หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตัดชำมะนาว(ของฝากจากศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขตร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนา กำแพงแ  (อ่าน 169645 ครั้ง)
kuanchai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 10:48:14 AM »

เข้ามาขอบคุณ จุมพิต จุมพิต สำหรับความรู้..ที่แบ่งปันให้ครับ...
ผมลองทำดูแล้วได้ผลจริงครับ... อายจัง อายจัง
ลองกับมะนาว และ พริกไทยครับ...

vattana
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 08:08:18 PM »

ขอบคุณครับ อายจัง
POOMJIT
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 10:11:29 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  อายจัง  อายจัง
kasem
*

ร้อยรู้หรือจะสู้สองมือทำ

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 11:34:34 AM »

ขอบคุณมากๆครับ ในการนำเอาความรู้มาเผยแพร่.. อายจัง
tuktoo
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 04:16:00 AM »

หวัดดีครับพี่  ชาย ท่ายาง พี่ชายผมขอความรู้ด้วยครับ ที่บ้านผม มีส้มโอ พันธ์ขาวนำผึ่ง ตอนนี้อายุ 5 ปี ออกลูกแล้วครับผมสามารถนำกิ่งส้มโอมาตอนแบบกิ่งมะนาวได้เปล่าครับ ผมขอความคิดเห็นด้วยครับ

tuktoo
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 02:01:31 PM »

อาจารย์ชายคะ....

แพนครก..หายไปนาน อบผิวค่ะ โห่ยยยย ดำเป็นสำลีเลยค่ะ--ชักท้อ ๆ เฮ่อ

แวะมาสวัสดีปีใหม่ 54 ค่ะ เค้าว่ากันว่าเป็นปีกระต่ายหมายจันทร์นะคะ สงสัยได้ขุดหลุมตอนดึกดื่นเที่ยงคืน แน่ ๆ

Happy New Year---Good Health-- Wealthy Forever---ka

ผมนึกว่าคุณขุดดินจนทะลุขั้วโลกไปแล้วเห็นหายไปนาน นึกภาพคุณตัวดำๆแล้วยิ้มยิงฟันแล้วคงน่ารักดีพิลึก ช่วงนี้ผมว่าเป็นปีทองของคนขี้เหร่ครับ ดูตุ๊กกี้สิครับตอนนี้รวยไปแล้ว ผมยังอิจฉาหม่ำ จ๊กมกเลย แม่นะแม่ดันทำผมซะหล่อ เลยลำบากเลยดูสิ งัยก็พยายามต่อไปนะครับเพื่อบรรลุจุดประสงค์ของคุณ ขอให้โชคดีในปีใหม่ จิงเกอเบลครับ

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 02:02:38 PM »

เข้ามาขอบคุณ จุมพิต จุมพิต สำหรับความรู้..ที่แบ่งปันให้ครับ...
ผมลองทำดูแล้วได้ผลจริงครับ... อายจัง อายจัง
ลองกับมะนาว และ พริกไทยครับ...
ด้วยความยินดี ขอบคุณและขอให้โชคดีครับ

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 02:09:42 PM »

หวัดดีครับพี่  ชาย ท่ายาง พี่ชายผมขอความรู้ด้วยครับ ที่บ้านผม มีส้มโอ พันธ์ขาวนำผึ่ง ตอนนี้อายุ 5 ปี ออกลูกแล้วครับผมสามารถนำกิ่งส้มโอมาตอนแบบกิ่งมะนาวได้เปล่าครับ ผมขอความคิดเห็นด้วยครับ

tuktoo
ส้มโอตอนได้เลยครับไม่มีปัญหา เป็นตระกูลเดียวกันกับส้ม มะนาวครับ (วงศ์ citrus เหมือนกัน) ส้มโอมีผู้ค้านำมาเพาะเมล็ดแล้วต่อกับมะนาวพันธุ์ดีเพื่อให้มีรากแก้วด้วย วิธีที่ผมแนะนำยังไม่เคยลองกับส้มโอครับ รบกวนคุณลองดูหน่อยได้ผลไงแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ สรุปคือตอนได้เลยครับ ออกรากชัวร์แต่อาจนานหน่อยน่าจะเกิน 30 วันขึ้นไป อ้อเลือกกิ่งกระโดงที่ยอดมันพุ่งชี้ฟ้าเลยครับ มีธาตุอาหารมากและกิ่งนั้นมักจะให้ผลผลิตยากด้วย ตอนซะเลยครับดีกว่าตัดทิ้ง โชคดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2011, 02:12:23 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

tuktoo
*

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 02:30:39 AM »

หวัดดีครับพี่  ชาย ท่ายาง ผมต้องขอขอบคณุมากครับ ผมจะเอาความรู้ไปใช้เลยครับ พี่ ชาย ท่ายาง

tuktoo
tuktoo
*

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 04:54:06 AM »

พี่ ชาย ท่ายาง ผมอ่านหัวข้อ  ที่ 2.ใช้คัตเตอร์ปาดโคนกิ่งเป็นรูปปากฉลามและกรีดให้เกิดรอยแผลในแนวตั้งที่ปลายโคน
   ประมาณ 0.5 ซ.ม.3-4 รอยเว้นช่วงห่างหน่อยนะครับ ตรงหัวข้อที่กรีดให้เกิดรอยแผล ผมตีความกมายว่า  1 ใช้คัตเตอร์ปาดโคนกิ่งเป็นรูปปากฉลาม 2 เลยส่านที่เราปาดโคน ให้ใช้ คัตเตอร์หรือกรรไกรฝั่นกิ่งให้เกิดเป็นรอย 3 ถึง 4 รอยใช่เปล่าครับ ขอขอบพระคณุล่วงหน้าครับ 

tuktoo

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 09:39:54 PM »

หวัดดีครับพี่  ชาย ท่ายาง ผมต้องขอขอบคณุมากครับ ผมจะเอาความรู้ไปใช้เลยครับ พี่ ชาย ท่ายาง

tuktoo
เล็กน้อยแต่มากด้วยน้ำใจครับ ที่เด็ดกว่านี้ยังมีอีกมาก รออีกนิดครับมีเฮแน่นอน ขอบคุณและขอให้โชคดีนะครับ

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 09:55:51 PM »

พี่ ชาย ท่ายาง ผมอ่านหัวข้อ  ที่ 2.ใช้คัตเตอร์ปาดโคนกิ่งเป็นรูปปากฉลามและกรีดให้เกิดรอยแผลในแนวตั้งที่ปลายโคน
   ประมาณ 0.5 ซ.ม.3-4 รอยเว้นช่วงห่างหน่อยนะครับ ตรงหัวข้อที่กรีดให้เกิดรอยแผล ผมตีความกมายว่า  1 ใช้คัตเตอร์ปาดโคนกิ่งเป็นรูปปากฉลาม 2 เลยส่านที่เราปาดโคน ให้ใช้ คัตเตอร์หรือกรรไกรฝั่นกิ่งให้เกิดเป็นรอย 3 ถึง 4 รอยใช่เปล่าครับ ขอขอบพระคณุล่วงหน้าครับ 

tuktoo

ผมยัง งงๆกับคำถามอยู่ ตามภาพผมปาดเฉียงครับแบบเราเอามีดฟันฉับให้ขาดในแนวขวางแต่ให้มันเฉียงลงหน่อย ความจริงคุณจะตัดขวางในแนวระนาบ(ขวาง 90 องศาเลย)ก็ไม่ผิดครับ แต่ที่เป็นในแนวเฉียงก็เพื่อเพิ่ม พ.ท.การออกรากนั่นเอง และเมื่อเรากรีดในแนวตั้งอีกครั้ง 3-4 รอยก็จะเพิ่ม พ.ท.ออกรากเข้าไปอีกครับ ที่คุณว่า"คัตเตอร์หรือกรรไกรฝั่นกิ่งให้เกิดเป็นรอย"คงหมายถึง ควั่นในแนวขวาง ซึ่งมันไม่ใช่ครับ จะทำให้กิ่งพันธุ์ช้ำซะเปล่าๆ ในแนวตั้งของผมคือเราเอากิ่งพันธุ์ตั้งฉากกับพื้นโลกครับ แล้วกรีดเป็นแนวตรงลงมาแบบแครื่องหมายนี้ครับ '' ตามความยาวของกิ่ง ประมาณ 5 ม.ม(วัดจากโคนขึ้นไป) พอครับไม่ต้องยาวกว่านี้เพราะไม่มีประโยชน์ การกรีดแบบนี้นำไปใช้กับกิ่งตอนส้มโอของคุณก็ได้นะครับอาจเพิ่มความยาวของแผลที่กรีดเป็น 1 ซ.ม.ก็ได้เพราะกิ่งส้มโอใหญ่กว่า ลองดูครับกิ่งพันธุ์คงมีให้ลองมากพอ ถ้าหมดโพสต์มาเดี๋ยวส่งให้แต่เป็นมะนาวนะ ขอให้โชคดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2011, 10:00:13 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

sitdasri
*

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 10:07:40 AM »

แช่กิ่งพันธุ์ในน้ำผสมสารสเตร็ปโตมัยซิน สัดส่วนประมาณ 500 ซีซีต่อน้ำ 20 ลิตร 
   ประมาณครึ่งชั่วโมงหรือมากกว่าแต่ไม่ควรเกิน 2 ชั่วโมง

สอบถามค่ะ

ถ้าเกิดมะนาวที่เราปลูกแล้ว ถ้าต้องการป้องกันไม่ให้เป็นโรค แครงเกอร์ สามารถใช้ สเตร็ปโตมัยซิน ได้ไหมค่ะ
ถ้าได้ มีวิธีการใช้ หรือส่วนผสมอย่างไร
แล้ว หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์การเกษตร หรือค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 12:54:11 PM »

แช่กิ่งพันธุ์ในน้ำผสมสารสเตร็ปโตมัยซิน สัดส่วนประมาณ 500 ซีซีต่อน้ำ 20 ลิตร 
   ประมาณครึ่งชั่วโมงหรือมากกว่าแต่ไม่ควรเกิน 2 ชั่วโมง

สอบถามค่ะ

ถ้าเกิดมะนาวที่เราปลูกแล้ว ถ้าต้องการป้องกันไม่ให้เป็นโรค แครงเกอร์ สามารถใช้ สเตร็ปโตมัยซิน ได้ไหมค่ะ
ถ้าได้ มีวิธีการใช้ หรือส่วนผสมอย่างไร
แล้ว หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์การเกษตร หรือค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ใช้ได้ครับแต่ไม่แนะนำให้ใช้ในแปลงปลูก สเตร็ปโตมัยซินเป็นยาปฏิชีวนะครับ ส่วนผสมก็ตามฉลากข้างกระปุกครับ พ่นแล้วแผลที่เป็นจะล่อนเป็นแผ่นออกมา ทางที่ดีในแปลงเราเน้นการป้องกันหรือลดจำนวนดีกว่า คือกิ่งไหนเป็นเราตัดทิ้งครับไม่ต้องเสียดาย ตัดแต่งทรงพุ่มให้โปร่งลดความชื้นดีที่สุดครับ ใช้ยามากก็เปลืองเงินครับ สถานที่จำหน่ายก็ตามร้านเกษตรครับผมซื้อเอาแถวนครปฐม ตามร้านขายยาแผนปัจจุบันทั่วไปก็มีจำหน่ายเหมือนกันครับเห็นบางท่านแนะนำอยู่ ลักษณะเป็นแคปซูลครับ มะนาวแป้นนี่ไม่ให้เป็นแคงเกอร์ห้ามไม่ได้ครับ ให้เป็นน้อยหน่อยก็พอได้อยู่ ใส่ไอ้ที่ให้เป็นน้อยคือใส่ใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2011, 08:32:34 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

tee788
*

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 07:46:03 PM »

พอดี เลยจะได้นำไปใช้
นายร้อยเขาชนไก่
*

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 02:47:56 PM »

เยี่ยมเลย เห็นต้นมะกรูดแถว ๆ บ้านอยู่ (กทม.) ต้นสูงดีออกมานอกรั้วบ้าน จะขอตอนก็ไม่กล้า จะได้ตัดมาสักกิ่ง 2 กิ่งมาชำดูเหมือนกัน..

สุขใดเลยจะเท่า เดินเข้าสวนและอยู่กับธรรมชาติและความพอเพียง
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์