หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตัดชำมะนาว(ของฝากจากศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขตร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนา กำแพงแ  (อ่าน 75919 ครั้ง)
fongwin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 10:41:53 AM »

วางกิ่งพันธุ์ในแนวตั้ง
ขอบคุณนะครับ สำหรับ ความรู้ชั้นเยี่ยม
และขอถามนิดนึง 1 ถุงนี้ใส่กิ่งพันธ์ได้กี่กิ่งครับ 

ขอบคุณครับ))))))))))))))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2010, 11:45:07 AM โดย fongwin » บันทึกการเข้า

คิดว่าพอ  เราก็จะสบาย

ธนกฤต  ธนจตุพรหม
101 หมู่4 ต.ดอนเตย อ.นาทม จ.นครพนม 48140
หวินครับ

katoonaof
*

ถึงผมจะรักคุณมากแค่ไหน แต่ ผมก้อรักแผ่นดินยิ่งกว่า

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 11:23:55 AM »

ผมไปซื้อสเตร็ปโตมัยซิน แต่ไมมันไม่เหมือนในรูปของ เจ้าของกระทู้ง่า ผมไปซื้อมามันเป็นขวดเล็กๆ แล้วก้อมี น้ำยา ผสม ง่า - -มันอันเดียวกันเปล่าครับ

Liked By: SM

ถึงผมจะรักคุณมากแค่ไหน แต่ ผมก้อรักแผ่นดินยิ่งกว่า
pancake14
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 12:41:17 PM »

โธ่ อาจารย์คะ 
จริง ๆ อยากบอกว่า ภาพทุกภาพ บรรยายละเอียดทุกขั้นตอน ใคร๊...จะทำมะด้าย ฮู่ๆๆ
อยู่ที่ว่า จะทำหรือป่าว ตะหากคร่า ---แต่อยากได้วิธีกล่อมพระอาทิตย์ให้ลดความร้อนแสงนี่ซีคะ
ล้อเล่นค่า ดีใจที่ได้เจออาจารย์อีกค่ะ โกรธ

[/quote]
เวรี่อีซี่ครับ คุณก็ขุดดินตอนสองทุ่มสิครับไม่ร้อนแถมไล่ขโมยไปในตัวด้วย ยินดีที่ได้เจอกันในเว็บนี้นะครับเจอหน้าคงได้เลี้ยงข้าวผมแน่
[/quote]

ป๊าดดดด... ให้ขุดตอน 2 ทุ่ม ถ้าขุดทองหล่ะก้อพอไหวค่ะ ยอมเสี่ยง  บาทละ 2 หมื่นก่าๆๆ ---ขโมยไม่มีหรอกค่ะ มีแต่งูอ่ะซี่คะ
เมื่อวานกำลังจะเดินเอาบัวรดน้ำไปตักในคูข้าง ๆ ไปจ๊ะเอ๋กะคุงจรเข้เล็กค่ะ ต๊กใจ นึกว่าจรเข้จริง ๆ ต่างคนต่างวิ่ง555 เค้าวิ่งในน้ำ เราวิ่งบนบก เอิ๊กกก
เลี้ยงข้าวหรือคะ ได้เลยค่ะ ด้วยความยินดี --แต่โคโยตี้ต้องหาเอาเองนะคะ อิอิ ล้อเล่นนะคะ ++
ทรัพยากร
*

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 02:49:16 PM »

อย่าโทษแสงแดด และความร้อนเลยครับ ก็เพราะแสงแดด และความร้อนนี่แหละ ที่ทำให้พื้ชอยู่ได้ และทำให้เราอยู่ได้ครับ

ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต แบบพอประมาณ
tin28
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 05:24:54 PM »

ขอบคุณนะครับ สำหรับ ความรู้ชั้นเยี่ยม
และขอถามนิดนึง 1 ถุงนี้ใส่กิ่งพันธ์ได้กี่กิ่งครับ 

ขอตอบแทนได้ไหมครับ ที่ผมลองทำดูแล้วได้ผล คือ ผมใช้ขันตักน้ำที่ไม่ได้ใชแล้ว ใส่หน้าดินผสมขุยมะพร้าว ทรายนิดหน่อย รดน้ำให้ชุ่ม ผมจะนำกิ่งมะนาวไปแช่ยากันเชื้อรา เสร็จแล้วก็แช่น้ำยาเร่งรากต่อ เสียบกิ่งมะนาวลงไป หาถุงใส หรือถุงอะไรก็ได้ที่ไม่ทึบแสงมาก เพราะแสงจะทำให้ใบไม้สังเคราะห์อาหาร สำคัญคือต้องไม่รั่ว เพื่อไม่ให้อากาศถ่ายเท เพื่อเก็บความชื้น ถุงนึงจะใส่กี่ต้นก็ได้ไม่จำกัด แค่นั้นเสร็จ ทำลืมไปเลย 45-60 วัน แต่ผมใจร้อน 30 เปิดดูมันก็แตกยอดใหม่แล้วครับ ใบเก่าล่วงหมด อิอิอิ(นึกว่าตายซะแล้วตอนแรก)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 09:16:26 PM »

ที่จริงการทำเกษตรในเวลากลางคืนในบางประเทศเขาก็ทำกันครับเพราะกลางวันร้อนมาก ในประเทศเรา ถ้าเปรียบคนทำยางพารากับคนทำนาคงไม่ต่างกัน ถ้าเราใช้เวลาให้เหมือนกัน ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
เป็นอีกความเห็นหนึ่งที่น่าสนใจ ขอบคุณนะครับ คุณ Pancake 14 ควรรับไว้พิจารณา

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 09:26:21 PM »

โธ่ อาจารย์คะ 
จริง ๆ อยากบอกว่า ภาพทุกภาพ บรรยายละเอียดทุกขั้นตอน ใคร๊...จะทำมะด้าย ฮู่ๆๆ
อยู่ที่ว่า จะทำหรือป่าว ตะหากคร่า ---แต่อยากได้วิธีกล่อมพระอาทิตย์ให้ลดความร้อนแสงนี่ซีคะ
ล้อเล่นค่า ดีใจที่ได้เจออาจารย์อีกค่ะ โกรธ

เวรี่อีซี่ครับ คุณก็ขุดดินตอนสองทุ่มสิครับไม่ร้อนแถมไล่ขโมยไปในตัวด้วย ยินดีที่ได้เจอกันในเว็บนี้นะครับเจอหน้าคงได้เลี้ยงข้าวผมแน่
[/quote]

ป๊าดดดด... ให้ขุดตอน 2 ทุ่ม ถ้าขุดทองหล่ะก้อพอไหวค่ะ ยอมเสี่ยง  บาทละ 2 หมื่นก่าๆๆ ---ขโมยไม่มีหรอกค่ะ มีแต่งูอ่ะซี่คะ
เมื่อวานกำลังจะเดินเอาบัวรดน้ำไปตักในคูข้าง ๆ ไปจ๊ะเอ๋กะคุงจรเข้เล็กค่ะ ต๊กใจ นึกว่าจรเข้จริง ๆ ต่างคนต่างวิ่ง555 เค้าวิ่งในน้ำ เราวิ่งบนบก เอิ๊กกก
เลี้ยงข้าวหรือคะ ได้เลยค่ะ ด้วยความยินดี --แต่โคโยตี้ต้องหาเอาเองนะคะ อิอิ ล้อเล่นนะคะ ++

[/quote]
คุณนี่อารมณ์ขันดีจริงๆน่าไปสมัครเล่นตลกนะ ผมตั้งให้เลย แพนเค๊ก ชวนชื่น โชคดีนะครับ

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 09:29:36 PM »

