หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แมงคาม หรือ แมงกว่าง แมลงปีกแข็งที่หาชมได้ยาก  (อ่าน 57802 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 01:33:35 PM »

ช่วงนี้เดือนพฤศจิกายน  แมงคามผสมพันธุ์เสร็จแล้ว  พ่อกับแม่แมงคามก็จะตายแล้วครับ  ส่วนไข่ก็จะรอการเติบโตในปีต่อไป เป็นวัฏจักรแมงคาม ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

mue0765
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2008, 12:19:37 PM »

ครับ...ขอบคุณสำหรับรูปภาพและความรู้ที่แบ่งปันครับ
9holo
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 12:52:45 PM »

หน้าบ้านครับ

สุชน   ตันศิริ
188/1 ม.6  ต.ต๊ำ
อ.เมือง  จ.พะเยา
56000
9holo
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 12:54:44 PM »

ขายให้เด็กๆเลี้ยงไว้ดูเล่นถ้าเอาไว้ชนต้องเพิ่มศูนย์อีกตัว  (เขาใหญ่กว่ายาวกว่านี้ครับ)

สุชน   ตันศิริ
188/1 ม.6  ต.ต๊ำ
อ.เมือง  จ.พะเยา
56000
น้าน้อย
seller
*

*โชคดีที่ได้อยู่แก่*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 02:07:32 PM »

ยิ้ม ;)โอนี่ถ้าลูกชายเจอตัวใหญ่ๆแบบนี้คงดีใจมาก เจอตัวเล็กๆยังดีใจป้อเล่นทั้งวัน อายจัง

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000
loeicity
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 05:38:58 PM »

ที่บ้านผมกะยังมีหลายอยู่ ช่วงหน่อไม้ออกหน่อเด้อ
Cake...
*

รวงข้าว...ในมือพ่อ

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 03:51:54 PM »

เห็นแมงกว่างแล้วนึกถึงตอนเด็กๆๆ  เอามาขวิดกัน ใช้ไม้ปั่นร่องเขา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
รู้สึกว่าจะมีช่วงเข้าพรรษา  พอออกพรรษาก็จะตายหมด
นายดาว
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 10:31:55 AM »

แต่ก่อนสมัยยังเด็กแถวบ้านมีเยอะแยะ ชอบไปจับมาชน(ขวิด)กันตามประสาเด็ก ก็สนุกไปอีกแบบ  แต่เดี๋ยวนี้หายากมาก
ลุงเข่ง ริมเซ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 02:22:38 PM »

ตอนเด็กๆผมชอบจับเอาชนกัน สนุกดีครับ
somPORRN
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:18:07 PM »

ผมอยู่จังหวัดลำปางคับ
ท่านใหนที่สามารถจับแมงคามมาได้ผมรับซื้อคับ
ถ้าปีนี้ไม่ทันเอาเป็นปีหน้าก้ได้คับผมต้องการแมงคามตัวใหญ่ๆๆและเขายาวเป้นตัวผู้นะคับ
ถ้าอยากรู้รายละเอียดโทรมาคุยกันได้คับ0813661422
somPORRN
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:20:41 PM »

ผมอยู่ลำปางคับ
ต้องการซื้อแมงคามตัวผู้ใหญ่ๆๆเขายาวๆๆคับ
ถ้าอยากรู้รายละเอียดโทรมาสอบถามได้นะคับ0813661422
Nine.
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 04:38:58 PM »

กระทู้นี้ต่อเนื่องเรื่องแมลง  ผมก็ขออนุญาตโพสเรื่องแมลงให้ชมกันนะครับ  ผมไม่รู้จักหรอก  รู้แต่ว่าตัวที่อยู่ด้านล่างนี้เป็นแมลงด้วงปีกแข็ง  ที่มีฟันแข็งแรงมาก  กัดต้นมะม่วงพรุนเลยครับขอบอก  โกรธ โกรธ

คาดว่าน่าจะเป็นชนิดเดียวกัน หรือกลุ่มเดียวกันครับ ผมชอบแงะเปลือกมะม่วงไล่ล่าเจ้าหนอนก่อนที่มันจะเป็นตัวด้วง มะม่วงโค่นเพราะเจ้าตัวนี้มีให้เห็นแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์

(จาก maipradaponline.com)
ด้วงเจาะลำต้นมะม่วง (Stem boring beetle)
ชื่อวิทยาศาสตร์ Plocaedrus fulvicovnis Guer.
ลักษณะการทำลายและความสำคัญ
ตัวหนอนของแมลงชนิดนี้จะเจาะลำต้นหรือกิ่งมะม่วง ทำให้ลำต้นตายได้ ตัวเมียหลังผสมพันธุ์จะวางไข่ ตามรอยแผลหรือตามเปลือกที่แตก เมื่อไข่ฟักออกเป็นตัวหนอน เริ่มใช้ปากเจาะไชเข้าไปในลำต้นบริเวณ ที่กัดกินคือ เนื้อเยื่อเจริญใต้เปลือกและชั้นท่อน้ำท่ออาหาร ทำเป็นอุโมงค์มีทิศทางไม่แน่นอน ตัวหนอน โตเต็มที่จะฝังตัวอยู่ในเนื้อไม้ โดยมีเศษของเนื้อไม้เป็นขุยคล้ายขี้เลื่อยสีน้ำตาลเข้มอัดแน่นรอบลำตัว ภายในอุโมงค์ที่หนอนอยู่ การเคลื่อนที่จะเคลื่อนไปตามแนวทางที่กัดกิน มักพบว่าการเคลื่อนที่จะคดเคี้ยว ไปมา ไม่ทราบทิศทางการเคลื่อนที่แน่ชัด เนื่องจากกัดกินทำลายชั้นท่อน้ำ ท่ออาหาร จึงมีผลทำให้ลำต้น อ่อนแอ และใบเริ่มเปลี่ยนเป็นสีเหลืองและร่วงหล่น ต้นจะตายอย่างรวดเร็วเมื่อมีการทำลายรอบลำต้น จากนั้นเมื่อจะเข้าดักแด้หนอนจะหดสั้นเข้าและเคลื่อนมาอยู่บริเวณใกล้เปลือกของลำต้น
การแพร่กระจายของฤดูการระบาด
อายุของแมลงชนิดนี้ไม่สามารถศึกษาได้ คาดว่าใช้เวลาหลายเดือนระยะดักแด้กินเวลามากกว่า 4 เดือน ในต้นมะม่วงจะพบหนอนวัยต่างๆ และดักแด้ปรากฏให้เห็นตลอดทั้งปี แต่ช่วงที่พบตัวเต็มวัยมากที่สุดคือ ระหว่างเดือนกุมภาพันธ์-เมษายน ช่วงเวลาที่พบด้วงชนิดนี้ระหว่างพระอาทิตย์เริ่มตกดินจะไม่พบด้วงชนิดนี้
การป้องกันกำจัด
1. เมื่อพบตัวแก่ซึ่งเป็นด้วงปีกแข็งและมีหนวดยาว ก็จับแล้วทำลายเสีย เพื่อป้องกันการขยายพันธุ์
2. กิ่งที่ถูกหนอนทำลาย ถ้าหากตัดโค่น ได้ก็ควรตัดเผาไฟเสีย
3. สำหรับต้นที่ถูกทำลายจนตาย ให้รีบโค่นแล้วเลื่อยเป็นท่อนสั้น ๆ เผาไฟเช่นกัน ถ้ากรณีระบาดมากในสวนจนกระทั่งปฏิบัติไม่ได้ในเวลาอันรวดเร็ว ให้สุมไฟเผาต้นช่วยเสียก่อน
4. เมื่อหนอนเข้าทำลายแล้ว การกำจัดทำได้ยาก แต่ถ้าหากระยะที่พบหนองเริ่มทำลาย ให้แกะเปลือกออกบ้างแล้วพ่นหรือทาลำต้นให้ทั่วด้วยสาร คาร์โบซัลแฟน (carbosulfan) แต่ถ้าอยู่ระยะ เข้าทำลายรุนแรง การรักษาต้นไม้ให้ฟื้นตัวเป็นไปได้ยาก
5. ทาหรือพ่นโคนต้นมะม่วงจากพื้นดินจนถึงระดับความสูง 2 เมตร เดือนละครั้ง ด้วยสารอัลดริน (adrin) อัตรา 400 กรัม ต่อ น้ำ 20 ลิตร ระหว่างเดือนมกราคมถึงพฤษภาคม สำหรับต้นที่ถูกทำลายรุนแรง แต่สารชนิดนี้มีข้อเสียคือพิษตกค้างในดินนานมาก

Liked By: nuch-inee

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 09:58:10 PM »

ยิ้มเท่ห์ นับถือจริงๆครับ ผมไม่เคยเห็นแมงคาม(แมงกว่าง)นานมากแล้วครับ...

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
phensiri
seller
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 10:29:32 PM »

ตอนเป็นเด็ก จับมาแล้วเอาเชือกผูกที่เขาแมงคามแล้วปล่อยมันบิน ไปรอบๆ จนสุดเชือก สนุกสนาน โตมาหน่อยสงสารมันเวลาเจอมันบินมาเกาะหลอดไฟที่บ้านก็จะเอากล้วยสุกให้กิน  แต่บ่เคยกินแมงคามคั่วหรือทอดเลยเด้อ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
GOYA
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 11:46:12 AM »

เมื่อวานได้ดูรายการ ''พระอาทิตย์บ้านฉันพระจันทร์บ้านเธอ'' ทางช่องทีวีไทย
ก็เลยเพิ่งรู้ว่าเจ้าแมงคาม หรือ แมงกว่าง เขาสามารถพรวนดินคลุกปุ๋ย(โดยการอึ) กลายเป็นปุ๋ยมูลด้วงกว่าง
โดยที่เราเพียงแค่ปล่อยด้วงกว่างตัวเมียลงไปบนขี้เลื่อยเขาก็จะขุดๆ พรวนๆ อึๆ และวางไข่ พอวางไข่เสร็จเขาก็จะขึ้นมาข้างบน
พอเราเอาเขาขึ้นมาข้างบนหมด(โดยการล่อด้วยอ้อยหรือมะละกอสุก) เราก็เอากองปุ๋ยที่เจ้าด้วงกว่างช่วยทำไว้ให้ ไปใส่ต้นไม้
สบายใจ...อิอิ...ดีจังเลยค่ะ... ยิงฟันยิ้ม
ข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ...หลงๆลืมๆ

ขอเดินตามรอยเท้าพ่อ
tawantok
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 12:14:03 PM »

http://www.thaipbs.or.th/clip/index.asp?content_id=282288&content_category_id=1070

ดูย้อนหลังได้ที่นี่ครับ

แมงกวางหรือด้วงกว่างผมเลี้ยงไว้ดูวงจรชีวิตมันเป็นงานอดิเรกยามว่างครับ
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์