หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกลูกเดือย (ของแม่) ที่หลังบ้าน  (อ่าน 47998 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 04:58:55 PM »

การปลูกลูกเดือย 

การปลูกลูกเดือย  ที่บ้านทำง่ายๆ ครับ  คือ  ขุดหลุมขนาดกว้าง 15x15 ซม.  (เหมือนพรวนดิน)  ใส่ปุ๋ยรองพื้น หรือถ้าดินดีไม่ต้องใส่ก็ได้  เสร็จแล้ว  หยอดลูกเดือยลงในหลุมประมาณ 3-7 เมล็ด  เสร็จแล้วก็รดน้ำให้ชุ่ม

ผ่านไปไม่เกิน 10 วัน  ลูกเดือยต้นเล็กๆ ก็จะโผล่ขึ้นมาให้เราได้ชมกันแล้ว  ถ้าปลูกไว้ในเขตบ้านก็ควรระวังเป็ด และ ไก่  เพราะมันชอบกินใบลูกเดือยนะครับ

ใช้เวลาไม่ถึง 3 เดือน ก็ได้เห็นหน้าตาของลูกเดือยแล้วครับ ... สำหรับลูกเดือยที่บ้าน แม่จะปลูกแค่  10-15 หลุม  เพื่อไว้สำหรับเก็บใบลูกเดือยไปใส่ในข้าวสำปิ หรือ ข้าวสำมะปิ  หรือบางที่เรียก  ข้าวปาด  ซึ่งเป็นขนมโบราณของหมู่บ้านผม  และอาจมีไม่กี่ที่ที่ยังคงอนุรักษ์วัฒนธรรมนี้ไว้  แต่หัวข้อนี้ผมยังไม่ข้อพูดถึงรายละเอียดมากนัก

ใบลูกเดือยจะให้สีเขียวคล้ายๆ กับใบเตย  และมีกลิ่นหอมต่างจากใบเตย (หอมคนละแบบ)  ดังนั้นคนโบราณจึงนิยมปลูกลูกเดือยไว้สำหรับบริโภคในครัวเรือนเสียมากกว่าจะปลูกเพื่อการค้า  สาเหตุเพราะราคาขายลูกเดือยนั้นถูกมาก  เมื่อเทียบกับต้นทุนแล้วถือว่าไม่คุ้มค่าครับ

ภาพแรกเป็นภาพต้นลูกเดือยที่อยู่หลังบ้าน (ข้างๆ ห้องน้ำ) ที่แม่เก็บใบไปทำข้าวสำปิหมดแล้ว  จึงเหลือให้เห็นเฉพาะลำต้นและลูกเดือยครับ  แต่อีกไม่นานลูกเดือยเหล่านี้ก็จะแก่แล้วล่ะ
  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2008, 04:30:16 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

ชาวนา™

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 05:01:30 PM »

ปลูกลูกเดือยแค่ไม่กี่หลุมก็เพียงพอและพอเพียงแล้วครับ  จะปลูกอะไรให้มากมาย  เพราะชาวบ้านอย่างเราๆ ท่านๆ คงไม่มีเครื่องสีลูกเดือยจริงไหมล่ะครับ  ฉะนั้นปลูกมากไปก็ไม่ได้เกิดประโยชน์อะไร  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ภาพนี้ลูกเดือยกำลังอ่อน (ระยะน้ำนม) เมื่อแกะดูแล้วจะเห็นว่ายังไม่มีเนื้อ แต่มีเพียงน้ำนมเหมือนข้าวเลยครับ
ชาวนา™

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 05:03:16 PM »

ลูกเดือยเมื่อเริ่มแก่ สายพันธุ์นี้จะเปลี่ยนเป็นม่วงหรือดำครับ  ผมแอบแกะชิมหลายเมล็ดเหมือนกัน  กลิ่นหอมดีนะ  ลองดู!!~
ชาวนา™

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 05:08:56 PM »

จบแล้วครับ  สำหรับการปลูกลูกเดือย  วิธีปลูกลูกเดือยไม่ยากอย่างที่คิดใช่ไหมล่ะ?  สำหรับโรคและแมลงเท่าๆ ที่เคยปลูกและสังเกตมาไม่ค่อยพบกับปัญหาและอุปสรรคครับ  ขอเพียงน้ำและปุ๋ยเพียงพอ  แค่นี้ก็ได้ผลผลิตเกือบ 100%  แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2008, 05:10:45 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
il3oo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 04:15:12 PM »

พูดถึงลูกเดือย แล้วทำให้คิดถึงตอนเด็ก สมัยก่อนเวลาดูหนังกลางแปลงตามงานบุญหรืองานวัดจะมีมัดลูกเดือยขายมัดละบาทหรือสองบาทนี่แหละค่ะ ยิงฟันยิ้ม แล้วก็มีพวกเม็ดมะขามคั่วกะถั่วลิสงคั่วทราย(แถวบ้านเรียกถั่วดินคั่ว)ขายคู่กันด้วย แต่ตอนเด็กชอบตังเมตรานกแก้วมากกว่าพวกลูกเดือยอ่ะ เคี้ยวทีไรไม่ระวังติดผมทุกทีเลย 555 ขยิบตา

อิิอิ...แค่ลูกเดือยก็ทำให้คิดย้อนวัยไปตั้งแต่ตอนเด็กเลยนะคะเนี่ย

ขอบคุณที่โพส์รูปให้ชมค่ะ ยิ้มเท่ห์
ชาวนา™

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 09:12:32 AM »

ไว้ลูกเดือยแก่  จะให้แม่เก็บมาแจกสมาชิกนะครับ  เพื่อจะได้ทำพันธุ์  และจะแจ้งให้ทราบในกระทู้แจกเมล็ดพันธุ์กันต่อไป
ruk
เกษตรกรมือใหม่
*

ขออุทิศชีวิตที่เหลือ เพื่อให้โลกมีสีเขียว

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 04:27:17 PM »

ดีจังเลย ชอบทานลูกเดือยมากแต่ไม่เคยคิดที่จะปลูก เพราะรู้สึกว่าน่าจะปลูกยาก ดูแลยาก
แต่พอได้อ่านที่คุณชาวนาเขียนมา ดูน่าสนใจมากเลย จะลองปลูกดูบ้างค่ะ
ว่าแต่ลูกเดือยแห้งที่เขาบรรจุถุงขายตามห้างน่ะ เราซื้อมาปลูกได้เลยใช่ไม๊คะ
รบกวนแจ้งด้วยนะคะ สนใจ อยากปลูกไว้ทานจัง
ขอบคุณค่ะ

เรียน  คุณรัก

ผมไม่แน่ใจว่าลูกเดือยในห้างเป็นอย่างไร  เนื่องจากไม่เคยดูครับ  ถ้ามีภาพพอจะตอบคำถามได้

ชาวนา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2008, 08:02:38 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

ขอเพียงได้ลงมือทำ สักวันความฝันจะเป็นจริง
165 ซ.จักรพงษ์ 5 หมู่ 10  ต.ไม้เค็ด อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25230
kraitong
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 09:53:03 AM »

มาชม มาจองไว้ก่อน
momotaro
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 05:47:47 PM »

ขอจองเมล็ดพันธุ์ด้วยคนครับ
ชาวนา™

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 08:01:09 PM »

โปรดติดตามระหว่างกลางเดือนพฤศจิกายน  น่าจะประกาศแจกได้  อาจจะจำกัดจำนวนนะครับ ขอให้เข้าเว็บบอร์ดกันเป็นประจำจะได้ไม่พลาดโอกาส  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณทุกท่าน
kraitong
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 09:40:58 AM »

เข้าอ่านทุกวัน ไม่ค่อยถนัด post ครับ
หล่อเล็ก
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 04:40:03 AM »

ลูกเดือยเมืองเลย  ยังไม่แก่ตอนนี้ พอเป็นน้ำนม
padee
staff
*

ป้าดี

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 12:56:01 PM »

คุณชาวนา  และคุณแมวเหมียว   หรือสมาชิกท่านอื่น  มีข้าวฟ่างปลูกไว้บ้างหรือเปล่าคะ

ชีวิตที่เรียบง่าย ปลูกต้นไม้ด้วยใจรัก
ชาวนา™

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 01:42:57 PM »

คุณชาวนา  และคุณแมวเหมียว   หรือสมาชิกท่านอื่น  มีข้าวฟ่างปลูกไว้บ้างหรือเปล่าคะ

เคยได้รับจาก พี่วุฒิ  เป็นข้าวฟ่างหวานพันธุ์ใหม่  สำหรับผลิตเอทานอล  แต่ปลูกแล้วไม่ได้ผลครับ  ให้แม่ปลูก ผมไม่ได้ปลูกเองผลก็คือไม่ได้แม้แต่เมล็ดจะทำพันธุ์ ... รอดูท่านอื่นๆ ว่ามีหรือเปล่า ร้องไห้ ร้องไห้
A380
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:56:07 AM »

....ดินทรายนิปลูกได้บ่น้อ จังใดกะขอนำแนเด้อคับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bluemoon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 05:15:00 PM »

บอกตรงๆ เพิ่งเคยเห็นต้นลูกเดือยเป็นครั้งแรกค่ะ ขอบพระคุณมากๆ เลย
แล้วเมล็ดพันธุ์ปกติหาได้จากที่ไหนคะ อยู่จันทบุรีค่ะ

เป็นน้องใหม่และสมาชิกใหม่ที่นี่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2009, 05:25:46 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์