อันนี้แล้วแต่ความสามารถในการจัดเรียงครับ ถ้าเบียดกันมากใบอาจจะไม่ได้รับแสงก็ได้เอาแต่พอประมาณละกันครับ ขอให้โชคดีนะครับ

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 09:33:55 PM »

ผมไปซื้อสเตร็ปโตมัยซิน แต่ไมมันไม่เหมือนในรูปของ เจ้าของกระทู้ง่า ผมไปซื้อมามันเป็นขวดเล็กๆ แล้วก้อมี น้ำยา ผสม ง่า - -มันอันเดียวกันเปล่าครับ
ยี่ห้อไม่ใช่ปัญหาครับ เอาที่ตัวยาสำคัญหรือชื่อสามัญของตัวยาก็พอบางยี่ห้ออาจผสมยาตัวอื่นก็ใช้ได้ครับเช่น เตตร้าไซคลิน  อย่าซีเรียสครับ

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 09:40:59 PM »

ขอตอบแทนได้ไหมครับ ที่ผมลองทำดูแล้วได้ผล คือ ผมใช้ขันตักน้ำที่ไม่ได้ใชแล้ว ใส่หน้าดินผสมขุยมะพร้าว ทรายนิดหน่อย รดน้ำให้ชุ่ม ผมจะนำกิ่งมะนาวไปแช่ยากันเชื้อรา เสร็จแล้วก็แช่น้ำยาเร่งรากต่อ เสียบกิ่งมะนาวลงไป หาถุงใส หรือถุงอะไรก็ได้ที่ไม่ทึบแสงมาก เพราะแสงจะทำให้ใบไม้สังเคราะห์อาหาร สำคัญคือต้องไม่รั่ว เพื่อไม่ให้อากาศถ่ายเท เพื่อเก็บความชื้น ถุงนึงจะใส่กี่ต้นก็ได้ไม่จำกัด แค่นั้นเสร็จ ทำลืมไปเลย 45-60 วัน แต่ผมใจร้อน 30 เปิดดูมันก็แตกยอดใหม่แล้วครับ ใบเก่าล่วงหมด อิอิอิ(นึกว่าตายซะแล้วตอนแรก)

เยี่ยมมากครับ ลองดูหลายๆวิธีเอาที่เหมาะสมกับตัวเราแล้วนำมาประยุกต์ใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดคือสุดยอดจอมยุทธ์ครับ ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ

Bryan
seller
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 06:04:00 AM »

มีเรื่องมาให้สนุกอีกแล้ว จะลองทำดูนะครับ ได้ผลยังไงจะมารายงานให้ทราบครับ

ขอบคุณครับ  จุมพิต จุมพิต

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 07:56:23 PM »

ลองส้มจี๊ดด่างดูบ้าง

mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 08:24:27 PM »

ขอบคุณมาก ๆ ครับ อธิบายได้อย่างดี ละเอียดดีครับ
ทำให้ผมกล้าทำการชำกิ่งต้นไม้มากขึ้น แต่ก่อนนั้นไม่กล้าทำ
เพราะถามใครๆ เขาก็ว่าให้ใช้การตอนดีที่สุด เราก็รู้ว่าวิธีตอนนั้นดีที่สุด
เพียงแต่เราอยากทราบวิธีการชำ ในรายละเอียดเท่านั้นว่าเขาทำกันอย่างไร
ถูกใจจริง ๆ ครับคุณชายสำหรับหัวข้อนี้

ดีครับทำสักนิดดีกว่าคิดตั้งนาน ในโลกนี้ไม่มีอะไรดีที่สุดครับ มีแต่มีข้อบกพร่องน้อยที่สุด บอกว่าอย่าเรียกคุณชายเดี๋ยวตีตายเลย
เยี่ยมมากครับ ท่านชาย  ท่ายาง  แบบนี้ต้อง++++

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
nun1504
*

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:16:54 PM »

