หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกอินทผลัม สไตล์"เอ๊าะเจ๊าะแอ๊ะแจ๊ะ"  (อ่าน 140534 ครั้ง)
mawe
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #256 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 03:27:34 PM »

สวัสดีค่ะ ยิ้มเท่ห์    จากจันทบุรีค่ะ   ยิงฟันยิ้ม  อยากร่วมแจมด้วยคน ไม่รู้ว่าจันทบุรีมีใครเริ่มปลูกบ้างหรือยัง ศึกษาจากเวปต่าง ๆ มาซักระยะหนึ่ง(ประมาณเดือนเศษ ๆ ) ได้แรงบันดาลใจจากเพื่อที่ไปเที่ยวมาเลเซียซื้อมาฝาก 1 กล่อง ไม่รู้พันธุ์อะไร  ซึ่งอินทผาลัมเป็นผลไม้ที่ชอทานอยู่แล้ว  เลยลองเก็บเมล็ดเพาะดู    เร่ิมจากแช่น้ำไว้ 1 คืน แล้วก็ล้าง ๆ ๆ ๆ ๆ ให้สะอาด แช่ต่ออีก 1 คืน ล้าง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ แล้วใส่ขวดแยมปิดฝาไว้เมื่อ 20 กย.56  พอ 30 กย.56 ไปดู ออกรากขาว ๆ ทุกเมล็ดเลยแต่รากไม่ยาว เลยปิดฝาขวดไว้ก่อน  ;Dพอวันท่ี 10 ตค.หยิบมาดูไม่เห็นมีความยาวของรากเพิ่มมาเลย(สาสัยเจออากาศเลยชะงัก) วันท่ี 13 ตค.56 เลยตัดสินใจนำลงเพาะในถุงดำ  ผลเป็นประการใดจะนำมาเล่าต่อนะคะ    ใจจริงอยากซื้อต้น 3-5 ใบมาลองปลูก แต่กลัวไม่รอด เสียดายค่าต้นพันธุ์   เลยลองเพาะเองดูก่อน เดี๋ยวได้ผลแล้วจะนำรูปมาแบ่งปันกันชมนะคะ ลังเล

KT-TRAT
*

« ตอบ #257 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:25:24 AM »

สวัสดีค่ะ ยิ้มเท่ห์    จากจันทบุรีค่ะ   ยิงฟันยิ้ม  อยากร่วมแจมด้วยคน ไม่รู้ว่าจันทบุรีมีใครเริ่มปลูกบ้างหรือยัง ศึกษาจากเวปต่าง ๆ มาซักระยะหนึ่ง(ประมาณเดือนเศษ ๆ ) ได้แรงบันดาลใจจากเพื่อที่ไปเที่ยวมาเลเซียซื้อมาฝาก 1 กล่อง ไม่รู้พันธุ์อะไร  ซึ่งอินทผาลัมเป็นผลไม้ที่ชอทานอยู่แล้ว  เลยลองเก็บเมล็ดเพาะดู    เร่ิมจากแช่น้ำไว้ 1 คืน แล้วก็ล้าง ๆ ๆ ๆ ๆ ให้สะอาด แช่ต่ออีก 1 คืน ล้าง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ แล้วใส่ขวดแยมปิดฝาไว้เมื่อ 20 กย.56  พอ 30 กย.56 ไปดู ออกรากขาว ๆ ทุกเมล็ดเลยแต่รากไม่ยาว เลยปิดฝาขวดไว้ก่อน  ;Dพอวันท่ี 10 ตค.หยิบมาดูไม่เห็นมีความยาวของรากเพิ่มมาเลย(สาสัยเจออากาศเลยชะงัก) วันท่ี 13 ตค.56 เลยตัดสินใจนำลงเพาะในถุงดำ  ผลเป็นประการใดจะนำมาเล่าต่อนะคะ    ใจจริงอยากซื้อต้น 3-5 ใบมาลองปลูก แต่กลัวไม่รอด เสียดายค่าต้นพันธุ์   เลยลองเพาะเองดูก่อน เดี๋ยวได้ผลแล้วจะนำรูปมาแบ่งปันกันชมนะคะ ลังเล

