หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกลูกเดือย (ของแม่) ที่หลังบ้าน  (อ่าน 77980 ครั้ง)
arphakon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:05:46 AM »

ขอดูภาพหน่อย   ไม่เคยเห็น   แต่ชอบกินจ๊ะ

MrTote (โต๋เต๋)
โต๋เต๋ไปตามใจปรารถนา
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:52:43 AM »

ขอดูภาพหน่อย   ไม่เคยเห็น   แต่ชอบกินจ๊ะ

หาไม่เจอทั้งเมล็ดและรูป ไว้ไปซื้อใหม่!
minja
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 12:48:36 PM »

ถ้าเราปลูกเอง จะเอาเมล็ดมากินได้อย่างไร ตำได้ไหมน๊า ฮืม
zeje
*

www.candygirlshop.com

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:16:46 PM »

อย่างนี้เม็ดขาวที่เราซื้อกินกันก็ปลูกไม่ได้สิ  เฮ้อ.....เศร้าจัง
baan hua toong
*

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 03:42:52 PM »

เพิ่งเคยเห็นต้นลูกเดือยเป็นครั้งแรกค่ะ  ขอบคุณที้่นำมาแบ่งปันค่ะ
josave69
*

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:49:33 AM »

มีใครแบ่งขายเมล็ดลูกเดือยสีม่วงไหมคับ อยากได้
phalikhit
*

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 11:11:20 AM »

เข้าอ่านทุกวัน ไม่ค่อยถนัด post ครับ

ตรงกันข้ามกับผม
เห็นกระทู้แล้วคันมือยิกๆ อยากจะโพสต์ให้ได้

พูดถึงลูกเดือยแล้ว ไม่มีใครพูดถึงลูกเดือยที่เขานำมาร้อยเป็นส้อยคอเลยนะครับ
อย่างนั้นเรียกว่า เดือยหิน แข็งมาก  กินไม่ได้

ประโยชน์ของลูกเดือย ก็ไม่มีใครพูดถึงได้ครบถ้วน (จึงทำให้เราเกิดคันไม้คันมือขึ้นมา)

บำรุงไต
  บำรุงม้าม ปอด กระเพาะอาหาร
  ช่วยขับปัสสาวะ
  บำรุงเลือดลมในสตรีหลังคลอด
  รักษาอาการคลื่นไส้อาเจียน ท้องเสีย
  แก้ไข้ เหน็บชา ชักกระตุก
  ใช้ลูกเดือยบดผสมข้าว ต้มเป็นข้าวต้มกินเพื่อบำรุงกำลัง หล่อลื่นกระเพาะอาหารและลำไส้
  แก้บวมน้ำ ปวดข้อเรื้อรัง
  ลูกเดือยต้มน้ำตาลสามารถช่วยแก้ร้อนในได้

ในเมล็ดเดือย มีส่วนประกอบของวิตามินและแร่ธาตุอื่น ๆ มากมาย
  ฟอสฟอรัส
  โพแทสเซียม
  แคลเซียม
  วิตามินเอ
  วิตามินบีหนึ่ง
    ฯลฯ
จึงเป็นอาหารที่ให้พลังงานแก่ร่างกายสูง อุดมไปด้วยสรรพคุณบำรุงกำลัง
สาร Coxenolide ในเมล็ดเดือยมีสรรพคุณในการยับยั้งการเจริญของเนื้องอก
และพบว่าสารสกัดด้วยนำหรือตัวทำละลายอินทรีย์จากรากหรือเมล็ดเดือยมีฤทธิ์
ทำให้การหมุนเวียนของเลือดที่ผิวหนังดีขึ้น และทำให้เส้นผมเจริญดีขึ้นด้วย

ลูกเดือยนิยมใช้ทำเป็นอาหารหวาน เช่น
  ลูกเดือยเปียก
  ลูกเดือยใส่กะทิ
  ใส่น้ำแข็งไส
  ขนมลูกเดือยถือเป็นขนมหวานพื้น ๆ ที่ไม่ฮือฮาเท่าไร
  น้ำลูกเดือยจะให้ฟอสฟอรัสสูงมาก
  ช่วยบำรุงสายตา
  บำรุงธาตุ
  เป็นอาหารสำหรับคนไข้พักฟื้น
  ช่วยเจริญอาหาร
นอกจากนี้ในลูกเดือยยังมีกรดอะมิโนที่กระตุ้นให้เซลล์สมองหลั่งสารที่ทำให้นอนหลับ
สมองที่ทำงานอยู่ตลอดเวลาจะได้หยุดพักชั่วคราว
จึงแนะนำให้ผู้ที่นอนไม่หลับ ดื่มน้ำอุ่นผสมลูกเดือยอาจจะช่วยให้นอนหลับได้

ลอกเขามา ครับ
จากนี่ครับ
http://www.moj.go.th/th/cms/detail.php?id=3430

Liked By: Ekachaiyan
Montana NK.
*

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 09:01:30 PM »

สนใจเรื่องเอาใบลูกเดือยมาทำข้าวสำมะปิจังเลยค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ บ้านคุณอยู่จังหวัดไหนคะ
มัณฑนาค่ะ
supawat
*

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:11:30 PM »

อยากได้เม้ดพันธืจังครับ
evogoo
*

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 05:26:57 PM »

;Dนั่นประโยชน์ ดีดี
mungkorn
*

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 05:33:42 PM »

สนใจเรื่องเอาใบลูกเดือยมาทำข้าวสำมะปิจังเลยค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ บ้านคุณอยู่จังหวัดไหนคะ
มัณฑนาค่ะ
ใช่อยากได้มาปลูกเหมือนกันค่ะ.... ขอเดาว่าน่าจะอยู่แถวบ้านดิฉันนะคะ สำมะปิ เนี่ย.... แถวอิสานป่าววววว
por1991
*

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 02:34:14 PM »

เพิ่งเคยเห็นว่าต้นเดือยเป็นอย่างนี้  ผมคิดม่ตลอดเลยว่าต้นมันเป็นไม้ยืนต้น  ห้าๆๆๆๆ

Liked By: ชาวนา™
kikoki
*

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 01:52:09 PM »

ตอนนี้มีลูกเดื่อย จะขาย อยู่ 20 ตัน เป็นเดื่อยขาว ครับ
ยังไม่ได้แกะเปลือกหรือที่เรียกกันว่ายังไม่ได้กระเทาะเปลือกอะครับ
ใครมีแหล่งขาย หรือใครสนใจ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
sittipron
*

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 12:36:02 PM »

ขอบอกตามตรงว่า ตั้งแต่เกิดมาอายุได้ 30 เพิ่งจะเคยเห็นว่าต้นลูกเดือยมีหน้าตาเป็นแบบนี้นี่เอง
แม่ลูกลิง
*

ลั้ลลาไปดังใจฝัน

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 04:02:45 PM »

พึ่งเคยเห็นและเพิ่งจะรู้ว่ามันปลูกอาจไม่ยากเท่าแกะมากิน

อยู่ตึก 5 วัน ที่เหลือ 2 วัน อยู่กับดิน
gogae
*

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 11:37:09 AM »

ขอร่วมแจมด้วยคนครับ

ที่บ้านโก๋ทำสวนยางพารา และในสวนจะมีไผ่เป็นจำนวนมาก สมัยก่อนเวลาโค่นต้นยางพาราที่หมดอายุใช้งานจะเหลือกอไผ่กำจัดยากมาก ชาวสวนจะเก็บกิ่งไม้ไปกองสุมที่กอไผ่ แล้วจุดไฟเผา หลังจากนั้นก็ปลูกลูกเดือยตรงที่เป็นกอไผ่ ไผ่กอที่ปลูกลูกเดีอยจะไม่แตกแขนง และตายไปเองโดยไม่ต้องใช้ยาฆ่า ได้ประโยชน์ทั้งกำจัดไผ่ แถมได้ผลผลิตเป็นลูกเดือยด้วย
ท่านใดต้องการกำจัดไผ่ก็ลองเอาภูิปัญญาบ้านๆแบบนี้ไปใช้ก็ไม่สงวนสิทธิ์ครับ

Liked By: everydaygreenlife

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์