ใคร่ขอคำแนะนำท่านกูรูหน่อยครับ พอดีอ่านกระทู้นี้น่าสนใจมากเลยวิ่งออกไปถ่ายรูปต้นมะนาวตามที่เห็นนี่แหละครับ(เวลา 22.00น)
เรียนสอบถามครับ ผมอยากจะใช้วิธีตอนมะนาวน่ะโดยผมมียาเร่งรากชื่อ เซราดิซ์ ซื้อมานานประมาณ ห้าหกปีไม่แน่ใจหมดอายุหรือไม่โดยผมจะตัดกิ่งแขนงมะนาวตามรูป แล้วควั่นปลอกเปลือกต้องทิ้งไว้กี่วัน แล้วผมจะใช้ยาเร่งรากเซราดิกซ์ ผสมน้ำแล้วทาที่กิ่งหุ้มด้วยกาบมะพร้าวแช่น้ำแล้วหุ้มด้วยถุงพลาสติคอีกครั้งนึงกี่วันมะนาวจะออกราก/ ขอบคุณมาก

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 12:17:14 AM »

ใคร่ขอคำแนะนำท่านกูรูหน่อยครับ พอดีอ่านกระทู้นี้น่าสนใจมากเลยวิ่งออกไปถ่ายรูปต้นมะนาวตามที่เห็นนี่แหละครับ(เวลา 22.00น)
เรียนสอบถามครับ ผมอยากจะใช้วิธีตอนมะนาวน่ะโดยผมมียาเร่งรากชื่อ เซราดิซ์ ซื้อมานานประมาณ ห้าหกปีไม่แน่ใจหมดอายุหรือไม่โดยผมจะตัดกิ่งแขนงมะนาวตามรูป แล้วควั่นปลอกเปลือกต้องทิ้งไว้กี่วัน แล้วผมจะใช้ยาเร่งรากเซราดิกซ์ ผสมน้ำแล้วทาที่กิ่งหุ้มด้วยกาบมะพร้าวแช่น้ำแล้วหุ้มด้วยถุงพลาสติคอีกครั้งนึงกี่วันมะนาวจะออกราก/ ขอบคุณมาก

ขอโทษที่ตอบช้าไปนิดครับ ต้นมะนาวคุณรกดีจริงๆ เซราดิกซ์ก็โอเคครับใช้ได้เลยดูที่ฉลากยังไม่หมดอายุก็ได้(แม่ยายผมแกตอนก็ไม่ใช้น้ำยาเร่งรากครับ) บางครั้งผมขี้เกียจก็ผสมน้ำยาเร่งรากกับน้ำแล้วก็คลุกเคล้ากับขุยมะพร้าวกรอกใส่ถุงเลยพอตอนก็ออกรากดีครับ ของคุณเดาว่าตอนกิ่งกับต้นไม่ได้ปักชำรึเปล่าครับ ก็ควั่นกิ่ง-ขูดเยื่อเจริญ-ทาน้ำยาเร่งราก-หุ้มขุยมะพร้าว-มัดด้วยเชือก-เสร็จครับไม่ต้องควั่นแล้วทิ้งไว้ทำให้แห้ง รวดเดียวจบเลยแบบ One stop service ปกติก็ 25-30 วันก็เห็นรากครับ มะนาวคุณทรงต้นดีแต่งกิ่งซะหน่อยก็สวยเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2010, 12:19:34 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

pancake14
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 02:13:17 PM »

อาจารย์ชายคะ....

แพนครก..หายไปนาน อบผิวค่ะ โห่ยยยย ดำเป็นสำลีเลยค่ะ--ชักท้อ ๆ เฮ่อ

แวะมาสวัสดีปีใหม่ 54 ค่ะ เค้าว่ากันว่าเป็นปีกระต่ายหมายจันทร์นะคะ สงสัยได้ขุดหลุมตอนดึกดื่นเที่ยงคืน แน่ ๆ

Happy New Year---Good Health-- Wealthy Forever---ka
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์