ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลี้ยงไก่ไข่ แบบพอเพียง 10-20 ตัว จะเริ่มยังไงดี ครับ  (อ่าน 14326 ครั้ง)
bun_bun
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 11:29:33 AM »

;)อยากเลี้ยงไก่ไข่ แบบพอเพียง 10-20 ตัว  จะเริ่มยังไงดี ครับ ตกใจ :oพันธุ์ไก่ไข่หาซื้อได้ที่ไหน (ผมอยู่ อ.เมือง จ.นครราชสีมา)

;)ถ้าจะซื้อพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์มาเลี้ยงเพื่เอาลูกไก่ไข่ ต้องทำยังไง (หาซื้อพันธุ์ที่ไหน)
   รูดซิบปาก รูดซิบปาก

Liked By: kasetnewlife, Nutthavud

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 

udom101
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 11:17:26 PM »

เลี้ยง ไก่ บ้าน ครับ 

ตอนแรก UDOM  ก็หลงทางแบบนี้และครับ  คิดว่าอยากกินไข่ ต้อง เลี้ยง ไก่ไข่

ไม่จำเป็นครับ  ไกบ้าน ก้ทานได้   UDOM  เลี้ยงไก่ บ้าน กิน ไข่ อร่อยมากมาย

**** คิดอย่างยั่งยืน ****
farmer by finger
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 10:37:00 AM »

เอาแบบคุณ อุดม ว่านั่นแหละครับ ไข่รสชาดดีกว่าไก่ไข่อีก
แต่ถ้าจะเรียนรู้การเลี้ยงไก่ไข่เพื่อขยายสเกล ก็ให้ระวังสงครามไข่ไก่
ที่จะเกิดในไม่ช้านี้เพราะ เอ้กบอร์ดไม่มีแล้ว มีการนำเข้าแม่พันธุ์จำนวนมาก
คาดว่า ปีหน้า รบกันแหลก
shama
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 09:21:12 PM »

;)อยากเลี้ยงไก่ไข่ แบบพอเพียง 10-20 ตัว  จะเริ่มยังไงดี ครับ ตกใจ :oพันธุ์ไก่ไข่หาซื้อได้ที่ไหน (ผมอยู่ อ.เมือง จ.นครราชสีมา)

;)ถ้าจะซื้อพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์มาเลี้ยงเพื่เอาลูกไก่ไข่ ต้องทำยังไง (หาซื้อพันธุ์ที่ไหน)

ต้องถามก่อนครับว่าจะเลี้ยงไว้กินหรือว่าไว้จำหน่ายครับถ้าเลี้ยงไวจำหน่ายแค่นี้ผมบอกได้เลยครับขาดทุนต้องมีเป็นพันขึ้นถึงจะคุ้มทุนครับเพราะนำมาหักลบแล้วจะเหลือกำไรครับถ้าแค่นี้รับรองกำไรหายทุนหดแถมติดลบแน่ครับ ถ้าเลี้ยงไว้กินไก่บ้านครับโปรตีนดีกว่า

ปล.อาจคิดว่าไข่เล็กไปใช่ไหมครับ ขอบบอกให้ทุกท่านรู้นะครับคิดผิดไปแล้วครับไข่ใบเล็กหรือใหญ่ ไข่แดงเท่ากันหมดครับไม่เชื่อลองไปซื้อไข่ไก่แต่ละเบอร์มาตอกดูไข่แดงครับ เพราะฉะนั้นเสียเงินซื้อไขใบใหญ่ราคาแพงแต่ได้ไม่กี่ใบทำไมคับไม่ซื้อไข่ใบเล็กแต่ได้หลายใบ แต่สารอาหารเท่ากันหละครับ สารอาหารในไข่ขาวแทบจะไม่มีประโยชน์อะไรนะครับสารอาหารอยู่ที่ไข่แดงหมด ไข่ขาวจะเป็นตัวพยุงไข่แดงไม่ให้กระเทือนก็เท่านั้นเองครับไม่ให้เละ ที่ใบใหญ่ไข่ขาวเยอะครับถ้าพูดถึงทางวิทยาศาตร์การทดลองแล้วอาจจะ งง ครับเพราะได้ทำการทดลองแล้วสารหารเท่ากันทุกใบครับไม่ว่าเล็กหรือใหญ่
Darth Palm
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 08:31:19 AM »

ถ้าเลี้ยงใว้กินเองในครอบครัว หรือไก่มันขยายจำนวนมากเกินไป อาจจับขายบ้างเพื่อควบคุมประชากร
เลี้ยงแบบนี้ก็ได้ครับ สบายๆไม่ยุ่งยาก
http://www.datepalmthai.com/bthkhwam/Entries/2010/11/10_tn_trakul_ki.html

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
PEEBIG
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 09:30:03 AM »

ต้องถามก่อนครับว่าจะเลี้ยงไว้กินหรือว่าไว้จำหน่ายครับถ้าเลี้ยงไวจำหน่ายแค่นี้ผมบอกได้เลยครับขาดทุนต้องมีเป็นพันขึ้นถึงจะคุ้มทุนครับเพราะนำมาหักลบแล้วจะเหลือกำไรครับถ้าแค่นี้รับรองกำไรหายทุนหดแถมติดลบแน่ครับ ถ้าเลี้ยงไว้กินไก่บ้านครับโปรตีนดีกว่า

ปล.อาจคิดว่าไข่เล็กไปใช่ไหมครับ ขอบบอกให้ทุกท่านรู้นะครับคิดผิดไปแล้วครับไข่ใบเล็กหรือใหญ่ ไข่แดงเท่ากันหมดครับไม่เชื่อลองไปซื้อไข่ไก่แต่ละเบอร์มาตอกดูไข่แดงครับ เพราะฉะนั้นเสียเงินซื้อไขใบใหญ่ราคาแพงแต่ได้ไม่กี่ใบทำไมคับไม่ซื้อไข่ใบเล็กแต่ได้หลายใบ แต่สารอาหารเท่ากันหละครับ สารอาหารในไข่ขาวแทบจะไม่มีประโยชน์อะไรนะครับสารอาหารอยู่ที่ไข่แดงหมด ไข่ขาวจะเป็นตัวพยุงไข่แดงไม่ให้กระเทือนก็เท่านั้นเองครับไม่ให้เละ ที่ใบใหญ่ไข่ขาวเยอะครับถ้าพูดถึงทางวิทยาศาตร์การทดลองแล้วอาจจะ งง ครับเพราะได้ทำการทดลองแล้วสารหารเท่ากันทุกใบครับไม่ว่าเล็กหรือใหญ่

ผิดแล้วครับโปรตีนอยู่ที่ไข่ขาวเยอะครับ ลองหาข้อมูลดูครับ

นักเพาะกายจะกินไข่ต้มมื้อละหลายๆฟอง จะกินไข่แดงแค่ฟองเดียวแก้เลี่ยนเท่านั้น

ไข่ 1 ฟองมีโปรตีนประมาณ 8 กรัม แหล่งอ้างอิงมาจากเวปเพาะกาย

ลองพิมพ์คำว่าเพาะกายในกรูเกิ้ลแล้วเข้าไปอ่านดูครับ

MrTote (โต๋เต๋)
โต๋เต๋ไปตามใจปรารถนา
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 11:58:32 AM »

ปริมาณสารอาหารในไข่ไก่ ๑ ฟอง

วิตามินในไข่ไก่ ๑ ฟอง

โคลีน เป็นสารอาหารที่มีความสำคัญต่อการสร้างเซลล์สมองช่วยเสริมสร้างความจำ(Cognitive function) ยังทำหน้าที่เป็นสารสื่อนำประสาท ช่วยให้การทำงานของสมองเป็นไปอย่างสมบูรณ์ ลดการเสื่อมของเซลล์สมอง ซึ่งเป็นสาเหตุของโรคอัลไซเมอร์ (Alzheimer)

เกลือแร่ในไข่ไก่ ๑ ฟอง

สรุปว่ากินมันทั้งฟอง (ไข่ขาว+ไข่แดง) นั่นแหละ

ที่มา http://555aha.com

ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 01:44:52 PM »

อยากเลี้ยงไก่ ไว้กินใข่
ประการแรก ต้องมีแม่ไก่ คริๆ
ที่สวนผมเลี้ยงไก่หลายๆชนิดรวมๆกันครับ
ทั้งสามสายเลือด ไก่ใข่ ไก่เนื้อ มั่วไปหมด
อาทิตย์นึงก็เก็บใข่ได้ประมาณนี้อะครับ\/
ต้องเดินหาทั่วสวนเลย
ถ้าหลงหาไม่เจอ แป๊บเดียว แม่ไก่พาลูกน้อยๆมาเดินแล้ว

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 01:47:17 PM »

ต้องเก็บทุกอาทิตย์อะ ไม่งั้นแม่ไก่
จะฟักใข่ แบบนี้อะ เผลอไม่ได้เลย
ตอนนี้ลูกไก่แน่นสวนเลย กำ
เด๋วตรุษจีนปีนี้ จะเชือด ให้หมดเลย

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
bun_bun
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 09:51:03 AM »

ยิงฟันยิ้ม  ขอบคุณทุกควมคิดเห็นครับ ยิ้มเท่ห์ อายจัง

แต่ตอนนี้ผมได้ไก่ไข่ไว้เลี้ยงแล้วครับ  เป็นไก่พันธุ์โร๊ดฯ  จากคุณณรงค์ชัย ครับ (อายุราว 3เดือนครับ)  กะว่าจะเอาไว้เป็นพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ และเลี้ยงไว้กินไข่ด้วย   (เลี้ยงแบบกึ่งปล่อยธรมชาติครับ)

ก็จะไม่หยุดนิ่งครับ  หาข้อมูลไปเรื่อย ๆ (แบบพอเพียง-ไม่ต้องพึ่งพากลไกการตลาดและของพ่อค้าคนกลาง) เพื่อขยายฝูงไก่ไปยังบ้านเกิดด้วยครับ (อ.ด่านขุดทด)

ขอบคุณจริงๆ สำหรับทุกคำตอบครับ

"พอเพียง" ไม่ใช่ทำแค่พอกินไปวัน ๆ แต่เป็นการทำเพื่อให้พอมี พอกินอย่างยั่งยืน 
bun_bun
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 09:55:46 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม นี่ครับไก่โร๊ดจากคุณณรงค์ชัย

Liked By: liveclick

ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 07:48:39 PM »

ยิ้มเท่ห์ หวัดดีครับคุณบัน-บัน ผมเจตน์ครับ อยู่ อ.ด่านขุนทดเหมือนกัน
      ได้ไก่ไข่จากคุณณรงค์ ผมจะติดต่อยังไงครับ สนใจเหมือนกัน่ะ อิอิ

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
bun_bun
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 10:53:36 AM »

ณ วันวาน ที่แทบจะไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับไก่ไข่ ถึง ณ วันนี้พอจะรู้มากขึ้นและจะไม่หยุดนิ่ง จะค่อย ๆ ศึกษาหาความรู้และประสบการณ์ไปเรื่อย ๆ โดยไม่ยึดติดเรื่องของเวลา ปล่อยให้เวลาเป็นไปตามวิถีของมัน   ขออนุญาตรื้อฟื้นกระทู้นี้มาอัพเดทนะครับ เพื่อขอบคุณเวปเกษตรฯและท่านผู้รู้ผู้ที่คอยชี้แนะ ให้คำปรึกษาทุก ๆ ท่าน
       จากไก่โร๊ดฯ รุ่นแรก ผ่านการเลี้ยงดูแบบเลี้ยงด้วยศึกษาไปด้วย ผิดบ้าง ถูกบ้าง (ผิดซะมากกว่า)  จนตอนนี้รุ่นแรกต่างแยกย้ายกันไปอยู่ ณ ที่ต่าง ๆ (เพื่อน) สมช. แบ่งไปครับ  ยังคงเหลือไว้แต่ทายาท ตามรูปเป็นทายาทรุ่นหลานแล้วครับ

ตามด้วยรูปของว่าที่พ่อ แม่พันธุ์ชุดใหม่ครับ พร้อมผลิตทายาทรุ่นต่อไป ต่อไป และต่อไป ............

yob
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 10:11:26 PM »

เรียนถามอาจารย์ bun ครับ
การคัดเลือก พ่อ แม่ พันธ์ใช้หลักอะไรครับ
-การไข่
-การเจริญเติบโต
-รูปทรง
-ฯลฯ แล้วเรียงความสำคัญอย่างไรครับ  ยิ้ม
bun_bun
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 09:33:14 AM »

เรียนถามอาจารย์ bun ครับ
การคัดเลือก พ่อ แม่ พันธ์ใช้หลักอะไรครับ
-การไข่
-การเจริญเติบโต
-รูปทรง
-ฯลฯ แล้วเรียงความสำคัญอย่างไรครับ  ยิ้ม

การคัดพ่อแม่พันธุ์ไก่ไข่ถ้าจะพูดตามหลักวิชาการก็น่าจะคัดเลือกจากแม่ไก่ที่ให้ไข่ดก ไข่นาน รูปร่างสมบูรณ์ ลักษณะตรงตามสายพันธุ์ ไม่ป่วยหรือเคยเป็นโรคติดต่อ  ส่วนพ่อพันธุ์ก็มาจากแม่พันธุ์ที่มีลักษณะดีตรงตามสายพันธุ์ แข็งแรง สมบูรณ์ อะไรประมาณเนี๊ยะ...

แต่ที่ผมเลี้ยงอยู่ไม่ถึงขั้นนั้นหรอกครับ ก็ดูจากสายพันธู์(แท้/ผสม)  คัดเลือกตัวที่รูปร่างสมส่วน แข็งแรง การเจริญเติบโตดี ไม่เคยป่วยมาก่อน(ข้อนี้มีปัจจัยอื่น ๆ อีก)  ส่วนแม่พันธุ์สาวๆ แรก ๆ ก็ยังไม่เน้นเรื่องการให้ไข่(ดก) เพราะต้องดูกันยาว ๆ เอาเป็นว่าแข็งแรง รูปร่างดี โตเร็ว ลักษณะดี ตรงตามสายพันธุ์ ผมก็เก็บไว้เป็นแม่พันธุ์ครับ

ถ้าจะให้ลำดับความสำคัญ ก็น่าจะเป็น....

1. สายพันธุ์
        2. การให้ไข่(แม่พันธุ์)
        3. การเจริญเติบโต (ตัวที่โตเร็ว-แข็งแรง)
        4. ประวัติการป่วย หรือการให้วัคซีน
        5.  อื่น ๆ............. 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์