มีสมุนไพร รักษาริดสีดวง แบบหายขาดมั้ย

<< < (4/7) > >>

theera.k:
  ริดสีดวงใช้เพชรสังฆาตได้ผลครับ ผมเป็นมาเกือบ 50 ปีมาบรรเทาได้กับเพชรสังฆาตนี่แหละครับ
  หั่นเป็นแว่นๆหนาประมาณครึ่งเซ็นตัดกล้วยสุกพอประมาณคำ แล้วเอาเพชรสังฆาตยัดไส้ หรือจะเป็น
  มะขามเปียกก็ได้ครับกินติดต่อกันสัก 14 วันๆละแว่นจะค่อยๆหายและหัวริดสีดวงจะค่อยๆหดตัวครับ
   ลองทดลองดูนะครับ   ผมเองขณะนี้ไม่มีอาการเลยแต่พยามอย่าให้ท้องผูกติดต่อกันหลายวันถ้ามีอา
  การเจ็บก็กินต่ออีกสบายใจได้เลยครับ ขณะนี้ผมอายุ 71 ปีครับ :-X :-X

phalikhit:
เพชรฆาต  ลองแล้ว หมดไป 2 ขวด  ไม่หาย
ไปหาหมออายุรกรรม รพ.ทหารแถวๆอนุสาวรีย์ชัย  ไม่หาย
ไปหาหมอทางเดินอาหาร รพ.เดิม เปิดก้นให้หมอดู หมอให้ยามาทานแล้วหาย
ทำท่าจะยังไม่หายสนิท
ไปอีกครั้ง เจอหมอคนใหม่ หมอจะขอดูก้น
จึงบอกว่าเคยมาแล้ว หมอคนก่อนเคยดูแล้ว และหายแล้ว ขอยาขุดเดิมก็แล้วกัน
หมอเปิดดูประวัคิอีกครั้งแล้วก็สั่งยาให้
ตอนนนี้หายแล้วครับ

นายร้อยเขาชนไก่:
อ้างจาก: Bakhamnoi ที่ ธันวาคม 01, 2010, 02:35:41 PM

มีคนรู้จักคนนึง  แกคุยว่าเป็นสูตรผีบอก...........
รับรองหายขาด  ทำมาแล้วหลายราย  รับประกันว่างั้น.........

ตัวยาก็  เพชรสังฆาต  นี่แหละครับ  แต่ครับแต่......เค้าบอกว่าต้องมีวิธีเอา........
เครือเพชรสังฆาต สดๆนี่แหละครับ...  สูตรการเอาคือ........
ให้เอาวันอังคาร.....ตอนเอาอย่าให้เงาทับเครือ...ให้หันหน้าไปทางทิศตะวันออก....(สรุปว่าน่าจะให้เอาตอนเช้า)
ได้มาแล้วให้ฝานเป็นแว่นๆ  แต่ตอนฝานให้กลั้นหายใจเพียงครั้งเดียว......ให้ได้ 7  ฝาน
เมื่อได้มาแล้วทั้ง 7 แว่น (ฝานเป็นแว่นๆ) เวลากินก็เอายัดใส่กล้วยกลืนลงท้อง
เพราะเค้าบอกว่ามันคันคอ....ต้องยัดใส่กล้วย...
แค่นี้แหละครับ  สูตรที่เค้าบอกว่า  รับประกันว่าหาย   ว่างั้นนะ..........

เคยได้ยินจากคนจีนมาเหมือนกันครับ ให้เอาวันอังคาร แล้วฝานเป็นแว่น ๆ กินสด ๆ นี่แหละวันละ 1 แว่น แต่แกบอกต้องมีบทสวดด้วย...

ปัญญาฟาร์ม:
เป็นต้นยังงี้นี่เอง พึ่งเคยเห็น

“เพชรสังฆาต” แก้ริดสีดวง

http://forum.kodhit.com/health/t304/

ต้นเพชรสังฆาต ชาว บ้านบางพื้นที่เรียกว่า สันชะฆาต ขั่นข้อ หรือสามร้อยต่อ ส่วนที่นำมาใช้เป็นยามีทั้งน้ำจากต้น ใบยอดอ่อน ราก และเถา โดยมีสรรพคุณดังนี้

น้ำจากต้น ใช้หยอดหูแก้หูน้ำหนวก แก้เลือดเสียในสตรีประจำเดือนไม่ปกติ และเป็นยาธาตุ ช่วยเจริญอาหาร

ใบยอดอ่อน ใช้รักษา อาการอาหารไม่ย่อย

ใบและราก ใช้เป็นยา พอก

เถา ใช้เป็นยารักษา ริดสีดวงทวาร

ยารักษาริดสีดวงทวารตามตำรายาไทย ใช้เถาสดกินวันละ 1 ปล้อง หรือประมาณ 2-3 องคุลีต่อหนึ่งมื้อ รับประทานจนครบ 3 วัน โดยหั่นบางๆ แล้วสอดไส้ในเนื้อกล้วยสุกหรือเนื้อมะขามเปียก แล้วกลืนลงไป ห้ามเคี้ยวกินสดๆ เพราะจะทำให้คันคอ

การศึกษาในปัจจุบันพบว่า อาการคันคอเกิดจากเพชรสังฆาตมีแคลเซียมออกซาเลตมาก เป็นผลึกรูปเข็มชนิดเดียวกับที่พบในบอนและเผือก ซึ่งอาจทำให้แพ้และเกิดการอักเสบในทางเดินอาหารได้ คนโบราณจึงมีวิธีการรับประทานโดยไม่ให้เกิดอาการระคายเคืองหรือเกิดน้อยที่ สุด

อีกวิธีหนึ่งก็คือ ใช้เถาตากแห้งนำมาบดเป็นผง แล้วบรรจุลงในแคปซูล เบอร์ 2 (ผงยา 250 มิลลิกรัม) รับประทานครั้งละ 2 แคปซูล วันละ 4 ครั้ง ก่อนอาหารและก่อนนอน รับประทาน 5-7 วัน อาการจะดีขึ้น โดยจะออกฤทธิ์ลดการอักเสบ บรรเทาปวด และห้ามเลือดในริดสีดวงทวาร

มีการศึกษาวิจัยถึงประสิทธิภาพของสมุนไพรเพชรสังฆาตในการรักษาโรค ริดสีดวงทวาร โดยเปรียบเทียบกับยาแผนปัจจุบัน พบว่าประสิทธิภาพในการรักษาใกล้เคียงกัน แต่ค่าใช้จ่ายถูกกว่าถึง 20 เท่า โรงพยาบาลชุมชนหลายแห่งจึงนำเพชรสังฆาตชนิดแคปซูลมาใช้ในการรักษาโรค ริดสีดวงแทนยาแผนปัจจุบันทั้งหมด โดยทั่วไปหากรับประทานเพชรสังฆาตประมาณ 5 วัน อาการริดสีดวงจะบรรเทาหายไปได้ แต่ที่สำคัญคือต้องปรับพฤติกรรมที่ทำให้ท้องผูกด้วย

ส่วนการศึกษาวิจัยเรื่องความเป็นพิษของสมุนไพรเพชรสังฆาต พบว่าเป็นสมุนไพรที่มีความเป็นพิษเพียงเล็กน้อยจนถึงไม่มีความเป็นพิษเลย โดยเป็นการศึกษาในสัตว์ทดลอง สำหรับในคนนั้นยังต้องศึกษาในระยะยาวต่อไป อย่างไรก็ตาม เท่าที่ได้นำมาใช้ ยังไม่มีรายงานความเป็นพิษในคน

โดยทั่วไปเราไม่ได้รับประทานเพชรสังฆาตเป็นอาหาร แต่นำมาใช้เพื่อเป็นยา ดังนั้นจึงไม่ควรรับประทานเป็นประจำและต่อเนื่องนาน และควรหมั่นสังเกตอาการผิดปกติของร่างกายที่อาจเกิดขึ้นด้วย

ทิดโส โม้ระเบิด:
ขอตอบแบบคนเคยเป็นแล้วหายนะครับ
ผมเคยเป็นและปัจจุบันหย่าขาดจากกันแล้วด้วยสมุนไพร อินทราชิตเบอร์ 9
นี่ไม่ได้เอามาช่วยโฆษณานะครับ ของเค้าดีจริงครับ มีไว้ติดบ้านเถอะกระปุก(ขวด)ละ 95 บาท
วิธีใช้แค่ทารอบ ๆ บริเวณที่เป็นก่อนนอน ไม่เกิน 7 วันจะดีขึ้นหรือหายขาดครับ
เวลาทาที่ก้นจะรู้สึกเย็นสบาย ๆ ครับ
หากหายดีแล้ว แนะนำว่าใส่บาตรกรวดน้ำไปให้เจ้าของสูตรหน่อยก็ดีครับ

ขอให้หายนะครับ เอาใจช่วย

ไปละ   อิอิอิ ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว