หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตัดชำมะนาว(ของฝากจากศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขตร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนา กำแพงแ  (อ่าน 169477 ครั้ง)
Changnaam
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 03:28:29 PM »

กำลังหาวิธีขยายมะนาวกับส้มจี๊ดแบบง่าย ๆ พอดี แบบว่าไม่อยากตอน อยากได้กิ่งเล็๋ก ๆ ขอบคุณนะคะสำหรับความรู้ดีดีแบบนี้ ยิ้ม ยิ้ม

ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 07:16:59 PM »

เยี่ยมเลย เห็นต้นมะกรูดแถว ๆ บ้านอยู่ (กทม.) ต้นสูงดีออกมานอกรั้วบ้าน จะขอตอนก็ไม่กล้า จะได้ตัดมาสักกิ่ง 2 กิ่งมาชำดูเหมือนกัน..
ผมลองกับมะกรูดแล้วฝืดครับ ออกรากยากมากปกติปักชำแบบที่ศูนย์ก็ 90 วันกว่าจะออกราก อ.สามารถแนะนำว่าต้องเอาที่ใบเขียวเข้มๆจริงๆ เพิ่มปริมาณยาเร่งรากแล้ว ก็ยังไม่ติดครับใบร่วงแห้งซะก่อน แอบตอนไว้หน่อยก็ดีครับ ลองแล้วเป็นยังไงก็รบกวนแจ้งด้วยนะครับ

yuthichai
*

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 10:22:49 PM »

ขอบคุณมากครับ เป็นข้อมูลที่ดีมากๆ  อายจัง จะนำไปทดลองทำนะครับ
sitdasri
*

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 12:26:52 PM »

ขอบคุณมาก ;Dค่ะ   

แช่กิ่งพันธุ์ในน้ำผสมสารสเตร็ปโตมัยซิน สัดส่วนประมาณ 500 ซีซีต่อน้ำ 20 ลิตร 
   ประมาณครึ่งชั่วโมงหรือมากกว่าแต่ไม่ควรเกิน 2 ชั่วโมง

สอบถามค่ะ

ถ้าเกิดมะนาวที่เราปลูกแล้ว ถ้าต้องการป้องกันไม่ให้เป็นโรค แครงเกอร์ สามารถใช้ สเตร็ปโตมัยซิน ได้ไหมค่ะ
ถ้าได้ มีวิธีการใช้ หรือส่วนผสมอย่างไร
แล้ว หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์การเกษตร หรือค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ใช้ได้ครับแต่ไม่แนะนำให้ใช้ในแปลงปลูก สเตร็ปโตมัยซินเป็นยาปฏิชีวนะครับ ส่วนผสมก็ตามฉลากข้างกระปุกครับ พ่นแล้วแผลที่เป็นจะล่อนเป็นแผ่นออกมา ทางที่ดีในแปลงเราเน้นการป้องกันหรือลดจำนวนดีกว่า คือกิ่งไหนเป็นเราตัดทิ้งครับไม่ต้องเสียดาย ตัดแต่งทรงพุ่มให้โปร่งลดความชื้นดีที่สุดครับ ใช้ยามากก็เปลืองเงินครับ สถานที่จำหน่ายก็ตามร้านเกษตรครับผมซื้อเอาแถวนครปฐม ตามร้านขายยาแผนปัจจุบันทั่วไปก็มีจำหน่ายเหมือนกันครับเห็นบางท่านแนะนำอยู่ ลักษณะเป็นแคปซูลครับ มะนาวแป้นนี่ไม่ให้เป็นแคงเกอร์ห้ามไม่ได้ครับ ให้เป็นน้อยหน่อยก็พอได้อยู่ ใส่ไอ้ที่ให้เป็นน้อยคือใส่ใจครับ

5
สวนจินดา บ้านน้ำทรง
*

Armchair Farmer

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 04:03:33 PM »

คงไปลองทำดูบ้างแล้วหละครับ
ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลดีๆครับ
Nine.
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 05:57:51 PM »

ลองมาแล้วครับ ประมาณเดือนหนึ่ง รากออก   
แต่ดัดแปลงบางอย่างเพราะไม่สะดวกหา
- ใช้ขวดน้ำตัด(ขวดหนึ่งปักสามกิ่ง)
- ใช้แกลบดำ รดน้ำชุ่ม แต่ไม่แฉะ
- ไม่มียาฆ่าเชื้อ
- ใช้กะปิผสมน้ำแทนยาเร่งราก
- ปักกิ่งลงไปครึ่งหนึ่งของแกลบดำ แล้วเอาถุงพลาสติกคลุมขวด แล้วรัดด้วยหนังยาง
 -เอาขวดใส่ไว้ที่สูง(กระเช้ากล้วยไม้)
  รากออกเยอะดีครับ  (รอให้รากเข้มๆกว่านี้หน่อยถึงจะย้าย)

Liked By: ionicyuth, testcha, goonan

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
dib2000
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:13:14 AM »

^^^^ ใช้กะปิผสมน้ำแทนยาเร่งราก คือแค่ตอนแช่แก่งใช่ไหมครับ
หรือผสมในแกลบด้วย

พอดีที่บ้านมีแต่กาบมะพร้าม จะใส่ขวดลองทำบ้าง
จะได้ไม่ต้องเดินทางไปซื้อน้ำยาเร่งราก หรือฆ่าเชื้อไกล
Nine.
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 06:11:30 PM »

^^^^ ใช้กะปิผสมน้ำแทนยาเร่งราก คือแค่ตอนแช่แก่งใช่ไหมครับ
หรือผสมในแกลบด้วย

พอดีที่บ้านมีแต่กาบมะพร้าม จะใส่ขวดลองทำบ้าง
จะได้ไม่ต้องเดินทางไปซื้อน้ำยาเร่งราก หรือฆ่าเชื้อไกล

ครับ ผมใช้แช่เฉพาะกิ่งมะนาว หลังจากทำรอยผ่าที่รอยตัดกิ่งแล้ว
ถ้าเป็นกาบมะพร้าว ผมว่าต้องขยี้ให้ได้ขุยมันก่อนน๊ะครับ
แช่น้ำไว้สักคืน สองคืน แล้วบีบๆเอาน้ำฝาดมันทิ้งจะดีกว่าครับ

dib2000
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 08:57:38 AM »

ขอบคุณมากครับ คุณ Nine
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 01:19:44 PM »

ยอดเยี่ยมครับคุณ NINE. อย่าลืมเจาะรูที่ก้นขวดเพื่อการระบายน้ำด้วยนะครับ ความจริงผมก็อยากปักชำโยใช้แกลบเผา ที่ใช้ขุยมะพร้าวเพราะหาแกลบเผายากครับเลยใช้ขุยมะพร้าวที่หาง่ายแทน วัสดุที่ปักชำเราเอาที่หาง่ายที่สุดในพื้นที่ที่เรามีอยู่ดีที่สุดครับ ความจริงใช้ทรายหยาบก็ได้ครับ วัสดุเราเน้นระบายน้ำได้ดีไม่ขังและมีการถ่ายเทอากาศได้ดีเท่านี้ก็มีรากให้เราแล้า รากมะนาว ส้ม ต้องการอากาศมากเพราะต้องใช้เชื้อจุลลินทรีย์ในการหาอาหาร(เชื้อไมโคไรซ่า)อากาศในชั้นใต้ดินจึงเป็นสิ่งจำเป็นครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปันกันนะครับ ลองดูหลายๆวิธีครับ สนุกและสร้างสรรค์ดี

Liked By: arsun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 01:21:19 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

Nine.
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 02:19:31 PM »

เจ้าของตัวจริงมาแล้ว คุณชายเจอคุณนาย.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   
ครับผม..ตอนผมเอาถุงที่ครอบออกก็เอากรรไกรตัดกิ่งงับๆๆที่ก้นขวด3-4ด้าน  ผมเอาวิธีนี้ไปลองกับไม้อื่นก็ได้ผลน๊ะครับพวกพุด,มะลิ

ไหนๆก็คุยเรื่องมะๆๆแล้ว  เลยมีรูปขำๆที่ข้างบ้านเขาลองเล่นๆกันมาฝาก ติดซะด้วยหากติดเต็มต้นคงเข้าท่า

