การเลี้ยงปลาดุกบิ๊กอุยในบ่อซีเมนต์กลม ต้นทุนต่ำ ได้ผลดี ใช้พื้นที่น้อย

<< < (3/5) > >>

goldenkoi:
สำหรับลิ้งค์นี้เป็นวีดีโอ การขุดบ่อดินสำหรับเลี้ยงปลาดุก
http://www.farmkaset.org/contents/default.aspx?content=00242

ฟาร์มงัวยิ้ม:
  สำหรับอัตราการให้อาหารของลูกปลาดุกเมื่อเลี้ยงลูกปลาดุกได้ประมาณ 30-45 วัน จะใช้อาหารสำเร็จรูปเบอร์ 200 โดยให้กินวันละ 2 ครั้ง เช้า-เย็น ปริมาณอาหารที่ให้คือ 3 กรัม/บ่อ ต่อมาก็ค่อย ๆเพิ่มปริมาณอาหารเป็นครั้งละ 5 กรัม/บ่อ และเมื่อปลาดุกโตขึ้นที่จะกินอาหารเม็ดใหญ่ได้ก็เปลี่ยนมาเป็นอาหารเม็ดสำเร็จรูปเบอร์ 202 จะให้เพียงวันละครั้งโดยจะให้ในมื้อเย็น ปริมาณอาหารครั้งละ 12 กรัม/บ่อ ทั้งนี้เพราะตอนกลางวันนั้นปลาดุกจะกินผักตบชวาเป็นอาหาร แต่หากต้องการให้ปลาดุกโตดีก็อาจจะเสริมปลาสด หรือไส้ไก่ ลงไปสัปดาห์ละครั้ง จะทำให้ปลาดุกโตเร็วยิ่งขึ้นภายในระยะเพียง 3-4 เดือนก็จะได้ปลาดุกขนาด 3-4 ตัว/กิโลกรัมเลยทีเดียว

ผลผลิตที่น่าพึงพอใจในการเลี้ยงปลาดุก

พบว่าหากทำการเลี้ยงปลาดุก 5 บ่อ จะใช้อาหารสำเร็จรูปเบอร์ 200 เพียง 1 กระสอบ และให้อาหารสำเร็จรูปเบอร์ 202 จำนวน 3 กระสอบ ใช้เวลาเลี้ยงประมาณ 3-4 เดือน ก่อนจะจับขายจะได้น้ำหนักรวมของปลาดุกประมาณ 150 กิโลกรัม/รุ่น ราคาปลาดุกกิโลกรัมละ 50 บาท รายได้จากการจำหน่ายปลาดุกก็จะเท่ากับ 7500 บาท หักลบค่าอาหารสำเร็จรูปที่ต้องจ่ายไปคิดเป็นค่าอาหารสำเร็จรูปเบอร์ 200 ราคากระสอบละ 580 บาท ขณะที่อาหารสำเร็จรูปเบอร์ 202 ราคากระสอบละ 520 บาท รวมค่าอาหารทั้งหมดแล้วเท่ากับ 2140 บาทต่อรุ่น ซึ่งหากท่านมาคิดหาค่าเฉลี่ยจะได้ผลผลิตจากการเลี้ยงปลาดุกครั้งละ 1072/บ่อ/รุ่น เลยทีเดียว
คุณ goldenkoi ครับลองวิเคาะห์ตัวเลขจากบทความข้างต้นจากลิงค์ข้างบนดูนะครับ
คิดง่ายๆ ให้วันละ 12 กรัม/บ่อ*5 ก็ใช้อาหารวันละ 60 กรัม เลี้ยง4 เดือน ก็ 120 วัน ก็เท่ากับ 7200 กรัม= 7.2 กก.เองใช่ไหมครับ อาหารเบอร์ 200 กับ 202 น่าจะเป็นยี่ห้อ ลักกี้ของบริษัทไทยลักซ์ กระสอบหนึ่งก็ 20 กก.แล้วครับ

อีส นครพนม ณ.ท่าอุเทน:
อ้างจาก: ไก่กุ๊ก ที่ พฤศจิกายน 28, 2010, 08:37:58 PM

เห็นมีคนเล่าให้ฟังว่า  คนที่เลี้ยงปลาดุก  ตอนเช้าเค้าจะออกไปลาดตระเวนไปตามถนน  เพื่อออกหาสุนัขที่ถูกรถชนตาย  แล้วก็เอามาโยนให้ปลาดุกกิน

ไม่รู้ว่าจริงเหรอปล่าวคะ  ก็เลยไม่กินปลาดุกเลย

ขอบคุณค่ะ 
 :(

ปลาดุกนะครับไม่ใช้ตะเข้จะมากินหมาตาย
ของยังงี้ไม่รองเลื้ยงดูไม่รู้หลอกครับเคยมีหรือครับปลาดุกโลละ50-60บาทถ้าไม่ไปนั้งขายเอง
ส่งผมให้เต็มที่ก็45ก็บุญแล้ว  การให้อาหารปลานะครับถ้าให้น้อยเกินไปปลาก็ไม่อยากโต
ของผมเลื้ยงบ่อดิน8บ่อกระชังในแม่น้ำอีก18กระชังลงปลารุ่นละ300000ตัวใช้อาหารที่38%
วันละ200โลเลื้ยง3เดือน4-5ตัวโล

นิตยา:
น่าสนใจดี  กำลังอยากเลี้ยงเลยค่ะ ลองสัก2ท่อๆละ100 ตัว
ช่วยบอกปริมาณอาหารที่ต้องให้แต่ละบ่อหน่อยได้ไหมคะ
จะได้เตรียมหาซื้ออาหารได้เหมาะสมค่ะ

piak2514:
ผมกำลังทดลองเลี้ยงอยู่ครับ บ่อซีเมนต์ประมาณ 4 ตารางเมตรปล่อยปลา 500 ตัว
คิดว่าเลียงไปสักเดือนนึงถึงจะ แยกปลาไปใส่อีกบ่อ กลัวว่ามันจะแน่นเกินไป
ตอนนี้ยังไม่ได้เตรียมบ่อครับ ช่วงนี้มีปลาตายทุกวัน วันละ2-3 ตัว ลักษณะคือจะเป็นรอยด่างสีขาวซีดตามลำตัว
ไม่ทราบว่าเป็นอะไร กำลังหาวิธีแก้ไขอยู่ท่านใดมีความรู้เรื่องนี้ขอคำแนะนำด้วยครับ --ขอบคุณครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว