ถามผู้รู้เรื่องรถเกี่ยวหน่อยครับ

(1/4) > >>

joss_sa:
อยากถามผู้รู้หรือเคยมีประสบการณ์เรื่องรถเกี่ยวมือสองญี่ปุ่นหน่อยครับ

อย่างพวกในรูปหรือรุ่นเล็กกว่านี้
พอจะใช้งานลุยนาปีใหวใหมครับ หรือใครเคยใช้ช่วยบอกเล่าให้ฟังหน่อยครับ
 :-[ :-[ :-[

คนเกษตร เมืองแป๊ะ:
จะใช้นาปีและเกี่ยวเฉพาะที่ตนเองใช่มั้ยครับ ประมาณกี่ไร่ครับ
ถ้าไม่ติดเรื่องงบประมาณผมว่าแนะนำว่าน่าจะเอารุ่นที่ใหญ่ที่มีขายอยู่ในตอนนี้ดีกว่ามั้ยครับ เกี่ยวและสีข้าวในตัวจบในขั้นตอนเดียวครับ
แถวบ้านผมก็มีใช้กันอยู่ครับ แต่ถ้าจะรับจ้างด้วยก็พอได้แต่ก็คงไม่เท่ารุ่นใหญ่ๆ ของพี่ไทยเส็งหรือศักดิ์พัฒนาเขาหรอกครับ
ถ้าไงลองเปรียบเทียบข้อมูลกันดูครับ

joss_sa:
อ้างจาก: คนเกษตร เมืองแป๊ะ ที่ พฤศจิกายน 25, 2010, 04:53:15 PM

จะใช้นาปีและเกี่ยวเฉพาะที่ตนเองใช่มั้ยครับ ประมาณกี่ไร่ครับ
ถ้าไม่ติดเรื่องงบประมาณผมว่าแนะนำว่าน่าจะเอารุ่นที่ใหญ่ที่มีขายอยู่ในตอนนี้ดีกว่ามั้ยครับ เกี่ยวและสีข้าวในตัวจบในขั้นตอนเดียวครับ
แถวบ้านผมก็มีใช้กันอยู่ครับ แต่ถ้าจะรับจ้างด้วยก็พอได้แต่ก็คงไม่เท่ารุ่นใหญ่ๆ ของพี่ไทยเส็งหรือศักดิ์พัฒนาเขาหรอกครับ
ถ้าไงลองเปรียบเทียบข้อมูลกันดูครับ

เก็บข้อมูลครับ ไว้ใช้เฉพาะตนเองแล้วก็เพื่อเพื่อนบ้านนิดหน่อย ของตัวเองประมาณ 20 ไร่ครับ ถ้าพร้อมกลับไปทำเต็มตัวเมื่อใหร่ก็คงจะเพิ่มขึ้นตามแรงที่สามารถทำได้ครับ แล้วพวกนี้ พังแล้วมีอลัยซ่อมใหมครับ เพราะเห็นราคาเก็บเกี่ยวซัก 2-3 รอบก็น่าจะคุ้มกับการลงทุน ถ้ามันไม่พังซะก่อน  ;D ;D ;D แต่ก็แค่ลองเก็บข้อมูลดูก่อนครับ

compact:
ไม่แนะนำครับ
เพราะตัวรถเกี่ยวมีส่วนที่เคลื่อนไหวเยอะมาก อัตราการสึกหรอก็เยอะเป็นเงาตามตัว ไม่ว่าจะเป็นสายพานทั้งหลาย โซ่ลำเลียงต้นข้าวจากหัวเกี่ยว โซ่ลำเลียงต้นข้าวเข้าตู้นวด แล้วก็รางโซ่ลำเลียงเกี่ยวเยอะเท่าไหร่รางสึกถึงกับขนาดว่าขาด ก็มีให้เห็นเป็นปกติ เว้นแต่ว่าคุณจะหาอะหลัยมาเปลี่ยนได้ มองรถเกี่ยวมือสองคูโบต้าดีกว่าครับหากเทียบกับตัวนี้

คนเกษตร เมืองแป๊ะ:
20 ไร่ก็เยอะพอได้ครับ และที่นาเป็นดินแบบไหนครับมีโหล่มมั้ย
ถ้าจะเอาพอเกี่ยวได้ก็คูโบต้าที่โฆษณาให้เห็นอยู่ตอนนี้ แต่ถ้าคิดยาวๆ เล่นตัวใหญ่มั่นใจกว่าครับ
แถวบ้านผมก็เล่นกันเยอะ ตอนแรกก็เอาคูโบต้ามาใช้แต่พอลองเทียบราคาต้นทุนกับปริมาณงานที่ทำได้ก็เลยเปลี่ยนเป็นตัวใหญ่ดีกว่า
แบบว่าที่บ้านเป็นนาปีต้องรีบเกี่ยว ถ้าช้าไม่ทันเขาเอาไปกินหมดครับ ราคาอาจแพงกว่าแต่ไม่กี่ปีก็คืนทุนแล้วครับ
สำหรับผมถ้าจะเล่นก็เล่นตัวใหญ่เลยครับ มือสองก็ได้แถวบ้านผมไปซื้อกันเองจากแถวพิษณุโลกครับ

ต้องตัวนี้เลยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป