หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: !!! ปลูกไผ่ กะ ปลูกกล้วย อย่างไหนรวยกว่ากัน !!!  (อ่าน 7264 ครั้ง)
น้าหลุยส์ใบมีด
seller
*

เกษตรพอเพียง ณ ที่แห่งนี้... เรามีเพื่อน

« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 06:25:45 PM »

ปลูกไผ่ กะ  ปลูกกล้วย อย่างไหนรวยกว่ากัน

จริงๆอยากถามว่าปลูกอะไรให้ประโยชน์กว่ากัน (ทั้งในมุมของการค้า และในมุมของสิ่งแวดล้อม และในมุมของระยะยาว)

เพราะดูๆแล้วทั้งสองอย่างให้ประโยชน์มากมาย แทบทุกส่วนของต้นเหมือนๆกัน

ใบมีดตัดหญ้ามหัศจรรย์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10978.0 ค้นหากระทู้พิมพ์ น้าหลุยใบมีด ลงในกูเกิ้ล

sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 06:38:20 PM »

สงสัย ต้องโต้วาที สมัยรุ่นๆผมเคยเหมือนกัน แพ้บ้าง ชนะบ้าง ผมขอเปิดประเด็นว่า ไผ่รวยกว่าเยอะครับ ขอเป็นฝ่ายไผ่ ส่วนฝ่ายกล้วย เชิญเปิดประเด็นครับ

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์ 087-7816752
BoY NakonChuM
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 06:51:06 PM »

ผลผลิต

ปลูก ?  1 ไร่ได้กี่กอ
ผลผลิต 1 กอ กี่กิโลกลัม
ขายได้กิโลกรัมละเท่าไร่
ผลผลิตรอง เช่น ลำไผ่ , หัวปรี , ทางใบ , ดินขุยไผ่ ขายต่อไร่ต่อปีเท่าไร

ต้นทุน

ค่าต้นพันธุ์ต่อไร่
ค่าดูแลจัดการต่อปี

ที่นึกได้เอาแค่นี้ก่อน ลองหาตัวเลขมาใส่แล้วน่าจะเป็นคำตอบได้

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 07:14:45 PM »

จำไม่ได้ว่าปลูกกล้วยต้องรื้อปลูกใหม่ทุกๆ กี่ปี ?   ผมคิดว่าขึ้นอยู่กับช่วงเวลาของตลาด ณ ที่นั้นๆ  ครับ
vud
staff
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 07:28:51 PM »

ถ้าพวกเราเริ่มต้นทำการเกษตรโดยมีคำว่า  รวย  นำหน้าแล้วส่วนใหญ่ก็จะประสบกับความผิดหวังครับ เพราะอาชีพการเกษตรนั้นอยู่ในระดับพอกินพอใช้ก็ถือว่าโอเคแล้ว  ส่วนจะร่ำรวยหรือไม่ขึ้นอยู่กับการใช้จ่าย  หาได้มากแค่ไหนถ้าใช้จ่ายสุรุ่นสุร่าย จ่ายเกินตัวทำมาหากินแบบไหนก็รวยยาก การจะเลือกทำการเกษตรแบบไหนต้องขึ้นอยู่กับตัวเราเองมากที่สุด ต้องรัก ต้องชอบ ต้องเรียนรู้ในสิ่งนั้นอย่างถ่องแท้ ถัดมาเราต้องรู้จักการตลาดของสิ่งนั้นๆว่าเป็นอย่างไร  ขายไคร ขายที่ไหน  สิ่งต่างๆเหล่านี้หมายถึงรายได้  แต่ต้องคิดถึงรายจ่ายด้วยว่ามีอะไรคุ้มค่าไหม
 แต่ละตนจะมีฃโอกาสแตกต่างกันครับ  ถ้าคุณมีที่ดินดี น้ำดี แรงงานดี  เพื่อนบ้านดี ต้นทุนการทำเกษตรก็ต่ำ  แถมได้ตลาดดีด้วยก็ยิ่งทำให้มีรายได้ดีตามมา แต่ถ้าโอกาสคุณน้อยกว่าคนอื่น น้ำไม่ดี ดินไม่ดี  แรงงานไม่มี เพื่อนบ้านลักโขมยกลั่นแกล้ง  ต้นทุนก็จะสูงมากกว่าปกติ
 สรุปแล้วกล้วยหรือไผ่ดีกว่ากันผมขอตอบว่าดีทั้งคู่ อยู่ที่คุณตัดสินใจครับ

BoY NakonChuM
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 07:50:39 PM »

จำไม่ได้ว่าปลูกกล้วยต้องรื้อปลูกใหม่ทุกๆ กี่ปี ?   ผมคิดว่าขึ้นอยู่กับช่วงเวลาของตลาด ณ ที่นั้นๆ  ครับ

ขึ้นอยู่กับชนิดของกล้วยด้วยครับ

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
samlee
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 02:26:54 PM »

ปลูกไผ่ปลูกกล้วย อย่างไหนรวยกว่ากัน  ตอบยากครับ แต่ถ้าถามว่าปลูกไผ่ กับปลูกกล้วย อย่างไหนเจ๊งเร็วกว่ากัน อันนี้ตอบง่ายครับ
ไผ่ ขายหน่อ ขายลำ ขายพันธ์ได้ แปรรูปได้จำกัด กล้วยขายหน่อ ขายลูก และบางพันธ์ส่งต่างประเทศได้ แปลรุปได้หลากหลาย แต่ถ้าปลูกมากเกินไปผลผลิตก็จะล้นตลาด การทำอะไรตามกระแส มักไปไม่รอด เพราะว่าพื้นที่ปลูกเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว แต่ตลาดยังเท่าเดิม สมัยก่อนคนไทยปลูกไผ่ตงกันมาก จนผลผลิตล้นตลาด ขายไม่ออก ก็เลิกปลูกกันไปพักนึง ต่อมามีนักการตลาดนำพันธ์ต่างประเทศเข้ามาขาย พร้อมการโฆษณาชวนเชื่ออย่างเกินเลย  จนเกษตรกรแห่ไปซื้อพันธ์มาปลูก จนผลิตพันธ์ไม่ทัน ใครไม่ปลูกถือว่าเชย ก็คอยดูกันต่อไป ไม่น่าจะเกิน ๕ ปี ล้นตลาดแน่นอน

Liked By: ek654321
wirot
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 03:12:41 PM »

น้าวุฒิตอบแทงใจมาก ยิงฟันยิ้ม

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 03:20:03 PM »

แถวบ้านปลูกกล้วยก็โอเคอยู่นะครับ (คือมีตลาดแน่ๆครับ)

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
Magnum (rew)
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 03:33:06 PM »

ถ้าพวกเราเริ่มต้นทำการเกษตรโดยมีคำว่า  รวย  นำหน้าแล้วส่วนใหญ่ก็จะประสบกับความผิดหวังครับ เพราะอาชีพการเกษตรนั้นอยู่ในระดับพอกินพอใช้ก็ถือว่าโอเคแล้ว  ส่วนจะร่ำรวยหรือไม่ขึ้นอยู่กับการใช้จ่าย  หาได้มากแค่ไหนถ้าใช้จ่ายสุรุ่นสุร่าย จ่ายเกินตัวทำมาหากินแบบไหนก็รวยยาก การจะเลือกทำการเกษตรแบบไหนต้องขึ้นอยู่กับตัวเราเองมากที่สุด ต้องรัก ต้องชอบ ต้องเรียนรู้ในสิ่งนั้นอย่างถ่องแท้ ถัดมาเราต้องรู้จักการตลาดของสิ่งนั้นๆว่าเป็นอย่างไร  ขายไคร ขายที่ไหน  สิ่งต่างๆเหล่านี้หมายถึงรายได้  แต่ต้องคิดถึงรายจ่ายด้วยว่ามีอะไรคุ้มค่าไหม
 แต่ละตนจะมีฃโอกาสแตกต่างกันครับ  ถ้าคุณมีที่ดินดี น้ำดี แรงงานดี  เพื่อนบ้านดี ต้นทุนการทำเกษตรก็ต่ำ  แถมได้ตลาดดีด้วยก็ยิ่งทำให้มีรายได้ดีตามมา แต่ถ้าโอกาสคุณน้อยกว่าคนอื่น น้ำไม่ดี ดินไม่ดี  แรงงานไม่มี เพื่อนบ้านลักโขมยกลั่นแกล้ง  ต้นทุนก็จะสูงมากกว่าปกติ
 สรุปแล้วกล้วยหรือไผ่ดีกว่ากันผมขอตอบว่าดีทั้งคู่ อยู่ที่คุณตัดสินใจครับ

อ่านแล้ว อยาก+ให้อีก1 แต่คงต้องรอพรุ่งนี้

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
changbenz
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 03:35:05 PM »

ผมว่ารวยพอๆกันทั้ง2อย่างเลยครับถ้าเป็นพันธุ์แปลกๆเมื่อวานผมไปงานคนไทยหัวใจเกษตร ที่โรงถ่ายกันตนา กล้วยมีราคาตั้งแต่หน่อละ250-50บาทครับกล้วยน้ำว้าดำแพงสุด250บาทคนขายหน่อทำการตลาดดีมากครับมีเครือกล้วยมาโชว์มีผลสุกให้ชิมชอบใจแบบใหนก็เลือกได้เลยครับ ส่วนไผ่ก็มีตั้งแต่1000-100บาท กิมซุงถูกสุดครับ100บาทตงลืมแล้ง150บาทมีหลายท่านบอกว่าพันธุ์เดียวกันเเต่ที่พ่อค้าเอามาขายตงลืมแล้งจะลำใหญ่มากขนาดข้อมือเลยเเต่กิมซุงลำเล็กขนาดนิ้วโป้งได้ดรับ ไผ่ปักกิ่งที่เคยเห็น3000บาทมีในราคา900บาทครับ ผมว่าถ้าปลูกทั้ง2อย่างปลูกคู่กันหลายๆสายพันธุ์เเล้วมาออกงานเกษตรขายต้นพันธุ์ปีละ3-4รอบก็น่าจะได้เงินไปดูเเลสวนได้อย่างสบายๆแล้วครับ ผมยังคิดเลยว่าสวนผม2ไร่นี่ปลูกไผ่กับกล้วย2อย่างๆละหลายๆสายพันธุ์น่าจะดีนะครับไม่ต้องดูแลมากด้วย เน้นขายต้นพันธุ์น่าจะดีกว่าผลกล้วยหรือหน่อไม้ครับ นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับเอามาแลกเปลี่ยนกัน ขอบคุณครับ

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
wirot
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 04:57:31 PM »

ผมว่ารวยพอๆกันทั้ง2อย่างเลยครับถ้าเป็นพันธุ์แปลกๆเมื่อวานผมไปงานคนไทยหัวใจเกษตร ที่โรงถ่ายกันตนา กล้วยมีราคาตั้งแต่หน่อละ250-50บาทครับกล้วยน้ำว้าดำแพงสุด250บาทคนขายหน่อทำการตลาดดีมากครับมีเครือกล้วยมาโชว์มีผลสุกให้ชิมชอบใจแบบใหนก็เลือกได้เลยครับ ส่วนไผ่ก็มีตั้งแต่1000-100บาท กิมซุงถูกสุดครับ100บาทตงลืมแล้ง150บาทมีหลายท่านบอกว่าพันธุ์เดียวกันเเต่ที่พ่อค้าเอามาขายตงลืมแล้งจะลำใหญ่มากขนาดข้อมือเลยเเต่กิมซุงลำเล็กขนาดนิ้วโป้งได้ดรับ ไผ่ปักกิ่งที่เคยเห็น3000บาทมีในราคา900บาทครับ ผมว่าถ้าปลูกทั้ง2อย่างปลูกคู่กันหลายๆสายพันธุ์เเล้วมาออกงานเกษตรขายต้นพันธุ์ปีละ3-4รอบก็น่าจะได้เงินไปดูเเลสวนได้อย่างสบายๆแล้วครับ ผมยังคิดเลยว่าสวนผม2ไร่นี่ปลูกไผ่กับกล้วย2อย่างๆละหลายๆสายพันธุ์น่าจะดีนะครับไม่ต้องดูแลมากด้วย เน้นขายต้นพันธุ์น่าจะดีกว่าผลกล้วยหรือหน่อไม้ครับ นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับเอามาแลกเปลี่ยนกัน ขอบคุณครับ

