หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นทุนการปลูกพืชและเลี้ยงสัตว์ ( ท่านใดมีข้อมูลที่แท้จริง นำมาลงไว้ด้วยครับ)  (อ่าน 28606 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
vud
staff
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 5471


« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 10:30:06 PM »

    ได้สำรวจต้นทุนการปลูกมันสำปะหลังในเขตจังหวัดปราจีนบุรีของเกษตรกรได้ผลการสำรวจดังนี้
                  ค่าลงทุนของเกษตรกรที่มีพื้นที่ทำกินเป็นของตนเองและมีต้นพันธุ์มันสำปะหลังเองด้วย
     1 ค่าไถดะครั้งแรก                                              250  บาทต่อไร่
     2 ค่าปุ๋ยขี้ไก่หว่านคลุกดินไร่ละ 1  ตัน ราคา                   1200 บาท
     3 ค่าแรงงานหว่านปุ๋ยไร่ละ                                       100  บาท
     4 ค่าไถแปร( ไถครั้งที่สอง)                                     250  บาทต่อไร่
     5 ค่ายกร่องด้วยผานยกร่อง                                       250 บาทต่อไร่
     6  ค่าตัดต้นพันธุ์และนำไปปลูกตามร่อง                           300  บาทต่อไร่
     7  ค่าสารกำจัดวัชพืชในร่องมัน                                    200  บาทต่อไร่
     8  ค่าปุ๋ยเคมี  50  กกต่อไร่                                      1000 บาท
     9  ค่าแรงงานใส่ปุ๋ย                                                 150  บาทต่อไร่
    10  ค่ารถไถขุดมัน                                                  300  บาทต่อไร่
     11  ค่าขนหัวมันขึ้นรถบรรทุก    ตันละ  200 ระยะทางไม่เกิน 20  กม. บาท ถ้าได้ไร่ละ 4 ตัน จะเสียค่าขนส่ง    800  บาท
     12  ค่าขนส่งไปขายไร่ละ  4 ตัน                                                         600  บาท
                      รวมต้นทุนทั้งหมด                     5150   บาทต่อไร่ โดยเฉลี่ย
             ถ้าได้ผลผลิตมัน  4  ตันต่อไร่ และราคาตันละ   2000 บาท   จะเหลือรายได้  2850  บาทต่อไร่
             ถ้าราคามันขึ้นไปถึง   ตันละ  3000  บาท ก็จะได้รายได้เพิ่มมากขึ้น
           แต่ถ้าราคมมันต่ำกว่า   ตันละ  1500  บาทจะขาดทุนทันที 
          *   แต่ราคาต้นทุนนี้ไม่ได้นับรวมถึงค่าสารเคมีในการกำจัดเพลี้ยแป้งถ้าหากมีการระบาดต้อง ชุบท่อนพันธุ์และฉีดพ่นยาด้วย  ดังนั้นเกษตรกรจึงมีความเสี่ยงสูงที่จะขาดทุนแม้ราคามันสำปะหลังจะราคาถึง   กก  ละ  2  บาท ก็ตามถ้ามีโรคแมลงระบาดโดยทั้งนี้ไม่นับรวมผลกระทบจากภันธรรมชาติอื่นๆอีก
             สมาชิกท่านใดมีข้อมูลที่แท้จริงในการปลูกพืชหรือเลี้ยงสัตว์ กรุณานำมาเผยแพร่ด้วยครับ เพื่อเป็นข้อมูลของพวกเราเองในการตัดสินใจทำการเกษตร  แต่ขอให้เป็นข้อมูลที่แท้จริง พร้อมเงื่อนไขต่างๆ ไม่ใช่ลอกเขามานะครับ  การที่เรามีข้อมูลต้นทุนก็จะทำให้รู้ว่าอะไรลดได้ อะไร ลดไม่ได้  แต่การลงแรงเองนั้นเป็นการลดต้นทุนได้แน่นอน
         
     


Liked By: tom_freed, iamsu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 10:39:07 PM โดย vud » บันทึกการเข้า

pipit
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 22



« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 05:35:55 PM »

--ขอบคุณคับ ข้อมูลดีดี---
บันทึกการเข้า
mavin
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 61


« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 08:04:15 PM »

