หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใด้สูตรยาคุมหญ้าจากพัฒนาที่ดินตาก เลยเอามาฝาก  (อ่าน 29346 ครั้ง)
jetsuda
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 12:36:24 PM »

ขอบคุณค่ะที่กรุณาตอบให้ทราบ

jetsuda
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 12:41:08 PM »

ขอถามอีกครั้งน่ะค่ะ สูตรยาคุมหญ้าสูตรแรก ทุกอย่างเป็นแบบแห้งหรือสดค่ะ
fuu35
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 12:42:38 PM »

ขอถามอีกครั้งน่ะค่ะ สูตรยาคุมหญ้าสูตรแรก ทุกอย่างเป็นแบบแห้งหรือสดค่ะ

สดๆ เลยครับ จะใด้มีสารครบ ถ้าแห้งไป สารก็น่าจะระเหยไปในอากาศครับ ความเห็นผมนะ เพราะในเอกสารเค้าก็ไม่ใด้เขียนไว้

เป็นสูตรของ มหาวิทยาลัย แม่โจ้เชียงใหม่ เค้าทดลองมาแล้วใด้ผล แต่ไม่ใด้บอกว่าอาจารย์อะไรครับ (ไม่มีอ้างอิงหน่ะครับ)

เจ้าหน้าที่ที่กรมพัฒนาที่ดินใด้มา(ซื้อด้วยมั๊ง) ก็เลยมาถ่ายเอกสารแจกครับ

งานหนักไม่เคยฆ่าใคร แต่ทำให้ปวดเนื้อปวดตัว เมื่อยยมากกก
fuu35
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 01:59:16 PM »

มันสำปะหลัง ลองอันนี้ครับ

เพิ่งใด้มากำลังจะเริ่มหมักแล้วว

วัชพืชที่พบเห็นอยู่ตามแปลงนาส่วนใหญ่จะเป็นวัชพืชใบแคบ หรือ วัชพืชตระกูลกญ้า ที่มีการแก่งแย่งธาตุอาหารสูง และมีการเจริญเติบโตตลอดจนแพร่กระจายพันธุ์อยู่ข้ามฤดูได้ดีกว่าพันธุ์ข้าวปลูก ทั้งการป้องกันกำจัดด้วยสารเคมีประเภทปราบปรามวัชพืชใบแคบยังทำได้อยากอีกด้วยในสภาพนาข้าว เพราะการใช้สารเคมีดังกล่าวปราบหญ้าในนาข้าว จะส่งผลให้ต้นข้าวได้รับอันตรายและตายตามไปด้วย เนื่องจากสารเคมีเหล่านั้นจะไปยับยั้งการทำงานของพืชตระกูลหญ้าทั้งหมด ยังเป็นการประหยัดต้นทุน พร้อมทั้งยังช่วยบำรุงให้ข้าวโตเร็วและแข็งแรงขึ้นได้อีกด้วย

++ ส่วนผสม ++

1.เหง้าสับปะรด/หัวสับปะรด จำนวน 60-70 กก.
2.มะเฟืองเปรี้ยว จำนวน 15 กก.
3.รำละเอียด จำนวน 15 กก.
4.กากน้ำตาล จำนวน 25 กก.
5.แหนม 1 ห่อ
6.หัวเชื้อแป้งข้าวหมาก จำนวน 1 ลูก
7. หัวเชื้อน้ำหมักจุลินทรีย์สูตรใดก็ได้ จำนวน 1 ลิตร
8.น้ำมะพร้าวสด จำนวน 20 ลิตร

++ วิธีการทำ ++

เริ่มจากนำวัสดุตั้งแต่ข้อที่ 1 – 7 มาคลุกเคล้าให้เข้ากันในถังหมักและทำการปิดฝาถังหมัก หมักเอาไว้อย่างน้อย 6 เดือนขึ้นไป เมื่อได้ครบ 6 เดือนแล้ว ก็ให้นำน้ำมะพร้าวมาเทใส่และทำการหมักเอาไว้ต่ออีก 7 วันจึงสามารถนำไปใช้ได้

++ การนำไปใช้ ++

ใช้หัวเชื้อน้ำหมักควบคุมหญ้า อัตรา 2.5 – 3 ลิตร ต่อน้ำเปล่า 200 ลิตร ฉีดพ่นควบคุมหญ้าในนาข้าวก่อนข้าวงอกได้ผล 100 %

ภูมิปัญญาจาก :นายจรัส โยธา ชุมชนบ้านทุ่งสบาย หมู่ที่ 1 ตำบลเขากวางทอง อำเภอหนองฉาง จังหวัดอุทัยธานี
ที่มา : ศูนย์ทางด่วนข้อมูลการเกษตร *1677 จ.จันทบุรี

ทดลองแล้วครับ  ในนาข้าว ฉีดพ่นตอน ทำเทือก หมักทิ้งไว้  7 วัน

ผลที่ใด้ จากหญ้า 100 คลุมใด้ประมาณ 60 -70 เปอร์เซนต์ครับ  ก็ยังมีอยู่ครับ

Liked By: momnong

งานหนักไม่เคยฆ่าใคร แต่ทำให้ปวดเนื้อปวดตัว เมื่อยยมากกก
fuu35
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 02:01:55 PM »

ผมก็ยังไม่ใด้ลอง แต่ปีหน้า ผมจะลองพ่นก่อนปักดำสัก 7 วันครับ ใด้ผลยังไงแจ้งให้ทราบครับ

ตอนนี้หาวัตถุดิบยังไม่ครบเลย

เอาอีกอย่างมาฝาก  เจอมา ไม่ทราบว่าใครมาโพสไว้หรือยัง

วิธีการกำจัดวัชพืชบนคันนาข้าวด้วยน้ำส้มควันไม้

1.น้ำส้มควันไม้บริสุทธิ์ 5 ลิตร

2.เกลือแกง  2 กิโลกรัม

3.โซดาไฟ  1 กิโลกรัม

ขั้นตอนการทำ

-ต้มน้ำส้มควันไม้แล้วผสมเกลือลงไปให้เกลือละลาย จากนั้นผสมโซดาไฟลงไปคนให้ละลายตามลำดับ ยกลงจากเตารอให้เย็น จะได้หัวเชื้อกำจัดวัชพืชอย่างดี

วิธีการนำไปใช้

- ใช้หัวเชื้อดังกล่าว 1 ส่วน ผสมกับน้ำ 1 ส่วน คนให้เข้ากันจากนั้นนำไปพ่นบนคันนาข้าวที่มีปัญหาวัชพืช พ่นเพียงครั้งเดียว สามารถกำจัดวัชพืชให้ตายได้ถึงรากถึงโคนซึ่งสามารถกำจัดวัชพืชได้ทุกชนิด

อันนี้ ไม่ใด้ผลเลยครับ หรือว่าเป็นเพราะผมทิ้งน้ำยาไว้ 2 วันหรือป่าวไม่รู้ พ่นตามคันนาไปแล้ว หญ้างามกว่าเดิมอีก เฮ้ออออ

สงสัย ทำเสร็จแล้วต้องใช้งานเลย เดี๋ยวผมจะลองใหม่ หมดไปแล้ว 400 กว่าบาท ไม่ใด้ผล 555

fuu35
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 02:03:57 PM »

ลองดูกันนะคับ ผมก็ยังไม่ใด้ลอง จะลองในนาข้าวปีหน้า

วัตถุดิบ

1. หัวหญ้าแห้วหมู    1 กิโลกรัม

2. รากหญ้าสาบเสือ  1 กิโลกรัม

3. รากหญ้าคา        1 กิโลกรัม

4. เหล้าเขาว           3 ลิตร

วิธีทำ

นำวัตถุดิบทั้ง 4 แช่รวมกันทิ้งไว้ 1 คืน เพื่อให้ใด้สารสำคัญ กรองเอาแต่น้ำ

(สามารถเก็บไว้ใด้ 2 ปี )

อันนี้ ยังไม่ใด้ทดลอง นังหาวัตถุดิบไม่ใด้ โดยเฉพาะ เหล้าขาว ซื้อมา กินเรียบ 555(อ่ะ ล้อเล่น)

เดี๋ยวทดลองใน สวนมะนาวแล้วใด้ผลยังไง  จะมาแจ้งให้ทราบครับ

guggig
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 10:36:10 PM »

รอฟังผลด้วยคนค่ะ จะไปใช้ในไร่กล้วยไข่
Nid_Noy
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:38:01 PM »

รอฟังข่าวนะครับ
JOY
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:36:06 PM »

เข้ามารออ่าน  ที่บ้านคุณมีไมยราบ มั้ยค่ะ
อยากกำจัด  หาข้อมูลอยู่ สูตรไหน ปราบได้บ้าง ไมยราบมีหนาม นอนเหยียด ยึดดิน
Eittichet
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 04:10:38 PM »

ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์อย่างมากครับ... ยิ้มเท่ห์
witran
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 08:09:20 AM »

รอฟังผลด้วยคนครับ
น้องเล็ก
*

..สักวันหนึ่งผมจะโต..

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 01:59:40 PM »

มารอด้วยคนครับ...ดูจะส่วนผสมแล้ว  ส่วนผสมส่วนมากผมหายากจริงๆ

การบ้านครับhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=45929.0
Thara
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 07:22:27 PM »

คุณ fuu35 ครับสูตรของคุณใช้ในข้าวได้ไหมครับแล้วมีผลกับต้นข้าวไหมครับ
TuanAu
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 08:29:48 PM »

รอดูจะใช้ในนาข้าวคับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: momnong
witran
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 08:42:48 PM »

ขอดูผลด้วยคนครับ
DongSakon
*

ชีวิตง่าย ๆ แบบพอเพียง....

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 07:02:00 PM »

รอด้วยคนครับ ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์