หน้า: 1 ... 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 [86]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะซื้อเครื่องตัดหญ้าจีนผมจะผ่าให้ดู  (อ่าน 791011 ครั้ง)
หนุ่มชุมพร
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1360 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 05:28:30 PM »

:-\ถ้างั้นควรซื้อยี่ห้อไหนดีครับ ควรเป็นครัชแบบสองก้อนใช่หรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำหน่อย ของญี่ปุ่นสู้ราคาไม่ไหวครับ

หัวข้อนี้มีประโยชน์มากครับ อ่านดูจนแทบจะซ่อมเองเป็นแล้ว (ทั้งๆที่ไม่เคยแตะ) เคยแต่เปิดมอเตอร์ไซค์สองจังหวะ

ขอบคุณคุณตาวิดครับ

เรื่องยี่ห้อผมกล่าวไว้บ่อยๆว่าอย่าไปยึดติดกับมันมากมาย สินค้าจีนราคาถูกต้องดูกันล๊อตต่อล๊อตครับ ยี่ห้อไหนพอเริ่มขายดีติดตลาดหน่อยก็จะเริ่มลดคุณภาพลง(แต่ไม่ใช่ทุกยี่ห้อ ยี่ห้อที่คุณภาพดีคงที่ก็มี)

ยี่ห้อนี้มีปัญหาเรื่องเพลาหลุดเป็นทุกเครื่องเมื่อใช้ไปนานๆ และคาบิวน้ำมันท่วมเนื่องจากลูกลอยในคาบิวชอบค้างและไม่มีท่อระบายแรงดันไอน้ำมัน

ส่วนครัชถ้าให้กางเร็วควรเป็น2ก้อนครับ

ลองไปหาดูในตลาดแถวบ้าน ให้สังเกตุลักษณะเครื่องตามนี้
1.เนื้อพลาสติกเกรดสูง เนื่อมันวาวไม่ขุ่น เนื้อหนา ตัวเกรดต่ำส่วนมากพลาสติกจะบาง
2.สังเกตุคาบิวจะต้องมีท่อยางเล็กๆต่อออกมายาวประมาณ10ซม.
3.เนื้ออลูมิเนียมต้องเรียบ งานสวยไม่มีส่วนเกิน ขัดแต่งเรียบร้อย
4.สายคอยล์ไฟต้องเส้นใหญ่ ลองเปรียบเทียบกับตัวราคาถูกในร้าน
5.มือบีบคันเร่งเป็นแบบเต็มมือ ลองบีบดต้องรู้สึกเบามือไม่แข็ง
6.ฝาเติมน้ำมันต้องเป็นแบบแยกอิสระไม่มีสายคล้องให้ติดกับถัง (เครื่องตัวถูกนิยมทำสายคล้องฝาน้ำมันให้ติดกับถัง)
7.ครัช2ก้อน (อันนี้ต้องถามเอาเอง)
8.ฝาสตาร์ทควรจะแยกชิ้นได้(ถอดแยกจากฝาครอบเครื่องได้ เพื่อสะดวกในการเปลี่ยน)
9.ราคาต้องไม่ต่ำกว่า3พันกลางๆขึ้นไป

ปล.เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์ อาจไม่ได้ถูกต้องเสมอไป และเมื่อกาลเวลาเปลี่ยนบางอย่างย่อมมีการเปลี่ยนแปลง อย่าได้ยึดติด
ได้วิธีเลือกซื้อแบบนี้เยี่ยมเลย ขอขคุณครับคุณตาวิด

ปล. ยังใช้กระดานสนทนาไม่ค่อยเป็น เคยแต่เปิดอ่านอย่างเดียว ขออภัยด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: tavid

พอมี พอเพียง พออยู่ พอกิน

armanah
*

« ตอบ #1361 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 10:50:07 PM »

ดีคับคุณตาวิด คือขอคำแนะนำหน่อยคับ เครื่องตัดหญ้าหมุนที่หัวเกียรมันฝืดๆคับบางทีหมุนไม่ได้เลยแกะดูเพลาดูคลัชแล้วปกติคับ ที่นี่จะถอดหัวเกียรไม่รู้ถอดยังไงดีนัตขึ้นสนิมซะแล้วออกแรงบิตก็แล้วคือผมไม่มีเครื่องมืออะไรเลยยังไงขอคำปรึกษาก่อนที่จะเอาไปร้านซ่อมก่อนนะคับคือนิสัยการตัดใบมีดโดนนั้นนี้บ่อยแต่ตอนที่อาการหัวเกียรฝืดนี้เป็นเครื่องผมใบมีดขันไม่ค่อยแน่นขันไม่เข้าน่ะคับ มันจะใช้นัตตัวผู้ยึดใบมีดไว้

