ข่าว
หน้า: 1 ... 566 567 568 569 570 571 572 573 574 575 [576]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 1471019 ครั้ง)
nhong srisaket
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #9200 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 12:34:25 PM »

รบกวนขอสอบถามหน่อยครับ

พอดี พ่อ-แม่ ผมมาบอกว่ามี บริษัท มาให้ความรู้ที่ หมู่บ้าน (จ.อุทัยธานี)
เรื่องเกี่ยวกับการปลูก อินทผาลัม
โดยบอกว่า จะขายเป็นต้นกล้าพันธุ์เดตเลตนัวร์ จำนวน 1 ไร่ (30 ต้น ต้นละ 400-500 บาท อายุประมาณ 1 ปี)
พร้อมปัจจัยการผลิต โดยจะอยู่ที่ 16000-18000 บาท ต่อ 1 ไร่
พร้อมกับบอกว่ารับประกัน รับซื้อผลผลิตคืนโดย ให้ กิโลละ 300 บาท รับประกัน 30ปี

ซึ่งพอผมได้ยินเรื่องเกี่ยวกับบริษัทที่มาจัดการเรื่องการเกษตรแบบครบวงจร
ผมก็เลยนึกถึงคลิป เกษตรพันธสัญญา นี้เลยครับ อุตสาหกรรมเกษตรระบบนายทุน

ก็เลยกลัวว่าจะถูกหลอกน่ะครับ
เลยอยากถามความเห็นท่านสมาชิกหน่อยครับ ว่าแบบนี้ถือเป็นการหลอกลวงไหม
แล้วการหลอกลวงนี้ จะเป็นในลักษณะไหนได้บ้างครับ

ปล. หลังจากที่ได้ไปลองค้นคว้าเพิ่มมา
พบว่า บริษัทที่มาที่หมู่บ้านนั้น เป็นบริษัทนี้ http://pp1219marketing.com/hna_hlak.html
ซึ่งดูไปดูมา เป็นบริษัทในเครือเดียวกันกับ พอเพียงพัฒนา ที่เห็นเคยมีข่าวในแง่ลบเลยครับ

ที่ท่าน ปล.น่ะถูกต้องแล้วครับ รูปอินทผลัมในถังดำก็เป็นของแปะชล ซึ่งเป็นเจ้าของกระทู้นี้ บางรูปก็เป็นของคุณป้อน และรูปของสมาชิกเวบเราท่านอื่น ๆ อีกหลายท่านครับ ตัวย่อ pp ก็พอเพียง พัฒนาไงครับ
กราบเรียนทุกท่านนะครับถ้าเห็นเข่งสีฟ้าๆลูกอินทผาลัมสวยๆย้อยลงมาข้างเข่งเป็นพวงละก็ของtid-koครับ หากนำไปแปะขายต้นพันธุ์อินทผาลัมละก็ประนามให้อายไปเลยครับผมละเบื่อจริงๆพวกนี้

ผมอยู่ อ.ลานสัก จ.อุทัยธานี ยืนยันครับว่ามี บริษัทประเภทนี้จริง ขายต้นกล้า ต้นเล็กมาก ราคา 500 บาท
ชาวบ้านที่เข้าไม่ถึงสื่อ พอมีคัยมาพูดเรื่องสิ่งที่จะได้ผลกำไร ต่าง ๆ ก็หลงเชื่อซื้อต้นกล้า อนาคตก็คงต้องขุดทิ้ง เสียเงิน เสียเวลา เสียพื้น
ผมเพาะเอาไว้ไม่ได้ลงอีกราว 200ต้นได้มัง แต่ชุดนี้ว่าจะไม่เอาลง เพราะที่มีน้อย ว่าจะเอาบาฮีกับเม็ดจูนลง ยังเหลือเมล็ดอีกนิดหน่อย
(ที่เพาะไว้เป็นเด็กเร็ทนัวร์ เลยไม่เอาลงปลูก)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dยังไม่รู้จะทำไงกับกร้าที่เหลือเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Seksun_56, seri, tean

abdul
*

นายอดุลย์ ดราฮิง อดีตผู้อำนวยการกองการศึกษา

« ตอบ #9201 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 07:31:17 PM »

โพ๊สได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2014, 07:34:38 PM โดย abdul » บันทึกการเข้า
nhong srisaket
*

« ตอบ #9202 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 10:09:25 AM »

โพ๊สได้ไหม
โพ๊สอะไรหรือครับ ฮืม ฮืม ฮืม
rongs955
*

« ตอบ #9203 เมื่อ: วันนี้ เวลา 04:37:54 AM »

ฝนลากหล่า(ล้า)........
                ปีนี้พายุไม่เฉียดใกล้ สักลูก  ฟ้า ฝนก็ประหลาด ครึ่งค่อนเดือนมาครั้ง
        แต่หนัก ลมแรง ที่นาลุ่ม มีน้ำตลอดปีไม่มีขาด กบ เขียดปูปลาได้อาศัยแพร่พันธ์
          ข้าว ปลา อาหารอุดมสมบูรณ์ มากสุดในรอบสิบๆปี ก่อนหน้าวันนี้อาทิตย์หนึ่ง
       ฝนมาหนัก นิ่ง นาน น้ำล้นเหลือ ไหลบ่าล้นคันนา ฝูงปลา น้อยใหญ่แตกฝูงกระจาย
      เร่งวัน โตคืน ให้ทันเวลา  ข้าวใหม่ปลามัน...อีกไม่กี่วันก็จะเริ่มฤดูการเก็บเกี่ยวแล้วครับ
                คุณอินฯที่กำลังเพลิดเพลิน กับการเติบโตงอกงาม  แตกช่อ ชูใบ ถูกน้ำท่วมขัง
      ไหลเซาะ ซวนเซ เสียหายไปหลายสิบต้น...ระบายไม่ทัน..รอปรับปรุงยกดินให้หลุมสูงขึ้น
      อีกหน่อย ก็แก้ได้แล้วเนาะ  ...
                  ตอนนี้ตกอีกแล้ว ทะยอยมา เป็นจังหวะ...ปลาแล่น เต็มข้องคักๆ...หมาน
หน้า: 1 ... 566 567 568 569 570 571 572 573 574 575 [576]   ขึ้นบน
  พิมพ์