หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถพรวนดินเดินตาม กับการสร้างอุปกรณ์เสริมให้ใช้งานได้หลากหลาย  (อ่าน 16111 ครั้ง)
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 10:39:18 PM »

หลายๆท่านที่ทำการเกษตร มักจะเจอปัญหาคล้ายๆกัน
คือ แรงงาน หายาก และ ทำงานไม่คุ้มกับค่าแรง รวมถึงปัญหาอื่นๆ
หลายๆท่าน รวมถึงตัวผม ก็เลยมองหาเครื่องจักร เครื่องมือ มาทำการเกษตร
เครื่องมือที่ต้องการ ก็ พวก รถพรวนดิน เครื่องตัดหญ้า ไถ คราด ปั้มน้ำ
รถลากจูงในไร่ ปั้มแรงดันสูง  และอื่นๆ
แต่ เครื่องมือแต่ละชิ้น ที่กล่าวมามักจะมีราคาที่สูง และ ใช้ประโยชน์ได้เพียงด้านเดียว
ผมจึงมองหา เครื่องมือที่ สามารถทำงานได้หลากหลาย ในตัวเดียว
เพื่อเป็นการประหยัด แต่เครื่องมือที่ว่า ต้องทำงานได้จริง
ผมมาจบที่ตัว รถพรวนดินเดินตาม เพราะจากที่มองและศึกษา และ ใช้จริงมาพอควร
เห็นว่ารถพรวนดิน เดินตามนั้น สามารถต่อพ่วง อุปกรณ์เสริมได้หลากหลาย
และ รถพรวนดิน แบบเดินตามมือสองจากญี่ปุ่น นั้น
เค้าได้เตรียมฐานต่ออุปกรณ์เสริมมาบ้างแล้ว จึงเป็นการ ง่ายที่เราจะทำอุปกรณ์เสริมขึ้นเอง
หลังจากที่ผมได้ลองทำ และใช้ แล้ว เห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อหลายๆท่าน
ที่ต้องการเครื่องมือเหล่านี้ เพื่อเป็นแนวทางในการสร้าง และทำต่อไป
ผมจึงได้เอาบทความนี้มาลงไว้ เพื่อให้เห็น แนวทางการสร้าง การทำ อุปกรณ์เสริม
เพื่อท่านจะได้นำไปต่อยอด เพื่อใช้กับงานที่เหมาะสมของท่านต่อไป
ในรูปแรกนี้เป็น รถพรวนดิน มือสองจากญี่ปุ่น
สำหรับท่านที่ต้องการข้อมูลเพิ่มเติมโทรได้ที่ 0879976062

หรือตามไปดูการสร้างและทำใช้เอง กับอุปกรณเสริมต่างๆ
แบบละเอียด ได้ที่นี่เลยครับ
http://www.thaiviewfinder.com/forum_posts.asp?TID=107&PN=1

การสร้างและการทำจะค่อยๆเอามาลงให้ชมเรื่อยๆครับ

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062

Ekachaiyan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 11:51:33 PM »

สักวันต้องเป็นลูกค้าลุงแว่น ขอเวลาเตรียมตัวให้พร้อมก่อนนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 11:54:21 PM »

และตอนนี้ได้ทำ ตะบันน้ำ ไว้ตัวนึง
แต่ยังไม่สามารถทดลองการใช้ได้
เพราะคลองชลประทานส่งน้ำที่สวนตอนนี้ ปิด อะครับ
ตะบันน้ำที่ทำนี้ เป็นการเอาวัสดุที่หาได้ง่าย และท่านก็สามามรถทำเองได้ด้วย
แบบในรูปอะครับ ไว้ทำและลองใช้ได้ผลแล้ว
จะโพสการทำในโอกาสต่อไปครับ
เพื่อเป็นประโยชน์กับท่านที่มีปัญหา เรื่องน้ำ
ตามไปดูการทำ ตะบันน้ำ โดยละเอียดได้ที่นี่เลยครับ
http://www.thaiviewfinder.com/forum_posts.asp?TID=108&PN=1

เผื่อมีบางท่านอยากเอาไปทดลองทำเล่นๆก่อนก็ทำได้เลยครับ
ติดขัดอะไรโทรมาคุยกันได้ครับ ตามเบอร์ข้างบนเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2010, 11:56:14 PM โดย ลุงแว่น » บันทึกการเข้า

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
Sa-to (สา-โท)
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 08:18:31 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง มาลงชื่อสมัครเป็นลูกค้ารถพรวนดินลุงแว่น รอเก็บเก็บตังค์ก่อนนะครับ ยิงฟันยิ้ม

ถึงบางพูดพูดดีเป็นศรีศักดิ์ มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต
แม้นพูดชั่วตัวตายทำลายมิตร จะชอบผิดในมนุษย์เพราะพูดจาฯ

สงบ เยือกเย็น
chaikhag
*

อีกไม่นาน คืนถิ่น

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 11:42:39 AM »

ไม่นานได้ไปเยือนแน่สวนลุงแว่น
พึ่งตนเอง
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 03:07:25 PM »

น่าดูชมครับ  คงได้รบกวนแน่เลยครับ
tavid
Moderator
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 04:12:42 PM »

หลายๆท่านที่ทำการเกษตร มักจะเจอปัญหาคล้ายๆกัน
คือ แรงงาน หายาก และ ทำงานไม่คุ้มกับค่าแรง รวมถึงปัญหาอื่นๆ
หลายๆท่าน รวมถึงตัวผม ก็เลยมองหาเครื่องจักร เครื่องมือ มาทำการเกษตร
เครื่องมือที่ต้องการ ก็ พวก รถพรวนดิน เครื่องตัดหญ้า ไถ คราด ปั้มน้ำ
รถลากจูงในไร่ ปั้มแรงดันสูง  และอื่นๆ
แต่ เครื่องมือแต่ละชิ้น ที่กล่าวมามักจะมีราคาที่สูง และ ใช้ประโยชน์ได้เพียงด้านเดียว
ผมจึงมองหา เครื่องมือที่ สามารถทำงานได้หลากหลาย ในตัวเดียว
เพื่อเป็นการประหยัด แต่เครื่องมือที่ว่า ต้องทำงานได้จริง
ผมมาจบที่ตัว รถพรวนดินเดินตาม เพราะจากที่มองและศึกษา และ ใช้จริงมาพอควร
เห็นว่ารถพรวนดิน เดินตามนั้น สามารถต่อพ่วง อุปกรณ์เสริมได้หลากหลาย
และ รถพรวนดิน แบบเดินตามมือสองจากญี่ปุ่น นั้น
เค้าได้เตรียมฐานต่ออุปกรณ์เสริมมาบ้างแล้ว จึงเป็นการ ง่ายที่เราจะทำอุปกรณ์เสริมขึ้นเอง
หลังจากที่ผมได้ลองทำ และใช้ แล้ว เห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อหลายๆท่าน
ที่ต้องการเครื่องมือเหล่านี้ เพื่อเป็นแนวทางในการสร้าง และทำต่อไป
ผมจึงได้เอาบทความนี้มาลงไว้ เพื่อให้เห็น แนวทางการสร้าง การทำ อุปกรณ์เสริม
เพื่อท่านจะได้นำไปต่อยอด เพื่อใช้กับงานที่เหมาะสมของท่านต่อไป
ในรูปแรกนี้เป็น รถพรวนดิน มือสองจากญี่ปุ่น
สำหรับท่านที่ต้องการข้อมูลเพิ่มเติมโทรได้ที่ 0879976062

หรือตามไปดูการสร้างและทำใช้เอง กับอุปกรณเสริมต่างๆ
แบบละเอียด ได้ที่นี่เลยครับ
http://www.thaiviewfinder.com/forum_posts.asp?TID=107&PN=1

การสร้างและการทำจะค่อยๆเอามาลงให้ชมเรื่อยๆครับ

ชุดเกียร์ของเครื่องตัดหญ้าแบบนี้หาซื้อได้ที่ไหนครับลุงแว่น

เยี่ยมร้านตาวิด  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=48283.0
kruyai
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 08:18:51 PM »

ใช่ครับผมเจอปัญหาไม่มีแรงงาน ไม่มีรถไถ ต้องรอรถรับจ้าง คิวยาว งานเรานิดเดียวเขาไม่อยากมา ผมอยากได้มาใช้ซักคัน เสร็จจากเกี่ยวข้าวนาปรังคงมีโอกาสและทุนทรัพย์คงจะพร้อม จะไปหาลุงแว่นครับ
ลุงแว่น
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 09:09:20 PM »

ชุดเกียร์ของเครื่องตัดหญ้าแบบนี้หาซื้อได้ที่ไหนครับลุงแว่น

สวัสดีครับคุณ Tavid ชุดหัวตัดหญ้าติดหน้ารถไถแบบเดินตาม หรือ ติดหน้ารถพรวนดินนี้
โรงงานทำอยู่แถวๆบ้านผมที่กรุงเทพครับ ฝั่งธนครับ
ถ้าต้องการใช้ โทรมาเลยครับ เด๋วบอกเส้นทางไปโรงงานให้ครับ
มีโรงงานทำแบบนี้ ที่ผมรู้จักอยู่ 2 แห่งครับ(ขายราคาส่งเลย)

ลุงแว่น
seller
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 09:16:15 PM »

ใช่ครับผมเจอปัญหาไม่มีแรงงาน ไม่มีรถไถ ต้องรอรถรับจ้าง คิวยาว งานเรานิดเดียวเขาไม่อยากมา ผมอยากได้มาใช้ซักคัน เสร็จจากเกี่ยวข้าวนาปรังคงมีโอกาสและทุนทรัพย์คงจะพร้อม จะไปหาลุงแว่นครับ

สวัสดีครับคุณ Cruyai
ช่ายเลยครับ งานเกษตรถ้าจะให้ไปได้สวย เราต้อง สร้างเครื่องมือใช้เองครับ
บางอย่างเป็นเรื่อง ง่ายๆเลย ไม่มีอะไร ยุ่งยาก
ยิ่งเดี๋ยวนี้ โลกไซเบอร์ก้าวหน้า ไปมาก
ต้องการอะไรหาได้ไม่ยาก แล้วเอามาต่อเติม แก้ไขดัดแปลงเท่านั้นเอง
เราก็จะได้เครื่องมือที่ตรงตามความต้องการของเราแล้ว
ผมก็ไม่ได้เป็นช่างอะไร ไม่มีความรู้มากมายอะไร
เพียงแต่ชอบ และ สนใจ ก็พอทำได้บ้างอย่างที่เห็นอะครับ

ลุงแว่น
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 09:21:43 PM »

สวัสดีครับคุณ Ekachaiyan คุณ สะตอ พลัดถิ่น คุณ chaikhag

ถ้ามีผ่านมาแถวๆนครปฐม แวะมานั่งเล่นที่สวนได้ครับ ยินดีต้อนรับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2010, 09:23:48 PM โดย ลุงแว่น » บันทึกการเข้า

Nitikaset
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 12:19:28 PM »

สนใจรถของลุงแว่นครับ อยากได้ไว้ใช้สักคัน ไม่รู้ว่าต้องเตรียมงบเท่าไหร่ครับ
noknoy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 01:49:42 PM »

สวัสดีครับลุงแว่น
เพียบเลยนะครับลุง อุปกรณ์เสริมแต่งนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:51:51 AM โดย noknoy » บันทึกการเข้า
maeee
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 04:04:44 PM »

รถแบบนี้ เราสามารถเปล่ี่ยนล้อ เป้นล้อเหล็ก  แล้วนำไปใช้ในนาได้หรือเปล่าครับ ลุงแว่นครับ ผมถามเป็นความรู้หน่อยครับ คือว่าผมอย่างได้ไว้ใช้ในนานะครับ
chaikhag
*

อีกไม่นาน คืนถิ่น

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 06:26:31 PM »

รถแบบนี้ เราสามารถเปล่ี่ยนล้อ เป้นล้อเหล็ก  แล้วนำไปใช้ในนาได้หรือเปล่าครับ ลุงแว่นครับ ผมถามเป็นความรู้หน่อยครับ คือว่าผมอย่างได้ไว้ใช้ในนานะครับ

ดูได้จากตรงนี้ครับว่าทำอะไรได้บ้าง
Khun Noo
*

ค้นหาและใช้ชีวิตให้มีความสุข ในระหว่างการเิดินทางของชีวิต

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 07:15:33 PM »

ขออนุญาตถามลุงแว่นหน่อยครับว่า คันที่กำลังประกอบอยู่ สีฟ้าๆอะครับ ขายรึเปล่าถ้าขาย จะขายราคาเท่าไหร่ครับ แต่ที่แน่ๆถ้าผมตกลงซื้อ-ขายกับลุงแว่นได้ ก็คงต้องรบกวนให้ลุงแว่นใส่ล้อหน้าเพิ่มควบกับชุดตัดหญ้าให้หน่อยครับ เพราะไม่งั้นเวลาใช้ตัดหญ้าคงได้ฟันดินไปด้วยแน่นอน เนื่องจากไม่มีตัวล้อหน้าไว้ช่วยรักษาระดับความสูงของใบตัดกับผิวดินอะครับ ที่อยากได้คันนี้ที่จริงแล้วไม่ใช่เพราะมีอุปกรณ์เสริมแต่อย่างใดหรอกครับ แต่อยากได้เครื่องที่แรงดี มีน้ำหนักมากๆหน่อย เวลาพรวนดินจะได้ไม่ค่อยกระโดดครับ เครื่องเล็กๆเวลาโดนดินแข็งเข้าหน่อยแรงก็ไม่ดี แถมยังโดดเป็นเจ้าเข้าอีกน่ะครับ ๕๕๕
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์