ผมอยู่ตราดครับ ซื้อแบบกล่องมากิน ข้างกล่องมีบอกชื่อพันธุ์คือ"Deglet Nour"จากประเทศตูนีเซีย เพาะรอบแรก47ต้น ใช้เวลาประมาณ1เดือน งอกเป็นใบขึ้นมายาวประมาณ3-5นิ้วแล้วครับ ตอนนี้กำลังวางแผนจะเพาะเพิ่มเสาร์นี้แล้วครับ อีกประมาณ180 เมล็ด(กำลังอบอยู่ คาดว่าปลายสัปดาห์นี้น่าจะงอกราก) สำหรับวิธีการอบเมล็ดผมศึกษาจากในเวปนี้แหละครับ เอาเมล็ดที่รวบรวมมาได้มาล้างน้ำให้เยื่อขาวๆและความหวานหลุดออกหมดประมาณ3-4รอบ หลังจากนั้นผึ่งลม(ไม่ตากแดด)ไว้ประมาณ2-3คืน แล้วแช่น้ำต่ออีก2-3คืน หลังจากนั้นเทน้ำออกจากขวดน้ำพลาสติกให้หมดแล้วปิดฝาให้สนิท เก็บไว้ในที่ร้อนอบอ้าว เช่น ในรถยนต์(ผมฝังไว้ในกองแกลบที่บ้าน) ประมาณ1สัปดาห์รากจะงอกออกมายาวประมาณ2ซม. หลังจากนั้นนำไปเพาะลงถุงดำได้เลยครับ
mawe
*

« ตอบ #258 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2013, 03:30:00 PM »

ผมอยู่ตราดครับ ซื้อแบบกล่องมากิน ข้างกล่องมีบอกชื่อพันธุ์คือ"Deglet Nour"จากประเทศตูนีเซีย เพาะรอบแรก47ต้น ใช้เวลาประมาณ1เดือน งอกเป็นใบขึ้นมายาวประมาณ3-5นิ้วแล้วครับ ตอนนี้กำลังวางแผนจะเพาะเพิ่มเสาร์นี้แล้วครับ อีกประมาณ180 เมล็ด(กำลังอบอยู่ คาดว่าปลายสัปดาห์นี้น่าจะงอกราก) สำหรับวิธีการอบเมล็ดผมศึกษาจากในเวปนี้แหละครับ เอาเมล็ดที่รวบรวมมาได้มาล้างน้ำให้เยื่อขาวๆและความหวานหลุดออกหมดประมาณ3-4รอบ หลังจากนั้นผึ่งลม(ไม่ตากแดด)ไว้ประมาณ2-3คืน แล้วแช่น้ำต่ออีก2-3คืน หลังจากนั้นเทน้ำออกจากขวดน้ำพลาสติกให้หมดแล้วปิดฝาให้สนิท เก็บไว้ในที่ร้อนอบอ้าว เช่น ในรถยนต์(ผมฝังไว้ในกองแกลบที่บ้าน) ประมาณ1สัปดาห์รากจะงอกออกมายาวประมาณ2ซม. หลังจากนั้นนำไปเพาะลงถุงดำได้เลยครับ
สวัสดีค่ะ  เล่าสู่กันฟังนะคะ จากที่เริ่มเพาะ 13 ตค.56 ถึงวันท่ี 9 พย.56 เกือบเดือนค่ะ เห็นใบขาว ๆ โผล่จากถุงประมาณ 1 ซม.งอกมา 10 ต้น จากที่เพาะไว 17 ต้น ที่เหลือไม่ขึ้นค่ะ  ถึงวันนี้ก็ยังไม่ขิ้นคงเน่าแล้วค่ะ   ถึงตอนนี้(เมื่อเช้า)แวะไปดูใบยาวประมาณ 5-6 นิ้วแล้วค่ะ ยังไม่มีใบ 2    ตอนนี้เพาะไว้อีกรุ่นแล้วค่ะ  25 ต้น ลงถุงไปได้ 2 สัปดาห์ รากแทงลงในดินแล้วแต่ใบยังไม่ขิ้นค่ะ(ไม่รู้พันธุ์ อายจังอะไร ซื้อจากตลาดน้ำพุ โลละ 100 เขาบอกว่ามาจากตูนีเซีย )
หนุ่มสกล
*

« ตอบ #259 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 11:42:12 PM »

สวัสดีครับ ผมอยู่สกลนคร ถ้าปลูกแล้วเราจะหาตลาดที่ไหนได้บ้างครับ
คือ มีที่ดินอยู่แล้ว มีความพร้อมในการดูแล ครบทุกอย่าง อยากปลูกมาก
แต่.....ตอบคำถามตัวเองไม่ได้คือ เราจะขายให้ใครที่ไหน
รบกวน..แนะนำด้วยนะครับ
somchai39501
*

« ตอบ #260 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 09:56:26 AM »

มีต้นกล้าอินทผลัมขายไหม อายุ ปี
aochelsea
*

« ตอบ #261 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 01:34:03 PM »

ตอนนี้ผมคิดจะปลูกเหมือนกันครับ แต่ติดตรงที่ว่าไม่มีความรู้การเกษตรเลย ไม่ทราบว่าสวนไหน จังหวัดไหนบ้างครับที่ให้คำแนะนำได้  ขอขอบคุณมาณ โอกาศนี้ด้วยครับ ถ้ามีสวนไหนจะกรุณา ...........
nongmanoch
*

« ตอบ #262 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 09:31:47 PM »

ผมอยากหากล้าพันธุ์ แม่โจ้36 ท่านใดพอมีบ้างครับ

Axaravut
*

« ตอบ #263 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 11:25:45 PM »

สวัสดีครับ ผมอยู่สกลนคร ถ้าปลูกแล้วเราจะหาตลาดที่ไหนได้บ้างครับ
คือ มีที่ดินอยู่แล้ว มีความพร้อมในการดูแล ครบทุกอย่าง อยากปลูกมาก
แต่.....ตอบคำถามตัวเองไม่ได้คือ เราจะขายให้ใครที่ไหน
รบกวน..แนะนำด้วยนะครับ

... อยากจะบอกว่า ...
... "เราจะขายที่ไหน" ... อาจไม่ใช่เรื่องสำคัญสำหรับหัวข้อนี้ ... อยากจะปลูกก็ปลูกไปเลยครับ ...
... เพราะถ้าอยากปลูกเชิงพาณิชย์ก็ลงอย่่างอื่นดีกว่าครับ ...
somthob
*

« ตอบ #264 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 10:08:59 AM »

พอดีผมอยู่ทาง 3 จังหวัดชายแดนใต้ครับ จะมีช่วงที่ฝนเยอะ อยากทราบว่าจะปลูกได้ป่าวครับ และหากปลูกได้ต้นกล้าจะหาซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาเท่าไหรครับ ขอบคุณมากครับ และขอขอบคุณเรื่องราวที่นำมาเผยแพร่ มีประโยชน์มากครับ กำลังคิดอยากปลูกพอดี รูดซิบปาก
CHANCHAI
*

« ตอบ #265 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 10:13:19 AM »

น่าสนใจ(ถ้าทดลองปลูกต้องทำใจ3-5ปีเชียว)
tumkung
*

« ตอบ #266 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 09:22:30 PM »

น่าสนใจ(ถ้าทดลองปลูกต้องทำใจ3-5ปีเชียว)
จริงเค้าว่าไม่ถึงนะคัฟแค่2ปีจากวันที่ปลูกก้ออกลุกและ แต่ผมก้ยังไม่เหนกับตาตัวเองว่ามันใช่มากน้อยแค่ไหน แต่ที่บ้านปลูกได้1ปีแล้วพึ่งจะออกใบขนนกรออีกปีคงได้รุกันว่ามันใช่2ปีอย่างที่เค้าว่ากันรึบปล่าว เมล็ดผมก้เพาะเอง ตั้งชื่อพันธุ์เองว่าพันธุ์ 7 11 เพราะซื้อมาจาก 7 ไม่มีชื่อพันที่ข้างถุงเลยมโนเองซะเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17]   ขึ้นบน
  พิมพ์