หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สูบน้ำโดยใช้ถังสุญญากาศ  (อ่าน 148218 ครั้ง)
maya_amazon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #368 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 10:54:15 AM »

เพื่อเปรียบเทียบขนาดของท่อในแต่ละช่วง จึงใช้ฝาปิดหน้ากล้องขนาด 52mm เป็นตัวเปรียบเทียบให้เห็น
ภาพโดยรวม

ปลายท่อออก

หลังแอร์แวร์

แอร์แวร์

ก่อนแอร์แวร์

ท่อออก

ท่ออากาศ

ท่อเติมน้ำ และท่อเข้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2014, 11:00:56 AM โดย maya_amazon » บันทึกการเข้า

maya_amazon
*

« ตอบ #369 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 08:33:50 AM »

ความคืบหน้า ตอนนี้น้ำหมดถังแล้ว สรุปคือ เปิดน้ำที่ระดับกลาง ต่อเนื่องได้ไม่ถึง 2 อาทิตย์

ยังไม่ได้ถาม หรือพูดคุยกันเลยว่าทำไมน้ำถึงหมดถัง ในความคิดส่วนตัวแล้ว น้ำไม่ควรจะหมดไปจากถัง การดึงน้ำผ่านกาลักน้ำมันไม่น่าจะต้องได้เติมน้ำ (น่าจะเป็นทางทฤษฎี) แต่ในทางปฏิบัติจริงมันอาจไม่ใช่

ก็คงต้องทดลองกันต่อไปล่ะนะ  ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: avatayos
avatayos
*

« ตอบ #370 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 08:38:37 AM »

น้ำไม่ไหล ก็เพราะ ระดับน้ำมันเท่ากันครับ

น้ำในบ่อ มีระดับเท่ากับปากท่อ แค่นั้นครับ

maya_amazon
*

« ตอบ #371 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 10:02:55 AM »

น้ำไหลค่ะ แต่ไหลได้สิบกว่าวันแล้วน้ำในถังก็หมด ซึ่งหมายความว่าน้ำในถังได้ไหลออกมาด้วย
avatayos
*

« ตอบ #372 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 11:17:30 AM »

ผมหมายถึงมันหยุดไหล ก็เพราะระดับมันเท่ากันครับ

ที่ไหลได้สิบกว่าวันเพราะ น้ำมันสูงกว่ามาตลอดแค่นั้นครับ

ไม่ต้องไปหาคำอธิบายหรือเหตุผลอื่นๆ ครับ

maya_amazon
*

« ตอบ #373 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 02:23:34 PM »

อ้อ... ค่ะ ขอบคุณค่ะ
biophancha
*

« ตอบ #374 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 04:52:00 PM »

แม้แต่คนที่ทำคนแรกยังบอกว่าหยุดยังจะทำกันอีกหรอครับ โกรธ

น้าหริ
*

« ตอบ #375 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 09:31:03 PM »

เครื่องสูบน้ำพญาแร้ง ALRO Snogkhla

มีใครลองดูคลิปนี้ยัง?
       หัวใจคือไม่รั่ว อากาศเข้าไม่ได้ จบ

Liked By: maya_amazon
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2014, 09:44:04 PM โดย น้าหริ » บันทึกการเข้า

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
maya_amazon
*

« ตอบ #376 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 03:13:24 PM »

ที่ทำใช้เพราะต้องการประหยัดพลังงาน อย่างไฟฟ้า หรือน้ำมันที่จะใช้สูบน้ำเข้าพื้นที่

ได้เท่านี้ก็ดีแล้วค่ะ และที่หยุดไหลนั่นคือทดลองเปิดตลอดเวลาไม่ปิดเลย ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ

ส่วนตัวนั้น ได้เท่านี้ก็ดีแล้ว ไม่ได้หวังว่าจะต้องหรูอะไรมาก ไม่ต้องขนาดเปิดใช้ได้ตลอดปีไม่มีหยุด สูบน้ำเติมใส่ถังบ้างสัปดาห์ละครั้ง หรือเดือนละครั้งก็ถือว่าประหยัดได้มากแล้ว

ไม่ว่าใครจะว่าอย่างไร ก็จะใช้ค่ะ เพราะเราทำได้ และเราใช้กับพื้นที่ของเราได้ คนอื่นจะว่าอย่างไรก็แล้วแต่เถอะค่ะ พื้นที่ของใครของมัน เราทำแล้ว เราทำใช้ของเรา ได้แค่ไหนก็แค่นั้น ชีวิตเรา ไม่เกี่ยวกับใครนิ เพราะคนที่พูดเค้าไม่ได้มาใช้มาทำกับเรา ไม่ได้เห็นด้วยซ้ำว่าพื้นที่เราเป็นแบบไหน

ความรู้มันไม่สิ้นสุดแค่นี้หรอกค่ะ วันนี้เราภูมิใจเพราะเราได้ลงมือทำ เราทำเอง และเราทำได้

ปล. ที่บอกว่าระดับน้ำเท่ากัน ขอบอกว่า น้ำเกือบเต็มสระ และพื้นที่ลาดเอียงลงเยอะ น้ำต้องลดระดับลงจากขอบสระเมตรกว่าๆ โน่นแหละระดับน้ำจึงจะเท่ากัน แค่นี้แหละ

avatayos
*

« ตอบ #377 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 03:47:17 PM »

ที่ทำใช้เพราะต้องการประหยัดพลังงาน อย่างไฟฟ้า หรือน้ำมันที่จะใช้สูบน้ำเข้าพื้นที่

ได้เท่านี้ก็ดีแล้วค่ะ และที่หยุดไหลนั่นคือทดลองเปิดตลอดเวลาไม่ปิดเลย ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ

ส่วนตัวนั้น ได้เท่านี้ก็ดีแล้ว ไม่ได้หวังว่าจะต้องหรูอะไรมาก ไม่ต้องขนาดเปิดใช้ได้ตลอดปีไม่มีหยุด สูบน้ำเติมใส่ถังบ้างสัปดาห์ละครั้ง หรือเดือนละครั้งก็ถือว่าประหยัดได้มากแล้ว

ไม่ว่าใครจะว่าอย่างไร ก็จะใช้ค่ะ เพราะเราทำได้ และเราใช้กับพื้นที่ของเราได้ คนอื่นจะว่าอย่างไรก็แล้วแต่เถอะค่ะ พื้นที่ของใครของมัน เราทำแล้ว เราทำใช้ของเรา ได้แค่ไหนก็แค่นั้น ชีวิตเรา ไม่เกี่ยวกับใครนิ เพราะคนที่พูดเค้าไม่ได้มาใช้มาทำกับเรา ไม่ได้เห็นด้วยซ้ำว่าพื้นที่เราเป็นแบบไหน

ความรู้มันไม่สิ้นสุดแค่นี้หรอกค่ะ วันนี้เราภูมิใจเพราะเราได้ลงมือทำ เราทำเอง และเราทำได้

ปล. ที่บอกว่าระดับน้ำเท่ากัน ขอบอกว่า น้ำเกือบเต็มสระ และพื้นที่ลาดเอียงลงเยอะ น้ำต้องลดระดับลงจากขอบสระเมตรกว่าๆ โน่นแหละระดับน้ำจึงจะเท่ากัน แค่นี้แหละ

อย่าหาว่าผมว่านะ 555 (ไม่รู้เขียนว่าผมเปล่า แต่ผมไม่ได้มีเจตนาว่านะครับ บอกเลย)

ที่เขาบอกๆ กันคือ มันไม่มีความจำเป็นต้องทำเป็นถังอะไรขนาดนั้นครับ

ด้วยหลักการ กาลักน้ำธรรมดา ไม่ต้องลงทุนถังเลยครับ ด้วยสภาพที่คุณว่ามาด้วยแล้ว ยิ่งไม่ต้องเลย ต่อท่อเพื่อให้มีน้ำอยู่เป็นสูญญากาศ ก็ใช้ได้แล้วครับ (เหมือนเอาสายอย่างจุ่ม แล้วเอามืออุดไว้ พอปล่อยน้ำก็ไหลแบบกาลักน้ำ)

ดังนั้นที่เขาคุยกัน ว่ากันส่วนใหญ่คือ

องค์ความรู้นี้มันไม่ถูกต้อง แล้วจะไปลงทุนทำกันทำไมให้เสียเงินเสียทอง

ส่วนพื้นที่ของคุณที่ใช้ได้ ต้องบอกว่า ใช้ได้เพราะหลัก "กาลักน้ำ" หรือเป็น กฎธรรมชาติของน้ำ ไหลจากที่สูงลงสู่ที่ต่ำเสมอ

ดังนั้นด้วยสภาพพื้นที่ของคุณ ก็เป็นโชคดีที่ไม่ต้องใช้พลังงานเติมลงไปอยู่แล้วครับ

แค่ใช้หลัก "กาลักน้ำ" ครับ

ประมาณนี้ครับ

โดยส่วนตัว ผมจะบอกว่า อยากให้คุณ maya_amazon แนะนำใครๆ ว่า นี่คือ หลักกาลักน้ำ ไม่ใช่พญาแร้ง อะไรที่มั่วกันขึ้นมาเท่านั้นเองครับ
MEDITRON
*

« ตอบ #378 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 08:09:11 PM »

อย่าหาว่าผมว่านะ 555 (ไม่รู้เขียนว่าผมเปล่า แต่ผมไม่ได้มีเจตนาว่านะครับ บอกเลย)

ที่เขาบอกๆ กันคือ มันไม่มีความจำเป็นต้องทำเป็นถังอะไรขนาดนั้นครับ

ด้วยหลักการ กาลักน้ำธรรมดา ไม่ต้องลงทุนถังเลยครับ ด้วยสภาพที่คุณว่ามาด้วยแล้ว ยิ่งไม่ต้องเลย ต่อท่อเพื่อให้มีน้ำอยู่เป็นสูญญากาศ ก็ใช้ได้แล้วครับ (เหมือนเอาสายอย่างจุ่ม แล้วเอามืออุดไว้ พอปล่อยน้ำก็ไหลแบบกาลักน้ำ)

ดังนั้นที่เขาคุยกัน ว่ากันส่วนใหญ่คือ

องค์ความรู้นี้มันไม่ถูกต้อง แล้วจะไปลงทุนทำกันทำไมให้เสียเงินเสียทอง

ส่วนพื้นที่ของคุณที่ใช้ได้ ต้องบอกว่า ใช้ได้เพราะหลัก "กาลักน้ำ" หรือเป็น กฎธรรมชาติของน้ำ ไหลจากที่สูงลงสู่ที่ต่ำเสมอ

ดังนั้นด้วยสภาพพื้นที่ของคุณ ก็เป็นโชคดีที่ไม่ต้องใช้พลังงานเติมลงไปอยู่แล้วครับ

แค่ใช้หลัก "กาลักน้ำ" ครับ

ประมาณนี้ครับ

โดยส่วนตัว ผมจะบอกว่า อยากให้คุณ maya_amazon แนะนำใครๆ ว่า นี่คือ หลักกาลักน้ำ ไม่ใช่พญาแร้ง อะไรที่มั่วกันขึ้นมาเท่านั้นเองครับ

อยากตบมือดังๆๆๆๆๆให้สักพันครั้งครับ
MEDITRON
*

« ตอบ #379 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 07:56:07 PM »

เครื่องสูบน้ำพญาแร้ง ALRO Snogkhla
      มีใครลองดูคลิปนี้ยัง?
       หัวใจคือไม่รั่ว อากาศเข้าไม่ได้ จบ

ผมไม่ทราบว่าพี่แกอยู่อำเภอไหนของสงขลาครับ

ผมจะถือโอกาสไปเบี่ยมชมสักหน่อย
หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24]   ขึ้นบน
  พิมพ์