มะนาวบนต้นตอที่ใหญ่ที่สุดใน...ประเทศ(หรือเปล่าน๊ะ ยิงฟันยิ้ม)

Liked By: testcha, Big007

dib2000
*

« ตอบ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 07:13:32 PM »

ยอดเยี่ยมครับคุณ NINE. อย่าลืมเจาะรูที่ก้นขวดเพื่อการระบายน้ำด้วยนะครับ ความจริงผมก็อยากปักชำโยใช้แกลบเผา ที่ใช้ขุยมะพร้าวเพราะหาแกลบเผายากครับเลยใช้ขุยมะพร้าวที่หาง่ายแทน วัสดุที่ปักชำเราเอาที่หาง่ายที่สุดในพื้นที่ที่เรามีอยู่ดีที่สุดครับ ความจริงใช้ทรายหยาบก็ได้ครับ วัสดุเราเน้นระบายน้ำได้ดีไม่ขังและมีการถ่ายเทอากาศได้ดีเท่านี้ก็มีรากให้เราแล้า รากมะนาว ส้ม ต้องการอากาศมากเพราะต้องใช้เชื้อจุลลินทรีย์ในการหาอาหาร(เชื้อไมโคไรซ่า)อากาศในชั้นใต้ดินจึงเป็นสิ่งจำเป็นครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปันกันนะครับ ลองดูหลายๆวิธีครับ สนุกและสร้างสรรค์ดี

คุณชาย ครับ เจาะรูน้ำไม่ออกหมดเหรอครับ
แล้วบอกที่อากาศถ่ายเทได้ดี
เห็นที่คุณทำ ก็ยังเอาถุงครอบให้มิดชิด ไม่มีให้อากาศเข้าไปเลย

หรือว่าตอนที่ออกรากแล้ว ค่อยเจาะรู และตอนนี้ต้องการอากาศถ่ายเท
iss32
*

« ตอบ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 04:52:28 PM »

ขอบคุณนะครับ  เพิ่งอ่านเจอผมลองกิ่งยาวเป็นคืบเลย ตัดใบซะหมด ใส่ถุงดำแล้วเอาถุงใสคลุมอีกที

ลองทำกะ สะระเหน่ มะกรูด  มะนาว  ไม่รู้จะรอดหรือป่าวนะ   โกรธ ยิงฟันยิ้ม

แต่วิธีนี้ใช้กิ่งเล็กดีต้องลองมั้ง  ยิงฟันยิ้ม
CW16A
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 01:15:03 PM »

สุดยอดครับ  เดี๋ยวจะลองกับส้มโอมือซะหน่อย  กิ่งมันรกๆ จะตัดทิ้งก็จะเสียเปล่า  ขยายต้นเล็กๆ ดีกว่า
ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 12:43:49 AM »

คุณชาย ครับ เจาะรูน้ำไม่ออกหมดเหรอครับ
แล้วบอกที่อากาศถ่ายเทได้ดี
เห็นที่คุณทำ ก็ยังเอาถุงครอบให้มิดชิด ไม่มีให้อากาศเข้าไปเลย

หรือว่าตอนที่ออกรากแล้ว ค่อยเจาะรู และตอนนี้ต้องการอากาศถ่ายเท
โถ พ่อคุณขุยมะพร้าวผมน่ะบีบน้ำให้หมาดๆแล้วครับ พอให้อากาศถ่ายเทได้บ้างจากรอยกรีดกลางถุง ถ้าน้ำชุ่มโคนมันจะเน่าครับ ถ้าไม่เน่าก็ออกรากช้าครับ วัสดุเอาแค่ชื้นๆครับอย่าให้แฉะแบบน้ำขัง แก้วน้ำคุณ Nine ก้นลึกโคนกิ่งคงไม่แช่น้ำครับถ้ารดน้ำบ่อยๆระน้ำสูงขึ้นจนรากแช่น้ำก็จะมีปัญหาตามมาได้ขอรับทั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 12:50:36 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 12:47:03 AM »

สุดยอดครับ  เดี๋ยวจะลองกับส้มโอมือซะหน่อย  กิ่งมันรกๆ จะตัดทิ้งก็จะเสียเปล่า  ขยายต้นเล็กๆ ดีกว่า
ส้มโอมือผมลองแล้ว ผ่านครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์