หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตัดชำมะนาว(ของฝากจากศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขตร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนา กำแพงแ  (อ่าน 170085 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
เกษตรกรมือใหม่
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 12:57:01 AM »

เจ้าของตัวจริงมาแล้ว คุณชายเจอคุณนาย.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   
ครับผม..ตอนผมเอาถุงที่ครอบออกก็เอากรรไกรตัดกิ่งงับๆๆที่ก้นขวด3-4ด้าน  ผมเอาวิธีนี้ไปลองกับไม้อื่นก็ได้ผลน๊ะครับพวกพุด,มะลิ

ไหนๆก็คุยเรื่องมะๆๆแล้ว  เลยมีรูปขำๆที่ข้างบ้านเขาลองเล่นๆกันมาฝาก ติดซะด้วยหากติดเต็มต้นคงเข้าท่า

มะนาวบนต้นตอที่ใหญ่ที่สุดใน...ประเทศ(หรือเปล่าน๊ะ ยิงฟันยิ้ม)

คุณ Nine นี่ไอเดียบรรเจิดดีจริงๆครับน่าติดต่อไป"กินเนสเวิลด์เรคคอร์ด"อันนี้ต้นงิ้วรึเปล่าครับนี่ เห็นมีหนาม คราวหน้าตอนเก็บลูกคุณแต่งจูงกระเบนแดงถือไม้ง่ามด้วยล่ะ ฮาทั้งตำบลล่ะครับ

Liked By: arsun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 12:58:49 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

Nine.
*

« ตอบ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 11:03:59 AM »

[คุณ Nine นี่ไอเดียบรรเจิดดีจริงๆครับน่าติดต่อไป"กินเนสเวิลด์เรคคอร์ด"อันนี้ต้นงิ้วรึเปล่าครับนี่ เห็นมีหนาม คราวหน้าตอนเก็บลูกคุณแต่งจูงกระเบนแดงถือไม้ง่ามด้วยล่ะ ฮาทั้งตำบลล่ะครับ
[/quote]

คุณ ชาย ท่ายางครับ อำผมหรือเปล่าครับนี่  ยิงฟันยิ้ม
มะๆมะสังครับ ไม่ใช่งิ้ว  อันนี้ต้นมะสัง(ที่บ้านเรียกกระสัง) ข้างบ้านเขาดูจากทอทัด แล้วเลยลองเอามะนาวมาต่อ
ติดแล้วหลายกิ่ง แต่ใจผมคิดว่ามะสัง ยังจะแบ่งอาหารไปเลี้ยงมะนาวมั่งไหมเนี่ย เพราะใบของมะสังเองยังอยู่ตรึม
ที่เคยเจอมาหากพวกเดียวกันยังเหลือกิ่งหรือใบอยู่ ต้นแม่จะไม่ค่อยแบ่งอาหารไปเลี้ยงกิ่งของเครือญาติ...สักเท่าไร 

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 02:06:48 PM »

[คุณ Nine นี่ไอเดียบรรเจิดดีจริงๆครับน่าติดต่อไป"กินเนสเวิลด์เรคคอร์ด"อันนี้ต้นงิ้วรึเปล่าครับนี่ เห็นมีหนาม คราวหน้าตอนเก็บลูกคุณแต่งจูงกระเบนแดงถือไม้ง่ามด้วยล่ะ ฮาทั้งตำบลล่ะครับ

คุณ ชาย ท่ายางครับ อำผมหรือเปล่าครับนี่  ยิงฟันยิ้ม
มะๆมะสังครับ ไม่ใช่งิ้ว  อันนี้ต้นมะสัง(ที่บ้านเรียกกระสัง) ข้างบ้านเขาดูจากทอทัด แล้วเลยลองเอามะนาวมาต่อ
ติดแล้วหลายกิ่ง แต่ใจผมคิดว่ามะสัง ยังจะแบ่งอาหารไปเลี้ยงมะนาวมั่งไหมเนี่ย เพราะใบของมะสังเองยังอยู่ตรึม
ที่เคยเจอมาหากพวกเดียวกันยังเหลือกิ่งหรือใบอยู่ ต้นแม่จะไม่ค่อยแบ่งอาหารไปเลี้ยงกิ่งของเครือญาติ...สักเท่าไร 
[/quote]
ขออภัยอย่างสูงขครับที่เข้าใจคลาดเคลื่อน อย่างที่เขาว่าล่ะครับเห็นกงจักเป็นดอกบัว ดันเห็นมะสังเป็นต้นงิ้วไปได้ ก็มันหนามยาวๆเหมือนกัน มะสังผมปลูกไว้ครับแต่ต้นเล็กกะทำบอนไซ มะขวิดก็มีเอาไว้ทดลองต่อกับมะนาวเล่นๆไว้ลงในไร่ครับ ก็ต่อปลูกแล้วหลายต้น พุ่มเล็กๆน่ารักดี แต่ที่อาจารย์สอนมาและโดยส่วนตัวผมชอบกิ่งปักชำและกิ่งตอนมากกว่า เพราะต้นไม้ใช้รากของตัวมันเองดีที่สุดครับ ถ้าเราเตรียมพ.ท.ปลูกดีระบายน้ำดีก็ไม่ต้องพรวนดินด้วยซ้ำไป เว้นแต่ว่ามีปัญหาในกรณีที่ต้องการความแคระของต้นหรือปัญหาอื่นๆจึงต้องใช้ต้นตอเข้ามาแค่นั้นเอง ขอให้โชคดีนะครับ

tuktoo
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 02:06:56 AM »