ขอบคุณล่วงหน้านะคับ   ยิ้ม
tavid
seller
*

« ตอบ #1362 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 09:15:30 AM »

ดีคับคุณตาวิด คือขอคำแนะนำหน่อยคับ เครื่องตัดหญ้าหมุนที่หัวเกียรมันฝืดๆคับบางทีหมุนไม่ได้เลยแกะดูเพลาดูคลัชแล้วปกติคับ ที่นี่จะถอดหัวเกียรไม่รู้ถอดยังไงดีนัตขึ้นสนิมซะแล้วออกแรงบิตก็แล้วคือผมไม่มีเครื่องมืออะไรเลยยังไงขอคำปรึกษาก่อนที่จะเอาไปร้านซ่อมก่อนนะคับคือนิสัยการตัดใบมีดโดนนั้นนี้บ่อยแต่ตอนที่อาการหัวเกียรฝืดนี้เป็นเครื่องผมใบมีดขันไม่ค่อยแน่นขันไม่เข้าน่ะคับ มันจะใช้นัตตัวผู้ยึดใบมีดไว้

ขอบคุณล่วงหน้านะคับ   ยิ้ม

ที่หัวเกียร์จะมีนัตอยู่2-3ตัวแล้วแต่รุ่น ให้ถอดนัตออกมาแล้วบิดแล้วเคาะหัวเกียร์ออกมา อาจจะถอดยากสักหน่อยเพราะมันจะติดแน่น และเป็นสนิม

ตัวอย่างหัวเกียร์

อาการฝืด เป็นได้ทั้งตัวหัวเกียร์ ชุดเพลา และตลับลูกปืนที่จานครับ ถ้าเราถอดแยกสิ้นส่วนออกได้ก็จะสามารถบอกได้ว่าฝืดที่ตัวไหน ก่อนถอดหัวเกียร์ออกให้ตรวจดูอาจจะมีเศษหญ้าเข้าไปติดอยู่ในแหวนรองใบมีดเสียก่อน

Liked By: armanah

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
armanah
*

« ตอบ #1363 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 07:32:26 PM »

ขอบคุณล่วงหน้านะคับ   ยิ้ม

ที่หัวเกียร์จะมีนัตอยู่2-3ตัวแล้วแต่รุ่น ให้ถอดนัตออกมาแล้วบิดแล้วเคาะหัวเกียร์ออกมา อาจจะถอดยากสักหน่อยเพราะมันจะติดแน่น และเป็นสนิม

อาการฝืด เป็นได้ทั้งตัวหัวเกียร์ ชุดเพลา และตลับลูกปืนที่จานครับ ถ้าเราถอดแยกสิ้นส่วนออกได้ก็จะสามารถบอกได้ว่าฝืดที่ตัวไหน ก่อนถอดหัวเกียร์ออกให้ตรวจดูอาจจะมีเศษหญ้าเข้าไปติดอยู่ในแหวนรองใบมีดเสียก่อน

คับคือตอนี้ปัญหาถอดนัตหกเหลี่ยมไม่ออกคับเหมือนในรูปตำแหน่งด้านบนคับแต่ฝังในขึ้นสนิมจนกร่อนเดี่ยวถ้าให้ดีจะถ่ายภาพให้ดูนะคับในกรณีนัตเป็นแบบนี้จะแก้ยังไงดีคับ รบกวนคุณตาวิดแนะนำหกเหลี่ยมสำหรับใช้กับเครื่องตัดหญ้าสักชุดด้วยกะดีเลยคับ ที่นัตตัวนี้ผมทั้งฉีดโซแนกก็แล้วแต่สนิมคงกัดกร่อนเยอะเลย ทำยังไงดีละคับทีนี่ ร้องไห้
[/quote]
รบกวนคุณตาวิดบอกวิธีแยกส่วนหัวเกียรให้ทีนะคับวันนี้ผมรีบก็เลยขอให้ช่างดูให้เค้าบอกว่ามีอะไรเข้าไปในเฟืองน่ะคับ ทีนี่อยากรู้วิธีแยกส่วนต่างๆของหัวเกียรน่ะคับ ช่างเค้าไม่ได้ถอดหัวเกียรออกจากก้านคับคงแกะอะไรเพื่อดูเฟือง รบกวนคุณตาวิดนะคับขอบคุณล่วงหน้านะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2015, 07:16:04 PM โดย armanah » บันทึกการเข้า
pong_vet52
*

