kasetloongkim.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=1577#13814

แต่ถ้าจะเอาให้ได้ ๒๐ตันขึ้นนี่ ต้องให้เวลาดินด้วยครับ

ลองคิดดูนะครับ เกษตรกรทำแบบทั่วไปตามมีตามเกิด ได้ ๓-๔ตัว/ไร่
แล้วจะทำให้ ได้เพิ่ม ๓-๗ เท่าขึ้นมานี่ ต้องเพิ่มกำลังและัปรับปรุงวิธีการขนาดไหน
ใครทำในส่วนนี้ได้ต้นทุนน้อยที่สุด คือผู้ชนะครับ

(มันสำปะหลัง ที่เค้าเข้าประกวดกัน เลี้ยงได้ต้นละเป็นร้อยกิโลเลย นั่นน่ะ ถ้าคำนวณเป็นไร่ ก็ได้ ๒๐๐ตัน/ไร่
ต้นเดียวนี่ อัดปุ๋ยบำรุง ขนาดไหน ถ้าทำแบบเดียวกันนั้น ทั้งสิบๆไร่ จะทำได้หรือ   แต่อย่างน้อยก็มีคนพิสูจน์แล้วว่า ความน่าจะเป็นของมันไปได้ถึง ร้อย ก.ก./ต้น)

Liked By: tophy, sompol
wakeup
*

« ตอบ #187 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 08:35:23 PM »

พอดีวันนี้เข้าไปที่ไร่มาเลยเก็บภาพมาฝาก

เเปลงนี้พันธุก้านเเดง  ปลูกเมื่อปลาย ต.ค. ปีที่เเล้ว จำนวน 9 ไร่เศษ ฉีดพ่นปุ๋ยทางใบไป 2 ครั้ง เก็บหญ้าหัวร่องไป 2 ครั้ง เเถกหญ้าระหว่างร่อง 1 ครั้ง เเอบดีใจที่เริ่มมันเเปลงนี้เริ่มลงหัวล่ะครับ พอดีเห็นดินหัวร่องเเตก เลยลองไปคุ้ยๆดู ปรากฎว่าลงหัวล่ะครับ ....... กลับมาจากไร่ไม่สบายปวดหัวเลยครับ ดันห้าวลองไปเก็บหญ้าหัวร่องเองด้วย .......

Liked By: Dui202
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #188 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 01:07:34 PM »

พอดีวันนี้เข้าไปที่ไร่มาเลยเก็บภาพมาฝาก

เเปลงนี้พันธุก้านเเดง  ปลูกเมื่อปลาย ต.ค. ปีที่เเล้ว จำนวน 9 ไร่เศษ ฉีดพ่นปุ๋ยทางใบไป 2 ครั้ง เก็บหญ้าหัวร่องไป 2 ครั้ง เเถกหญ้าระหว่างร่อง 1 ครั้ง เเอบดีใจที่เริ่มมันเเปลงนี้เริ่มลงหัวล่ะครับ พอดีเห็นดินหัวร่องเเตก เลยลองไปคุ้ยๆดู ปรากฎว่าลงหัวล่ะครับ ....... กลับมาจากไร่ไม่สบายปวดหัวเลยครับ ดันห้าวลองไปเก็บหญ้าหัวร่องเองด้วย .......

พันธ์ก้านแดงนี่คือระยอง 7 หรือว่า 72 ครับ บ้านผมมันก็ก้านแดงเหมือนกัน
Redmountain
*

« ตอบ #189 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 09:49:32 PM »

มองดินของคุณเวคอัพแล้ว ดูร่วนซุย น่าจะเก็บความชื้นได้ดีนะครับ
พ่นปุ๋ยทางใบแค่สองครั้ง แต่ไม่มีทีท่าว่าใบจะเหลืองเลย สรุปได้ว่า ให้น้ำทางใบก็ช่วยได้มากทีเดียว
ปลูกอยู่แถวไหนครับ?
ของผมอยู่แถวหนองตากยา รอยต่อกาญจนบุรีกับราชบุรี เพื่อนบ้านงี้ใบเหลืองใบร่วงกันระนาวเลยครับ

wakeup
*

« ตอบ #190 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 01:51:00 PM »

มองดินของคุณเวคอัพแล้ว ดูร่วนซุย น่าจะเก็บความชื้นได้ดีนะครับ
พ่นปุ๋ยทางใบแค่สองครั้ง แต่ไม่มีทีท่าว่าใบจะเหลืองเลย สรุปได้ว่า ให้น้ำทางใบก็ช่วยได้มากทีเดียว
ปลูกอยู่แถวไหนครับ?
ของผมอยู่แถวหนองตากยา รอยต่อกาญจนบุรีกับราชบุรี เพื่อนบ้านงี้ใบเหลืองใบร่วงกันระนาวเลยครับ
อยู่เเถว ตอนตาเพชร พนมทวน ครับ

yut001
*

« ตอบ #191 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 11:21:54 AM »

ผมว่าเป็นภาษาที่คนทำมันใช้กันเยอะน่ะครับ หมายถึงการทำหญ้า(เอาหญ้าออก)เคยคุยกับพี่ที่ทำมัน แถวอีสาน
เจ้านึงบอกทำรุ่น ไปดูเขาก็เอาจอบถาก
ไปถามอีกเจ้าหนึ่งทำรุ่นเหมือนกันแต่อันนี้ใช้รถไถเดินตามติดผาลแถกหญ้าแทน(สรุปเรียกทำรุ่นเหมือนกัน)
เช่นทำรุ่นหญ้าครั้งที่ 1 อายุ 1 เดือนแล้วใส่ปุ๋ย
ทำรุ่นหญ้าครั้งที่สองอายุ 3 เดือน
ผิดถูกยังไงให้คนรู้มาตอบอีกทีครับ

Liked By: sompol, tophy
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 183   ขึ้นบน
  พิมพ์