แสดงว่ามองเห็นทางรอดของการเป็นเกษตรกรแล้วใช่มั้ยครับ ยิงฟันยิ้ม

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
chalon
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 05:05:54 PM »

ผมว่าไม่ผิดหรอกที่ทำอะไรแล้วหวังรวย เพราะคนเราก็อยากรวยกันทั้งนั้น แต่อยากจะเริ่มจากที่ใจรักมากกว่า อย่างตอนนี้ ไม่คิดถึงรวย คิดแต่ว่าชอบกินอะไรก็อยากจะปลูกไว้กินทั้งหมด ให้พอกิน เหลือก็แจกจ่ายขายไป อยากให้ดูรายการ ฉันรักเมืองไทย ทางช่อง9 บ่ายวันอาทิตย์ เป็นอีกมุมมองนึงของคนต่างชาติที่มองหาความพอเพียงในเมืองไทย และก็พบสุดท้ายก็รักเมืองไทยรักในหลวง ดูทีไรสุขใจมากๆๆๆๆ แม้จะไม่ได้เดินรอยตามอย่าง 100 %แต่อนาคตอยากจะทำแบบนั้นบ้างครับ
changbenz
seller
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 05:09:01 PM »

คิดไว้หวังไว้ว่าจะทำแบบนี้ครับพี่ไม่รู้ว่าจะทำได้กี่มากน้อย เกษตรกรหลายๆท่านที่ประสบณ์ความสำเร็จเขาไม่ได้ขายผลผลิตอย่างเดียวแต่จะเพาะพันธุ์พืชหรือสัตว์ใหม่ๆตามวิธิแบบชาวบ้านๆ หรือมีทุนมากๆก็ทำแบบมีทุนมากแล้วกระจายขายทำได้ก่อนขายได้ราคาดีก่อนเหมือนอะไหล่เเต่งรถมอร์เตอร์ไซด์ที่ทำงานแฟนผม เถ้าแถ่จะคิดออกแบบแล้วจ้างโรงงานทำแล้วตั้งราคาขายแพงๆจนกว่าจะมีที่อื่นก๊อบมาขายตัดราคาเท่านี้ก็ได้กำไรก่อนเพื่อนเเล้วครับ เเต่วงการเกษตรไม่ควรทำแบบนั้นครับควรเห็นใจเกษตรกรด้วยกัน

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 05:44:52 PM »

ไม่ว่าคุณปลูกอะไรก็แล้วแต่รวยได้ทั้งนั้น ถ้าคุณมีตลาดรองรับ ถ้าไม่มี ปลูกอะไรก็เจ๊ง
phalikhit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 06:19:44 PM »

คิดจะทำอะไร  หวังรวยไว้ก่อนน่ะ ดีแล้ว
คนเราอย฿ได้ด้วยความหวังและความฝัน
ใน๘ณะเดียวกัน  ต้องรู้เท่าทันสัจธรรมไว้ด้วย ว่า
ใดใดในโลกล้วนอนิจจัง
ความหวังและความฝันของท่านอาจสล
ยหานวับไปในพริบตา

ปลูกไผ่ กับ ปลูกกล้วย  อย่างไนจะรวยกว่ากัน
คำตอบต่อไปนี่  ช่วยให้คุณตัดสินใจได้แน่นอนครับ

ก็ปลูกทั้งสองอย่างนั่นแหละครับ  คนละครึ่งของเนื้อที่(หลังจากหักเนื้อที่อื่นๆออกไปแล้ว)
ในระยะ 7 ปี (เท่ากับระยะเวลาปลูกยากที่สามารถกรีดได้) คุณก็จะตอบคำถามของคุณได้เอง
ต่อจากนั้น คุณจะรื้อกล้วย หรือ รื้อไผ่ทิ้ง
การตัดสินใจของคุณ คงไม่พลาด

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์