« ตอบ #1364 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 12:37:05 PM »

ขอรบกวนคุณตาวิต พอดีอยากล้างคาบิวเลื่อยยนต์ แต่รูปไม่ขึ้นแล้ว จึงขอคุณตาวิตช่วยลงให้ใหม่ พร้อมทั้งวิธีการตั้งตัวLและH ด้วย

Liked By: phahin peshgra
tavid
seller
*

« ตอบ #1365 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 11:08:03 AM »

ขอบคุณล่วงหน้านะคับ   ยิ้ม

คับคือตอนี้ปัญหาถอดนัตหกเหลี่ยมไม่ออกคับเหมือนในรูปตำแหน่งด้านบนคับแต่ฝังในขึ้นสนิมจนกร่อนเดี่ยวถ้าให้ดีจะถ่ายภาพให้ดูนะคับในกรณีนัตเป็นแบบนี้จะแก้ยังไงดีคับ รบกวนคุณตาวิดแนะนำหกเหลี่ยมสำหรับใช้กับเครื่องตัดหญ้าสักชุดด้วยกะดีเลยคับ ที่นัตตัวนี้ผมทั้งฉีดโซแนกก็แล้วแต่สนิมคงกัดกร่อนเยอะเลย ทำยังไงดีละคับทีนี่ ร้องไห้

รบกวนคุณตาวิดบอกวิธีแยกส่วนหัวเกียรให้ทีนะคับวันนี้ผมรีบก็เลยขอให้ช่างดูให้เค้าบอกว่ามีอะไรเข้าไปในเฟืองน่ะคับ ทีนี่อยากรู้วิธีแยกส่วนต่างๆของหัวเกียรน่ะคับ ช่างเค้าไม่ได้ถอดหัวเกียรออกจากก้านคับคงแกะอะไรเพื่อดูเฟือง รบกวนคุณตาวิดนะคับขอบคุณล่วงหน้านะคับ
[/quote]

ถ้าจะถอดเฟืองหัวเกียร์ เมื่อเราถอดหัวเกียร์ออกมาจากปลอกเพลาแล้ว ให้ถอดนัตเติมจารบีออก แล้วใช้คีมสำหรับถอดคลิ๊ปล๊อก คีบคลิ๊ปล๊อกที่อยู่ด้านเพลากับด้านใบมีดออก แล้วเคาะหัวเกียร์กับแผ่นไม้ชุดตลับลูกปืนกับเฟืองจะหลุดออกมาเองครับ

ขอรบกวนคุณตาวิต พอดีอยากล้างคาบิวเลื่อยยนต์ แต่รูปไม่ขึ้นแล้ว จึงขอคุณตาวิตช่วยลงให้ใหม่ พร้อมทั้งวิธีการตั้งตัวLและH ด้วย

สามารถดูขั้นตอนการล้างคาบิวได้ที่บล๊อกผมครับ ผมจะส่งลิ้งค์ให้ทางPM

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
gapbaa
*

« ตอบ #1366 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 10:57:16 AM »

อยากทราบความยาวสายสตาร์ทสำหรับเครื่องยนต์เกษตรเบนซินขนาดเล็ก ขนาด5.5 จะต้องซื้อยาวเท่าไหร่ดีครับ แลขนาดเชือกใช้กี่มิลดีครับ เพราะแต่ละที่ไปถามบอกไม่เหมือนกันเลยครับ
tavid
seller
*

« ตอบ #1367 เมื่อ: วันนี้ เวลา 06:32:34 AM »

อยากทราบความยาวสายสตาร์ทสำหรับเครื่องยนต์เกษตรเบนซินขนาดเล็ก ขนาด5.5 จะต้องซื้อยาวเท่าไหร่ดีครับ แลขนาดเชือกใช้กี่มิลดีครับ เพราะแต่ละที่ไปถามบอกไม่เหมือนกันเลยครับ

ถ้าเป็นเครื่องจีนบางรุ่นจะมายาวไปบางรุ่นสั้นไป ปกติผมจะพันรอบมูเล่ให้ได้5รอบจะเหมาะพอดีครับ ถ้ามากกว่านี้สปริงจะหลุดง่าย
ใช้เชือกขนาด5มิลลิเมตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันนี้ เวลา 10:11:42 AM โดย tavid » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 [86]   ขึ้นบน
  พิมพ์