หวัดดี พี่ชาย ท่ายาง ครับ พี่ผมยังไม่ได้รองทำเลยครับ ตอนนี้ยังไม่ได้กลับบ้านนอกครับ พี่ชายท่ายาง ช่วยชี้แนะด้วยครับว่าจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ ตามขั้นตอนเลยจะได้เปล่าครับ

tuktoo
tuktoo
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 02:09:25 AM »

พี่ ชาย ท่ายาง ลืมไปครับ เรื่องการตอนส้มโอ ครับ

tuktoo
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 09:03:17 AM »

พี่ ชาย ท่ายาง ลืมไปครับ เรื่องการตอนส้มโอ ครับ

tuktoo
ผมจำได้ว่าเราคุยกันไปแล้วนี่ครับ ถ้าลืมไม่เป็นไรครับไม่ยากๆ ก็เหมือนกับตอนต้นไม้ธรรมดานี่แหละครับ ไม่ต้องกลัวสอยเลย

Liked By: arsun

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #102 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 08:09:37 PM »

ลองโพสต์รูปดูเล่นๆไม่มีอะไรครับ

โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:16:20 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆที่นำมาแบ่งปันค่ะ  ยิ้มเท่ห์
อาทิตย์นี้จะลองทำดูกับมะนาวและพืชทุกชนิดที่สวนโอ๋มีเลยค่ะ
ได้ผลยังไงจะมารายงานให้ทราบภายหลังค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ
จากคนที่ยังไม่มีเวลาไปอบรม  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #104 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 03:40:25 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอขอบคุณ คุณชาย ท่ายาง มากๆครับสำหรับความรู้ที่นำมาเผยแพร่
เอาไปลองทำดูแล้วได้ผลดีทีเดียวเลยครับ
ผมเอาไปทำกับพืชชนิดอื่นที่ไม่ใช่แค่มะนาวอย่างเดียว
bookdee
*

« ตอบ #105 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 03:20:28 PM »

ช่วยสรุปหน่อยได้ไหมครับว่าชำต้นอะไรได้บ้าง

www.  raiboonlert.com
เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #106 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 11:09:53 AM »

ช่วยสรุปหน่อยได้ไหมครับว่าชำต้นอะไรได้บ้าง

ถ้าคำถามนี้หมายถึงผมนะครับ
ผมชำ กระท้อน ส้มโอ มะม่วงมหาชนก มะม่วงงามเมืองย่า
เงาะโรงเรียน ตะขบยักษ์ ชมพู่ทับทิมจัน แล้วก้อไม้ดอกอีกหลายชนิด
ที่ผลออกมาคือแตกใบอ่อนให้เห็นแต่ยังไม่เห็นรากอยู่หลายต้น
ผมลองตามที่คุณชาย ท่ายางบอกเอาไว้คือไม้ที่ตอนได้สามารถทำได้ก้อเลยลองดู
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #107 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 12:27:34 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอขอบคุณ คุณชาย ท่ายาง มากๆครับสำหรับความรู้ที่นำมาเผยแพร่
เอาไปลองทำดูแล้วได้ผลดีทีเดียวเลยครับ
ผมเอาไปทำกับพืชชนิดอื่นที่ไม่ใช่แค่มะนาวอย่างเดียว

พระเจ้าจอร์จคุณยอดมาก เยี่ยมครับ อายจัง อายจัง อายจัง

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #108 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 12:32:40 AM »

ผมชำ กระท้อน ส้มโอ มะม่วงมหาชนก มะม่วงงามเมืองย่า
เงาะโรงเรียน ตะขบยักษ์ ชมพู่ทับทิมจัน แล้วก้อไม้ดอกอีกหลายชนิด
ที่ผลออกมาคือแตกใบอ่อนให้เห็นแต่ยังไม่เห็นรากอยู่หลายต้น
ผมลองตามที่คุณชาย ท่ายางบอกเอาไว้คือไม้ที่ตอนได้สามารถทำได้ก้อเลยลองดู

ไม่ได้เข้ามานึกว่าไม่มีใครสนใจซะแล้ว ลองทดลองดูหลายๆอย่างครับดีมากๆเลย ที่แตกใบอ่อนก็รอต่อไปครับ ระยะเวลานี่แล้วแต่ชนิดของพืชด้วย เช่นมะกรูดนี่ประมาณ 90 วัน มะนาวนี่บางพันธุ์ก็ 20 กว่าวันก็มีรากให้เห็นแล้ว งานนี้ผมยกนิ้วให้จริงๆ โชคดีครับ

mongkosa
*

« ตอบ #109 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 07:18:14 PM »

ยิงฟันยิ้ม เยี่ยมไปเลยครับผม
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #110 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 02:53:14 PM »

ยิงฟันยิ้ม เยี่ยมไปเลยครับผม

ขอบคุณครับ โชคดีครับ

hookle
*

« ตอบ #111 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 10:30:03 AM »

ขอบคุณท่านชาย ท่ายาง มากครับ สำหรับวิทยาทาน ยิ้มเท่ห์

ไม่ได้เข้ามานึกว่าไม่มีใครสนใจซะแล้ว ลองทดลองดูหลายๆอย่างครับดีมากๆเลย ที่แตกใบอ่อนก็รอต่อไปครับ ระยะเวลานี่แล้วแต่ชนิดของพืชด้วย เช่นมะกรูดนี่ประมาณ 90 วัน มะนาวนี่บางพันธุ์ก็ 20 กว่าวันก็มีรากให้เห็นแล้ว งานนี้ผมยกนิ้วให้จริงๆ โชคดีครับ
คุณเดี่ยว ได้ผลยังไงเอาผลงานมาอัพเดทบ้างนะครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์