หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตัดชำมะนาว(ของฝากจากศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขตร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนา กำแพงแ  (อ่าน 128339 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #176 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 09:13:44 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง  ขอบคุณข้อมูลดีๆ ครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณและโชคดีครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: arsun, MANA1908

XXYY
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #177 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 08:51:47 PM »

อัจฉริยะ จิง จิง ค่ะ   เจ๋ง  คิดได้ไง,,เส้นผมบังภูเขา,,,,,,,,
AGGIE 007
*

« ตอบ #178 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:58:49 PM »

โห,,เยี่ยมยอดค่ะ,,,สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ,, อัจริยะ จิง ๆ  จุมพิต  ขออิกนิดนะคะ,,ปลูกได้เลยมั้ยคะ  รึว่าต้องลงถุงดำก่อน รึว่าต้องเอาขุยมะพร้าวออกก่อน,,, เศร้า ขอบคุณมากค่ะ   ยิ้ม
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #179 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:04:02 PM »

อัจฉริยะ จิง จิง ค่ะ   เจ๋ง  คิดได้ไง,,เส้นผมบังภูเขา,,,,,,,,

ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับแค่อัจฉริยะปัญญานิ่มคงพอได้ โชคดีครับ

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #180 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:05:41 PM »

โห,,เยี่ยมยอดค่ะ,,,สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ,, อัจริยะ จิง ๆ  จุมพิต  ขออิกนิดนะคะ,,ปลูกได้เลยมั้ยคะ  รึว่าต้องลงถุงดำก่อน รึว่าต้องเอาขุยมะพร้าวออกก่อน,,, เศร้า ขอบคุณมากค่ะ   ยิ้ม

ถ้าจะปลูกเลยต้องนำออกมาพักก่อนสักระยะในที่ร่มครับ แต่ผมชอบเอามาลงถุงชำให้แตกยอดใหม่ก่อนสัก 1 ชุดครับจะโตไว้มากเพราะกิ่งที่ออกมาใหม่จะเป็นกิ่งกระโดง โชคดีครับ

arsun
*

« ตอบ #181 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 10:04:49 PM »

สวัสดีครับพี่ชาย อ่านหน้าแรกมาจนถึงหน้าสุดท้ายเคลิมเลยครับ พอดีบ้านผมอยู่อยุธยาครับน้ำท่วมทุกปี แต่พอมาเจอคุยกันเรื่องมะนาวก็เกิดชอบขึ้นมาทันที แบบว่าจะปลูกสักไร่ ถมที่สูงๆเลยครับค่าถมคงหลายแสนครับ แต่ไม่มีทางเลือกแล้วเพราะอยากปลูกต้นไม้มากครับ คนแถวนั้นทำนากันอย่างเดียวครับ เพราะเรื่องน้ำท่วมเลยไม่มีใครทำสวน เคยทำกันมาแล้วหลายรายแต่ปีท่วมหนักก็ล้มเลิกกันหมดครับ ก็คิดว่าจะปลูกในวงปูนได้สูงขึ้นไปอีกหน่อยครับ และคิดว่าจะใช้ต้นมะควิดต่อยอดกับมะนาว
อยากทราบว่าพอจะช่วยได้บ้างไหมครับถ้าเกิดปีไหนน้ำท่วมมากครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
arsun
*

« ตอบ #182 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 10:15:50 PM »

ฝันอยากมีสวนกับเข้าบ้างแค่ไร่สองไร่ก็มีความสุขมากแล้วครับ เพราะทำมากกว่านี้ไม่ได้ครับติดเรื่องถมที่ครับ จะไปซื้อที่อื่นที่น้ำไม่ท่วมก็ไกลบ้านเกิด อยากกลับบ้านเกิดครับ และก็ตายบ้านเกิด  ส่วนที่ไม่ได้ถมก็ทำนาไปตามปกติครับ ผมอ่านเกษตรพอเพียงมาตั้งแต่ปีที่แล้วครับวันนี้ตัดสินใจมุ่งหน้าไปที่มะนาวแล้วครับ เพราะพี่ชาย ท่ายางนี่แระครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #183 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 08:54:26 PM »

สวัสดีครับพี่ชาย อ่านหน้าแรกมาจนถึงหน้าสุดท้ายเคลิมเลยครับ พอดีบ้านผมอยู่อยุธยาครับน้ำท่วมทุกปี แต่พอมาเจอคุยกันเรื่องมะนาวก็เกิดชอบขึ้นมาทันที แบบว่าจะปลูกสักไร่ ถมที่สูงๆเลยครับค่าถมคงหลายแสนครับ แต่ไม่มีทางเลือกแล้วเพราะอยากปลูกต้นไม้มากครับ คนแถวนั้นทำนากันอย่างเดียวครับ เพราะเรื่องน้ำท่วมเลยไม่มีใครทำสวน เคยทำกันมาแล้วหลายรายแต่ปีท่วมหนักก็ล้มเลิกกันหมดครับ ก็คิดว่าจะปลูกในวงปูนได้สูงขึ้นไปอีกหน่อยครับ และคิดว่าจะใช้ต้นมะควิดต่อยอดกับมะนาว
อยากทราบว่าพอจะช่วยได้บ้างไหมครับถ้าเกิดปีไหนน้ำท่วมมากครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ลองยกร่องแบบเปียกดูครับจะประหยัดกว่าการถมมากเตรียมวัสดุดีๆก็โตทันใจครับ ส่วนเรื่องต้นตอผมไม่แนะนำเพราะว่าต่อให้อภิอัครมหามะขวิดก็ไม่รอดครับหากมีน้ำท่วมขังแต่เหตุที่บางต้นรอดมาจากหลายสาเหตุครับ เช่น ต้นมีการสะสมอาหารมาก่อน ต้นใหญ่ ต้นที่ยังไม่มีใบอ่อนผลิ ถ้าต้นที่เพิ่งติดผลหรือเก็บผลผลิตแล้วไม่นานหรือต้นที่มีการผลิยอดอ่อนไม่น่นคือใบยังคลี่ไม่สุดตายแน่ครับเพราะอาหารที่รากถูกส่งขึ้นมาที่ยอดหมดแล้ว ระบบรากอ่อนแอมาก เพราะงั้นใช้กิ่งตอนหรือตัดชำพอครับ ผมมีมะนาวแป้นจริยาต่อกับตอมะขวิดเอาไว้เล่นต้นนึงในสวน ปลูกเล่นๆครับเพราะรู้แล้วว่าจะมีสภาพหรือผลเป็นอย่างไร ถ้าอยากจะปลูกด้วยต้นตอหาข้อมูลดีๆก่อนครับ ขอย้ำว่าหาข้อมูลดีๆอย่าเอาที่เขาเชียร์กัน ลองดูศัพท์ที่ว่า อินคอมพะทิบิลิตี้ก่อนครับแล้วก็พอจะทราบได้ พืชตระกูลมะนาวหรือส้มจะสามารถต่อเชื่อมกันได้แต่หลังจากนั้นไม่สามารถบอกได้ครับ ไม่ใช่ว่าพอต่อติดก็บอกแล้วว่ามันดี มันทน มันดก การวิจัยและเก็บข้อมูลจนสรุปทราบผลใช้ระยะเวลาประมาณ 20-25 ปีครับสำหรับบ้านเราส่วนมากจะยกเอาของฝรั่งมาแล้วนำมาใช้เลยซึ่งใช้ในบ้านเราไม่ได้ครับ อย่างในรูปลักษณะต้นตอแบบนี้คือ รูทสต๊อค โอเวอร์ โกรวท์ ครับคือต้นตอจะบวมปูดโตเร็วกว่ายอดพันธุ์ดี แต่โตช้ามาก

ผมต้องใช้ฮออร์โมนเร่ง 2-3 ครั้งจึงจะโตได้ดังในภาพ

การนำพืชต่างสปีชี่กันมาต่อเชื่อมกันถึงแม้จะอยู่ในตระกูลเดียวกันอาจจะต่อติดแต่จะต้องมีปฏิกริยาบางอย่างเกิดขึ้นไม่มากก็น้อยครับ เบาะๆก็เกิดความแคระ แต่ถ้าหนักก็_ _ _

ฝันอยากมีสวนกับเข้าบ้างแค่ไร่สองไร่ก็มีความสุขมากแล้วครับ เพราะทำมากกว่านี้ไม่ได้ครับติดเรื่องถมที่ครับ จะไปซื้อที่อื่นที่น้ำไม่ท่วมก็ไกลบ้านเกิด อยากกลับบ้านเกิดครับ และก็ตายบ้านเกิด  ส่วนที่ไม่ได้ถมก็ทำนาไปตามปกติครับ ผมอ่านเกษตรพอเพียงมาตั้งแต่ปีที่แล้วครับวันนี้ตัดสินใจมุ่งหน้าไปที่มะนาวแล้วครับ เพราะพี่ชาย ท่ายางนี่แระครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

โอ้เป็นเกียรติมากๆครับ สำหรับเด็กเซาะกราว จะนับ จะนับ อย่างผม ขอให้โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2012, 11:54:57 AM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

arsun
*

« ตอบ #184 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 05:43:24 PM »

ขอบพระคุณพี่ชายอย่างสูงครับ
panitta
*

« ตอบ #185 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 06:01:16 PM »

ขอบคุณค่ะ  ของร่วมแชร์ลงใน FB ด้วยค่ะ
tri
*

« ตอบ #186 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 03:30:20 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
belive
*

« ตอบ #187 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 08:41:19 PM »

2.ใช้คัตเตอร์ปาดโคนกิ่งเป็นรูปปากฉลามและกรีดให้เกิดรอยแผลในแนวตั้งที่ปลายโคน
   ประมาณ 0.5 ซ.ม.3-4 รอยเว้นช่วงห่างหน่อยนะครับ

พี่ชายคับ รอยกรีดตรงโคนกิ่งกรีดไม่ต้องลึกมาก4มุมใช่ไหมคับแค่พอให้เห็นว่าได้กรีดแล้วถูกไหมคับ  เศร้า

Liked By: MANA1908
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #188 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 10:19:22 PM »

2.ใช้คัตเตอร์ปาดโคนกิ่งเป็นรูปปากฉลามและกรีดให้เกิดรอยแผลในแนวตั้งที่ปลายโคน
   ประมาณ 0.5 ซ.ม.3-4 รอยเว้นช่วงห่างหน่อยนะครับ

พี่ชายคับ รอยกรีดตรงโคนกิ่งกรีดไม่ต้องลึกมาก4มุมใช่ไหมคับแค่พอให้เห็นว่าได้กรีดแล้วถูกไหมคับ  เศร้า

กรีดให้ถึงเนื้อไม้ข้างในครับ บางคนจะปาดโคนแล้วผ่าโคนกิ่งขึ้นมาก็ได้ถ้าเนื้อไม้ไม่แข็งมากครับ ส่วนระยะก็ตามขนาดของกิ่งกิ่งในรูปทำ 2-3 รอยก็พอครับถ้ากิ่งใหญ่ก็ห่างและเพิ่มรอยกรีดให้มากขึ้น รอยกรีดอาจจะยาวขึ้นก็ได้ครับถึง 1-2 ซ.ม. โชคดีครับ

kongpord
*

« ตอบ #189 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 09:36:07 AM »

ขอสมัครเป็นลูกสิทธิ์ครับ  ยิงฟันยิ้ม
บ้านนา
*

« ตอบ #190 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 09:58:51 AM »

ขอบคุณที่ให้ความรู้มากมายครับ ยิ้มเท่ห์
tor518
*

« ตอบ #191 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 08:25:47 PM »

กิ่งที่ชำไว้ได้13วัน ส่วนยอดมีราสีขาวขึ้นมาครับ>เศร้า
ทำอย่างไรดีครับคุณชาย ร้องไห้

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13   ขึ้นบน
  พิมพ์