  สวัสดีครับ เรื่อง การเลี้ยงวัว จะเล่า ให้ฟังเท่าที่ผมได้เลี้ยงมาครับ จะพูดถึงต้นทุน มันก็สูงพอสมควร เริ่มจากเราหาซื่อลูกวัวมา ลูกวัวอายุประมาน10 เดือนราคาประมาน5,000 บาท ถ้าหนึ่งปีขึ้นไป ราคาประมาน 8,000 ถึง 10,000 บาทครับ ราคานี้ที่จังหวัดประจวบครับ ผมอยู่อำเภอบางสะพานน้อย จ. ประจวบ ผมเลี้ยงวัวชุดแลก จำนวน 10 ตัว ซื่อมาในราคาต่างกัน สรุปเลยนะ ผมลงทุนซื่อ ลูกวัวมา 70,300 บาท ผมเลี้ยงมาเป็นเวลาปีครึ่ง แล้วขายไปให้คน ที่นำไปขุนต่อ รายได้ที่ผมได้รับ เป็นเงินทั้งหมด 16,0000 บาท เงินลงทุนค่าอาหาร ผสมต่อเดือนประมาน2,500 บาทอาหารผสมที่ว่านี้ผสมเองครับ สว่นผสมก็มี  มันเส้นแห้ง  ลำละเอียด  ลำหยาบ  ต้นกระถินบด  กากปลาม์  วิตามิลแบบผง อาหาร1,000 กิโลใช้วิตามิล 500 กรัม ครึ่งกิโลใช้เครื่องผสม ค่าอาหารปีครึ่งเป็นเงินประมานนะครับ 40,000 ถึง50,000 บาทจะมีกำไล ตอบแทน40,000 ถึง50,000 บาท การเลี้ยงวัว เราต้องมั้นใจว่าเราดูแล้วมันจะจริญเติบโตดี ก็จะมีกำไลมาก ดูที่พันธุ์ด้วยครับ ต้อนนี้ที่นิยมเลี้ยงวัวเนื่อที่ดีที่สุด ได้แก่พันธุ์ ชาโลเลลูกผสมอะไรก็ได้  พันธุ์กำแพงแสน  พันธุ์ แบ๊คกัส ต้อนนี้ผมได้ซื้อเขามา12ตัว เลี้ยงรุ้นที่ 2 ผมเลี้ยงในสวนปลาม์ พอเย็นก็ให้ อาหาร หนึ่งมื้อ แล้วก็ตัดหญ่าที่แปลง ก ร ป ใกลบ้านเพื่อเป็นการเสริม หญ่าในสวน ผมโพสรูปมาให้ดูดว้ยครับ การเลี้ยงวัวถ้าหวังผลกำไรมาก คงไม่ได้ตามใจคิด เป็นอาชีพเสริม แต่เลี้ยงวัวไม่มีการขาดทุน ที่ผมเล่ามานี้ เป็นประสบการของผมเอง
บันทึกการเข้า
vud
staff
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 5471


« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 04:29:43 PM »

                                          ต้นทุนการปลูกปาล์มน้ำมันต่อไร่( ปีที่หนึ่ง)พื้นที่ปราจีนบุรี
 

1.ค่าบุกเบิกปรับพื้นที่และยกร่องไร่ละ                                                    7000  บาท
2.ค่าวางแนว ขุดหลุม ใส่ปุ๋ยรองพื้นและปลูก ไร่ละ                                       500  บาท
3.ค่าพันธุ์ปาล์มไร่ละ  22 ต้นๆละ55-90 บาทเป็นเงิน                       1210-1980   บาท
4.ค่าปุ๋ยเคมี ยากำจัดศัตรูพืช วัชพืช และแรงงานดูแล                                  1650 บาท
                                                    รวม                          10360-11140  บาท
  หมายเหตุ  ถ้ามีการวางระบบน้ำหยดจะต้องลงทุนอีกประมาณไร่ละ                   6000  บาท
               ไม่รวมค่าขุดสระเพื่อเก็บกักน้ำไว้ให้ต้นปาล์มในฤดูแล้ง


Liked By: tom_freed, chunkung
บันทึกการเข้า
patana
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 10


« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 03:01:43 PM »

ค่าลงทุนของเกษตรกรที่มีพื้นที่ทำกินเป็นของตนเองและมีต้นพันธุ์มันสำปะหลังเองด้วย
     1 ค่าไถดะครั้งแรก                                              250  บาทต่อไร่
     2 ค่าปุ๋ยขี้ไก่หว่านคลุกดินไร่ละ 1  ตัน ราคา                   1200 บาท
     3 ค่าแรงงานหว่านปุ๋ยไร่ละ                                       100  บาท
     4 ค่าไถแปร( ไถครั้งที่สอง)                                     0  บาทต่อไร่ ( ดินที่นี้เป็นดินแดงและร่วนมากไม่ต้องไถดะครั้งที่สองเลย)
     5 ค่ายกร่องด้วยผานยกร่อง ( ครั้งที่สอง )                      250 บาทต่อไร่
     6  ค่าตัดต้นพันธุ์และนำไปปลูกตามร่อง                           250  บาทต่อไร่
     7  ค่าสารกำจัดวัชพืชในร่องมัน                                    200  บาทต่อไร่
     8  ค่าปุ๋ยเคมี  50  กกต่อไร่                                      1800 บาท ( ใส่สองครั้งกระสอบละ 50 กิโลกรัมต่อไร่มีสูตร 15-15-15 / 13-13-21 )
     9  ค่าแรงงานใส่ปุ๋ย                                                 100  บาทต่อไร่
    10  ค่ารถไถขุดมัน                                                  300  บาทต่อไร่ ( ใช้แรงงานขุดคิดตันละ 240 บาทรวมค่าขนขึ้นรถแล้ว )
    11  ค่าขนหัวมันขึ้นรถบรรทุก                                       80 บาทต่อตัน
    12  ค่าขนส่งไปขายไร่ละ  4 ตัน                                   720  บาท
                                    รวมต้นทุนทั้งหมด                   5740   บาทต่อไร่ โดยเฉลี่ย               
     ( ถ้าได้ผลผลิตมัน   4  ตันต่อไร่ และราคาตันละ   3500 บาท   จะเหลือรายได้  8260  บาทต่อไร่ )
      หมายเหตุ ผมมีวิธีการปลูกมันสำปะหลังให้ได้ผลผลิตไม่ต่ำกว่า 15 ตันต่อไร่ครับ
      สนใจติดต่อที่คุณพัฒนา 08-1332-6071 , E-mail : patana2552@gmail.com , www.progreen.co.th
      มีแปลงที่ได้ผลผลิตจริงที่อำเภอเสิงสาง จังหวัดนครราชสีมา ให้ดูด้วยครับ


Liked By: tom_freed, PitoonZa
บันทึกการเข้า
shama
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 219


« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:44:56 PM »

ผมเลี้ยงนกกระทา วัวนม เอานกกระทานะครับเพราะวัวนมต้นทุนสูงมาก
นกกระทา ผมลงทุนไปแค่  ค่านก 400 ตัว ตัวละ 25 บาท  รวม 10,000บาท
ค่ากรง  600 บาท  8 กรง รวม 4,800 บาท
ค่าทำตู้ฟักไข่เอง 10,000 บาท ขนาดจุได้ 5,000 ฟอง
นกพ่อพันธ์ไป  50 ตัว ตัวละ 10 บาท รวม 500 บาท
ค่าทำกรงเพิ่มอีกทำเอง ซื้อไม้มา หมดไป 5,000 บาท
ตอนนี้มีนกทั้งหมด 2,500 ตัวในฟาร์ม กินอาหารวันละ 2 ลูกครึ่ง ลูกละ 460 บาทไข่ได้วันละ 1,500 ฟอง ส่งราคา 100 ละ 80 บาท ขายปลีก ร้อยละ 90 บาทไม่มากส่วนมากส่งลูกค้าประจำเกือบหมด  นกตัวผู้นกเนื้อขายตัวละ 10 บาทมีพ่อค้ามารับเว้นวันมีเท่าไหร่เอาหมด ไม่พอขาย แค่นี้ก็พออยู่ได้ครบไม่เป็นหนี้สิน

ลงทุนไปทั้งหมด  30,300 บาทครับ


Liked By: tom_freed, tsricharoen
บันทึกการเข้า
mavin
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 61


« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 07:23:47 PM »

ผมเลี้ยงนกกระทา วัวนม เอานกกระทานะครับเพราะวัวนมต้นทุนสูงมาก
นกกระทา ผมลงทุนไปแค่  ค่านก 400 ตัว ตัวละ 25 บาท  รวม 10,000บาท
ค่ากรง  600 บาท  8 กรง รวม 4,800 บาท
ค่าทำตู้ฟักไข่เอง 10,000 บาท ขนาดจุได้ 5,000 ฟอง
นกพ่อพันธ์ไป  50 ตัว ตัวละ 10 บาท รวม 500 บาท
ค่าทำกรงเพิ่มอีกทำเอง ซื้อไม้มา หมดไป 5,000 บาท
ตอนนี้มีนกทั้งหมด 2,500 ตัวในฟาร์ม กินอาหารวันละ 2 ลูกครึ่ง ลูกละ 460 บาทไข่ได้วันละ 1,500 ฟอง ส่งราคา 100 ละ 80 บาท ขายปลีก ร้อยละ 90 บาทไม่มากส่วนมากส่งลูกค้าประจำเกือบหมด  นกตัวผู้นกเนื้อขายตัวละ 10 บาทมีพ่อค้ามารับเว้นวันมีเท่าไหร่เอาหมด ไม่พอขาย แค่นี้ก็พออยู่ได้ครบไม่เป็นหนี้สิน

ลงทุนไปทั้งหมด  30,300 บาทครับ
รายจ่ายกับรายรับใกล้เคียงกันมากเลยครับ ขายไข่ได้ค่าอาหารพอดี แต่พี่ได้ขายตัวนกตัวผู้คือ กำไรล้วนๆ ก็ดีครับผมก็คิดที่อยากจะเลี้ยงบ้างครับ แต่ยังไม่มีข้อมูลพอ กลัวขาดทุน อะครับ มีอะไรแนะนำได้ครับยินดี
บันทึกการเข้า
wisa
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1


« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 10:56:45 AM »

นั่นซิครับ  ค่าอาหารแพงมาก    มีวิธีผสมอาหารเองไหมครับ  ต้นทุนจะได้ลดลงกว่านี้ 
บันทึกการเข้า
mavin
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 61


« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 07:52:52 PM »

  วัวใหญ่หรือยัง


Liked By: tom_freed
บันทึกการเข้า
handokku
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 298


« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 01:24:06 AM »

มารออ่าน ยิ้ม ยิ้ม
บันทึกการเข้า
nawinpanjaroen
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 79


« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 09:02:25 AM »

- ผมเอาทำนา แล้วกันเนอะ โตมากับแบบนี้ คิดเป็นต่อไร่ เนอะครับ

- ค้าจ้างในการทำนา
- ค่าตีนเลน 130/ไร่
- ค่าทุบนาพร้อมว่าน 250/ไร่
- ค่าไถ่+ทุบ พร้อมว่าน 500/ไร่
- ค่าพันธุ์พืช 13000 - 35000 / เกวียน    ---- ต่อไร่ใช้ 20-30 กก (หรือแล้วแต่ความต้องการความหนา หรือบางของข้าว)
- ค่าจ้าง ว่านข้าว หรือ ฉียยา หรือ ว่านปุ๋ย   60บ/ไร่
- ถ้าว่านแล้วข้าวไม่ขึ้นก็ต้องมีการซ่อมแซมกัน ค่าซ่อมข้าว(ดำนา) 400/วัน
- ค่ายาสำคัญ 4 ครั้ง  ยาคุม ยากำจัดวัชพืช ยาส่งร่วง ยาค่าแมลง (1-4 ครั้ง) 150-500/ต่อไร่/ต่อครั้ง
- ค่ารถเกี่ยวข้าว 330/ไร่
- ค่ารถบรรทุก 300บาท/เกวียน
- ค่าปุ๋ย ลูกล่ะ 600-1200 บาท แล้วแต่จะเลือกใส่
- ค่าวิดน้ำ
- ทั้งหมดนี้ ใช้น้ำมันของทางเจ้าขงนาทั้งสิน

เอาไว้เป็นความรู้แล้วกันครับ
- ข้อมูล ณ อ.คลองเขื่อน จ.ฉะเชิงเทรา ครับ


Liked By: iamsu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 09:05:16 AM โดย nawinpanjaroen » บันทึกการเข้า
sodig
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 152


« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 02:21:52 PM »

  สวัสดีครับ เรื่อง การเลี้ยงวัว จะเล่า ให้ฟังเท่าที่ผมได้เลี้ยงมาครับ จะพูดถึงต้นทุน มันก็สูงพอสมควร เริ่มจากเราหาซื่อลูกวัวมา ลูกวัวอายุประมาน10 เดือนราคาประมาน5,000 บาท ถ้าหนึ่งปีขึ้นไป ราคาประมาน 8,000 ถึง 10,000 บาทครับ ราคานี้ที่จังหวัดประจวบครับ ผมอยู่อำเภอบางสะพานน้อย จ. ประจวบ ผมเลี้ยงวัวชุดแลก จำนวน 10 ตัว ซื่อมาในราคาต่างกัน สรุปเลยนะ ผมลงทุนซื่อ ลูกวัวมา 70,300 บาท ผมเลี้ยงมาเป็นเวลาปีครึ่ง แล้วขายไปให้คน ที่นำไปขุนต่อ รายได้ที่ผมได้รับ เป็นเงินทั้งหมด 16,0000 บาท เงินลงทุนค่าอาหาร ผสมต่อเดือนประมาน2,500 บาทอาหารผสมที่ว่านี้ผสมเองครับ สว่นผสมก็มี  มันเส้นแห้ง  ลำละเอียด  ลำหยาบ  ต้นกระถินบด  กากปลาม์  วิตามิลแบบผง อาหาร1,000 กิโลใช้วิตามิล 500 กรัม ครึ่งกิโลใช้เครื่องผสม ค่าอาหารปีครึ่งเป็นเงินประมานนะครับ 40,000 ถึง50,000 บาทจะมีกำไล ตอบแทน40,000 ถึง50,000 บาท การเลี้ยงวัว เราต้องมั้นใจว่าเราดูแล้วมันจะจริญเติบโตดี ก็จะมีกำไลมาก ดูที่พันธุ์ด้วยครับ ต้อนนี้ที่นิยมเลี้ยงวัวเนื่อที่ดีที่สุด ได้แก่พันธุ์ ชาโลเลลูกผสมอะไรก็ได้  พันธุ์กำแพงแสน  พันธุ์ แบ๊คกัส ต้อนนี้ผมได้ซื้อเขามา12ตัว เลี้ยงรุ้นที่ 2 ผมเลี้ยงในสวนปลาม์ พอเย็นก็ให้ อาหาร หนึ่งมื้อ แล้วก็ตัดหญ่าที่แปลง ก ร ป ใกลบ้านเพื่อเป็นการเสริม หญ่าในสวน ผมโพสรูปมาให้ดูดว้ยครับ การเลี้ยงวัวถ้าหวังผลกำไรมาก คงไม่ได้ตามใจคิด เป็นอาชีพเสริม แต่เลี้ยงวัวไม่มีการขาดทุน ที่ผมเล่ามานี้ เป็นประสบการของผมเอง

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับกำลังสนใจอยากเลี้ยงวัวเหมือนกันครับ อยุ่ประจวบเหมือนกันด้วย ขอบคุณมากครับ
บันทึกการเข้า
หยกComEn
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 83


« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 02:39:01 PM »

เพิ่งเริ่มครับ
พื้นที่ 25 ไร่ ปลูกถั่วเขียว
ค่าพันธุ์ กก. ละ 45 บาท ใช้ประมาณ 75 กก.
จ้างคนหว่าน 500 บาม เสร็จเลย
จ้างไถผาน 7  ประมาณ 7500
จ้างฉีดปุ๋ย+ยา ใช้สารอินทรีย์ พด. ต่างๆที่กรมแจกมา เค้าคิดเป็นถัง 200 Ltr. ละ  250 บาท รวมแล้วประมาณ 1500 บาท 2 รอบ
ค่าจ้างเก็บ กก.ละ 5 บาท
รอค่าขนส่ง ค่าสี และราคารับหน้าลาน เพราะยังไม่ได้เกี่ยว เสร็จแล้วเดี๋ยวจะมาบอกครับ
บันทึกการเข้า

กระบี่อยู่ที่ใจ  แค่ไม่ไผ่ก็ไร้เทียมทาน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  
 
กระโดดไป: