หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีปลูกเมล็ดปอเทือง  (อ่าน 73703 ครั้ง)
bolm
พอเพียงคือการใช้ชีวิตแบบเพียงพอ
เกษตรกรมือใหม่
*

หัวใจเกษตร

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 12:41:03 PM »

ผมได้เมล็ดพันธุ์มากจากท่านนึงแถวชัยนาท ศูนย์เรียนรู้พัฒนาชาวนารุ่นใหม่ ที่ทาง facebook ของชาวนาวันหยุดเค้าเอามาลง
พี่เค้าให้มาประมาณ 1 แก้วน้ำ ลองเพราะดูโดยเอาไปแช่น้ำอุ่นทิ้งไว้1คืน รากก็เริ่มงอก
จากนั้นน้าไปหว่านหน้าบ้าน เอาดินกลบสักหน่อย เพียงสองวันเองเห็นใบเลี้ยงแล้ว ตอนนี้อาทิตย์นึงแล้ว
รอมันมีเมล็ดจะเปิดแจกมั่ง กำลังขยายพันธุ์  รูดซิบปาก
https://www.facebook.com/FamerGenerations
ไม่รู้ยังทันหรือเปล่าลองสอบถามนะครับ

Liked By: kift

เกษตรกรหน้าใหม่ กำลังศึกษาหาความรู้ไว้วันข้างหน้า

freebird
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 09:16:24 PM »

ผมหว่านไป 5 ไร่ ขึ้นดีมาก แต่พอต้นยาวสัก 5-6 นิ้ว หนอนลงกินต้นละ 2 ตัว ตายเกือบหมด เหลื่อรอดแค่ 10 ตารางวาได้มั้ง

Liked By: thipsudam
thipsudam
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 01:41:20 PM »

บางที่กรมพัฒนาที่ดินก็ผลิตเมล็ดไม่ทันนะคะ หาซื้อก็ยากด้วย ถ้ามีเมล็ดเมื่อไหร่จะปลูกเก็บเม็ดไว้ทำพันธุ์ซะเลย
พอจะไถก็เสียดายนะคะ กำลังสวยๆงามๆเลย ใครมีเมล็ดพันธุ์ช่วยกันเพาะจำหน่ายเถอะคะ ใช้ได้ผลในระยะยาวจริงๆ
rueng2000
*

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 08:17:42 PM »

ผมหว่านแล้วไถกลบพร้อมซังข้าว 14 ธค 57  ไม่รู้จะเป็นอย่างไร  อีกกี่วันต้องไถกลบอีกครั้งครับเพิ่งทดลอง
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์