ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตัดชำมะนาว(ของฝากจากศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขตร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนา กำแพงแ  (อ่าน 109721 ครั้ง)
technocrat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:01:53 PM »

ดีครับข้อมูลนี้ แต่ที่สุดยอดคือลองเด็ดใบแก่สีเขียวเข้มมา 1 ใบแล้วปักชำเหมือนกับวิธีนี้ดูซิครับ ขั้นตอนเหมือนกันทุกอย่างเลย มันขึ้นน่ะครับคลายๆกับโกสนก็ทำได้ ลองทำดูคุณทำได้ อายจัง

ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:03:30 PM »

ต่อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 11:44:49 AM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:07:06 PM »

ดีครับข้อมูลนี้ แต่ที่สุดยอดคือลองเด็ดใบแก่สีเขียวเข้มมา 1 ใบแล้วปักชำเหมือนกับวิธีนี้ดูซิครับ ขั้นตอนเหมือนกันทุกอย่างเลย มันขึ้นน่ะครับคลายๆกับโกสนก็ทำได้ ลองทำดูคุณทำได้ อายจัง
อันนี้น่าสนใจครับ แต่ที่ต้องให้เหลือใบไว้ 4-6 ใบเพื่อการสังเคราะห์แสง และต่อไปคือกิ่งที่ออกจากตาที่ซอกใบเราจะเอาไว้เพื่อจัดการในการจัดทรงพุ่มต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2010, 05:27:50 PM โดย ชาย ท่ายาง » บันทึกการเข้า

Mr.Boonlue
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:07:57 PM »

ยอดเยี่ยมครับ
        เป็นการใช้หลักลดการคายน้ำ ประยุกต์กับวิธีการตอนกิ่ง  มาใช้แบบง่ายๆ
        **จะนำไประยุกต์ใช้มนการปักชำพืชอื่นๆ ต่อไปครับ  
                                                    ขอบคุณมากครับ

**ศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขตร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนา กำแพงแสน  ต้องพยายามประยุกต์หลักวิชาการและหลักการปฏิบัติทำนองนี้ และเผยแพร่ให้มากๆ   เพราะเกษตรกรและผู้สนใจและคนส่วนใหญ่ของประเทศ  จะนำไปใช้ได้ทันที  
        **ส่วนงานที่ใช้เทคโนโลยีขั้นสูง  ก็จำเป็น  แต่คนทั่วไปยังไม่พร้อมที่จะใช้มากนัก  นอกจากมืออาชีพเท่านั้น
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:08:39 PM »

ตามภาพครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 11:44:32 AM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:11:51 PM »

รากน้อยไปหน่อยเอามาเป็นแบบคงไม่ว่ากัน จะให้ดีควรรอให้รากออกมากกว่านี้
           หน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 11:44:15 AM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:14:07 PM »

อีก 6 เดือนก็พร้อมมีลูกแล้ว เรียบร้อยครับ ผมหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับหลายๆท่านนะครับ ที่ทำแบบนี้มีประโยชน์หลายอย่าง
ทั้งประหยัดกิ่งพันธุ์ โอกาสรอดมีสูง การขนส่งก็สะดวกดีด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 11:43:52 AM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:21:26 PM »

ตอนแรกมีกิ่งชำที่ออกรากดีแล้วหลายกิ่ง แต่มีพี่ๆและเพื่อนๆที่สนใจนำไปเป็นแบบตัวอย่าง อันนี้เป็นชุดหลังครับแต่ยังมีอีกมาก

ขอขอบคุณ  

รศ.ดร.รวี เสรฐภักดี อ.สามารถ เศรษฐวิทยา และคณาจารย์ทุกท่านแห่ง ศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขตร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนา ม.เกษตร กำแพงแสน ในข้อมูลและหลักการทางวิชาการต่างๆครับผม
อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมดูที่นี่เลยครับ
http://gotoknow.org/blog/samart9/354950

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 11:34:55 AM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

namping
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:28:41 PM »

;Dขอบคุณสำหรับ ข้อมูล ที่มาแบ่งปันมาก ๆ ครับ  ยิ้มเท่ห์
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:53:42 PM »

ยอดเยี่ยมครับ
        เป็นการใช้หลักลดการคายน้ำ ประยุกต์กับวิธีการตอนกิ่ง  มาใช้แบบง่ายๆ
        **จะนำไประยุกต์ใช้มนการปักชำพืชอื่นๆ ต่อไปครับ  
                                                    ขอบคุณมากครับ

**ศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขตร้อน สถาบันวิจัยและพัฒนา กำแพงแสน  ต้องพยายามประยุกต์หลักวิชาการและหลักการปฏิบัติทำนองนี้ และเผยแพร่ให้มากๆ   เพราะเกษตรกรและผู้สนใจและคนส่วนใหญ่ของประเทศ  จะนำไปใช้ได้ทันที  
        **ส่วนงานที่ใช้เทคโนโลยีขั้นสูง  ก็จำเป็น  แต่คนทั่วไปยังไม่พร้อมที่จะใช้มากนัก  นอกจากมืออาชีพเท่านั้น
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ จะรีบนำไปปรับปรุงและพัฒนา

pancake14
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 01:00:25 PM »

สวัสดีค่ะ อาจารย์....โห ยากมาก ๆๆ ค่ะ ไม่เป็นเลย

ถ้าให้ทำเองนี่รู้สึกว่า ต้นไม้ตายแน่ ๆ ค่ะ

แต่อย่างไรก้อตาม ต้องขอขอบคุณนะคะ ที่นำมาเผยแพร่
tin28
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 01:46:58 PM »

ของผมลองทำแล้วครับ ได้ผลดีจริงๆครับ แต่ผมชำใส่ดิน แล้วห่อถุง กะว่าทำขำๆ แต่ขำจริงๆ เป็นหมดทุกกิ่งเลยครับ ตอนแรกใบล่วงนึกว่าตายซะแล้ว แต่ก็ให้กำลังใจตัวเองว่ายังไม่ถึงกำหนดย่าพึ่งนับศพกิ้งมะนาว รออีกสักพักแตกยอดใหม่เลยครับ ดีใจมากๆ ฮะๆๆๆ
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 01:58:54 PM »

สวัสดีค่ะ อาจารย์....โห ยากมาก ๆๆ ค่ะ ไม่เป็นเลย

ถ้าให้ทำเองนี่รู้สึกว่า ต้นไม้ตายแน่ ๆ ค่ะ

แต่อย่างไรก้อตาม ต้องขอขอบคุณนะคะ ที่นำมาเผยแพร่
นี่ยังยากอีกหรือเนี่ยคู๊ณ ผมบีบเอาแต่เนื้อๆมาให้แล้วนะเนี่ย สงสัยขุดดินง่ายกว่า งัยก็ลองดูก่อนนะครับ อะไรที่เราไม่มีก็ตัดออกเอาที่จำเป็นครับ กิ่งพันธุ์ยังไงคงต้องมีไม่งั้นคงไม่รู้ว่าจะขยายพันธุ์อะไร ง่ายสุดผมว่าคุณเพาะถั่วงอกดูก่อนดีกว่าแล้วค่อยทำอย่างอื่น

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 02:02:22 PM »

ของผมลองทำแล้วครับ ได้ผลดีจริงๆครับ แต่ผมชำใส่ดิน แล้วห่อถุง กะว่าทำขำๆ แต่ขำจริงๆ เป็นหมดทุกกิ่งเลยครับ ตอนแรกใบล่วงนึกว่าตายซะแล้ว แต่ก็ให้กำลังใจตัวเองว่ายังไม่ถึงกำหนดย่าพึ่งนับศพกิ้งมะนาว รออีกสักพักแตกยอดใหม่เลยครับ ดีใจมากๆ ฮะๆๆๆ
ดีครับ ลองดูหลายๆวิธี วิธีนี้ผมแก้ปัญหาเรื่องถ่านแกลบด้วยครับ บางพื้นที่หายากเผาเองก็ขี้เกียจครับ คราวหน้าผมจะลองเอาวัสดุอื่นๆที่หาง่ายในพื้นที่ดูครับ แล้วเอามาเผยแพร่แลกเปลี่ยนความรู้กัน

สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 02:28:21 PM »

สุดยอด   เจ๋ง ใช้มะนาวพันธุ์แป้นรำไพ หรือ แป้นพวงชำกิ่งครับ

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
panthong
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 02:57:50 PM »

สวัสดัครับทุกๆท่าน จากการที่มีเกษตรกรต้องการขยายพันธุ์พืชโดยวิธีการต่างๆเพื่อเพิ่มผลผลิตมีหลายท่านที่ประสบผลสำเร็จ ที่ยังมีปัญหาก็มีอยู่ วันนี้ผมจึงมีทางเลือกหนึ่งในการขยายพันธุ์พืชโดยวิธีการตัดชำหรือปักชำครับเป็นวิธีที่จะว่าง่ายก็ง่ายจะว่ายากก็ยากผมว่า ไม่ยากครับถ้าเราทราบหลักการ เมื่อนำไปปฏิบัติโอกาสรอดของกิ่งพันธุ์มีสูงทีเดียว ลองดูกันนะครับ

อุปกรณ์ก็มี
1.กิ่งพันธุ์พืชในที่นี้ผมใช้กิ่งมะนาวครับเพราะผมปลูกอยู่เลือกเอาที่ใบเขียวเข้มๆเลยอายุ
   กิ่งประมาณ 45 วันขึ้นไปแต่อย่าให้แก่มากนะครับ

2.กรรไกรตัดกิ่งไม้ไม่มีไม่เป็นไรเอาคัตเตอร์แทน

3.คัตเตอร์

4.สเตร็ปโตมัยซินเพื่อป้องกันกิ่งพันธุ์จากโรคแคงเกอร์ไม่มีก็ไม่เป็นไร

5.น้ำยาเร่งรากใช้ NAA ใช้ IBA ก็ได้ตามที่มี

6.ถุงน้ำจิ้มไก่ ขนาดประมาณ 3 คูณ 5 นิ้ว ใส่ขุยมะพร้าวที่แช่น้ำแล้วบีบน้ำออกพอ 
   หมาดๆครับอย่าให้แฉะเพราะจะออกรากยาก เผลอๆกิ่งพันธุ์เน่าซะก่อน

7.เชือกพลาสติกสำหรับมัดถุง

รบกวนสอบถามพี่ชายหน่อยครับ ว่าสเตร็ปโตมัยซินเพื่อป้องกันกิ่งพันธุ์จากโรคแคงเกอร์เวลาไปซื้อที่ร้านขายปุ๋ยขายยาต้องบอกเขาว่าอย่างไรครับและก็ไม่ทราบว่าแถวไหนมีขายครับผมปลูกอยู่ที่ประจวบครับขึ้นไปแถวเพชรบุรีเป็นบางครั้งครับผมใช้คอปเปอร์ไปบ้างแล้วแต่ยังไม่ค่อยหายเท่าไหร่ครับรบกวนสอบถามด้วยนะครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์