หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเกี่ยวกับ อินทผลัม ครับ  (อ่าน 86491 ครั้ง)
jay
เกษตรกรมือใหม่
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 01:39:36 AM »

เอาอัจวาฮ์มาฝากเอ้า ดูก้นให้พอว่าของแท้ไหมถ้ากลัวไม่แท้จะดูก้นคนโพสด้วยกะได้นะแต่ก้นผมไม่ลายนะอิอิพร้อมกับเฉลยเจ้าของเมล็ดเรียวยาวครับ Amber นั้นเองพันธุ์ใหญ่จากซาอุเช่นกัน

Liked By: พี่ณัฐ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2010, 01:51:26 AM โดย jay » บันทึกการเข้า

noon9999
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 06:04:45 AM »

ยิงฟันยิ้ม คือที่ผมมีความสนใจอินทผลัมเป็นพิเศษก็ตรงที่ปลูกครั้งเดียวสามารถเก็บเกี่ยวผลได้ยาวนาน 80-100ปี
เรียกว่าเอาใว้เป็นมรดกให้ลูกหลานได้เลย อีกอย่างมันสามารถเล่นกับสายพันธุ์ได้
ในแต่ละรุ่นก็ใช้เวลาประมาณสามปีก็จะได้ผลและเมล็ดพันธุ์ ถ้าเรารวบรวมสายพันธุ์ที่เราชอบใว้จำนวนหนึ่ง
พอเป็นดอกก็สามารถผสมข้ามสายพันธุ์ไปเรื่อยๆ วันหนึ่งถ้าเราโชคดีอาจได้สายพันธุ์ใหม่ๆที่โดดเด่นและแตกต่าง
จากสายพันธุ์ดังเดิมอีกด้วยครับ จะว่่านานก็นานอยู่นะ แต่พอเรามีอายุมากขึ้นทำให้รู้สึกว่าเวลามันผ่านไปเร็ว
รุ่นหนึ่งสามปีเร็วมากสำหรับไม้ที่มีอายุได้เป็นร้อยปีครับ ยิงฟันยิ้ม

พี่เถียว กรณีที่ปลูกต้นอินทผาลัมเป็นกลุ่มเลียนแบบธรรมชาติ ของพี่ปลูกระยะห่างอย่างน้อยประมาณเท่าไรครับ

Darth Palm
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 08:47:29 AM »

ยิงฟันยิ้ม คุณเจครับผมมิได้มีความตั้งใจจะทำให้รู้สึกว่า ของใครจริงปลอมนะครับ ผมมีข้อมูลว่าอย่างนั้นก็ว่าไปตามนั้นครับผม ยิงฟันยิ้ม
เท่าที่ดูรูปที่ถ่ายมา ผมว่าใช่อัจวา ของแท้แน่นอน  ยิงฟันยิ้ม

คุณนูนดูเอาเองครับ ว่าธรรมชาติมันงดงามขนาดไหน สวนผมเลิกแล้วครับเป็นแถวเป็นแนว ถึงโตขึ้นมันจะจัดการยากกว่าแถวแนว
ผมยอมยากกว่าขอเลือกเอาเจริญหูเจริญตาดีกว่าครับบผม

Liked By: พี่ณัฐ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 08:42:23 AM โดย Darth Palm » บันทึกการเข้า

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
changbenz
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 09:09:42 AM »

พี่Darth Palmนี่เทพอินทผลัมตัวจริงเลยครับ ผมได้ต้นพันธุ์ของพี่จากงานรวมพลมา2ต้นครับอยากรบกวนสอถามว่าจะต้องเอาลงดินได้เลยไหมครับผมกะว่าจะรอไว้ต้นฝนปีหน้าค่อยปลูกที่สวนครับเพราะไม่ได้อยู่ประจำไม่ได้รดน้ำทุกวันกลัวตายซะก่อน

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
Darth Palm
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 09:17:28 AM »

ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ ผมต้องเรียนรู้อีกเยอะและคงจะรู้เกี่ยวกับอินทผลัมได้ไม่หมดแน่ในชีวิตนี้

กล้าเอาลงกระถางสัก 15นิ้วก่อน อาจจะดูตลกๆหน่อย มีใบเดียวใส่กระถางอย่างยักษ์
เอาถุงปุ๋ยลองก้นกระถางด้วยก็ดี กันรากหาทางออกเจอ จะเลื้อยยาวไปไหนต่อไหนครับ ให้เขาวนอยู่ในกระถางนั้นแหละ น่าจะดีกว่า
แต่เพราะรากเขาจะเต็มกระถางแน่ๆเมื่อถึงฝนหน้าครับ เลี้ยงใว้ใกล้ๆตัวก่อน ปีหน้าค่อยเอาไปลง

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
jay
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 10:11:55 AM »

ยิงฟันยิ้ม คุณเจครับผมมิได้มีความตั้งใจจะทำให้รู้สึกว่า ของใครจริงปลอมนะครับ ผมมีข้อมูลว่าอย่างนั้นก็ว่าไปตามนั้นครับผม ยิงฟันยิ้ม
เท่าที่ดูรูปที่ถ่ายมา ผมว่าใช่อัจวา ของแท้แน่นอน  ยิงฟันยิ้ม

คุณนูนดูเอาเองครับ ว่าธรรมชาติมันงดงามขนาดไหน สวนผมเลิกแล้วครับเป็นแถวเป็นแนว ถึงโตขึ้นมันจะจัดการยากกว่าแถวแนว ผมยอมยากกว่าขอเลือกเอาเจริญหูเจริญตาดีกว่าครับบผม
หามิได้ครับผมไม่ใช่คนคิดมากอยู่แล้วที่เอารูปมาโชว์ก็อยากจะให้ท่านอื่นๆสังเกตุด้วยนะครับว่าจุดเด่นที่ควรสังเกตุของแต่ละสายพันธุ์มันอยู่ตรงไหนกันบ้างก็เท่านั้น
namping
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 11:34:21 AM »

...น่าสนใจจริงๆ มีให้เลือกหลากหลายสายพันธุ์
วันข้างหน้าหากพวกเราช่วยกัน ผสมสายพันธุ์มีอินทผาลัม
ที่เหมาะสมกับบ้านเราแน่ ๆ  ยิงฟันยิ้ม
noon9999
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 04:11:15 PM »

คุณนูนดูเอาเองครับ ว่าธรรมชาติมันงดงามขนาดไหน สวนผมเลิกแล้วครับเป็นแถวเป็นแนว ถึงโตขึ้นมันจะจัดการยากกว่าแถวแนว ผมยอมยากกว่าขอเลือกเอาเจริญหูเจริญตาดีกว่าครับบผม

ขอบคุณมากครับ รูปสวย

ผมจะได้ลงแบบตามใจมั่ง เพราะปัญหาตอนนี้คือ มีต้นกล้ามากกว่าที่ๆจะลง

จะได้ลองแบ่งลงเป็นกลุ่มบ้าง โตแล้วเป็นเพศผู้มากไป ค่อยย้ายเอาครับ
ครูซอส
*

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 07:19:48 PM »

พี่ก็ไม่รู้เรื่องอินทผลัมมากนัก แค่รู้ว่าดูแลง่าย มีการเล่นสายพันธุ์ พี่ก็ตัดสินใจรักอินทผลัมทันที

jay
*

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 11:07:26 PM »

พี่ก็ไม่รู้เรื่องอินทผลัมมากนัก แค่รู้ว่าดูแลง่าย มีการเล่นสายพันธุ์ พี่ก็ตัดสินใจรักอินทผลัมทันที

เมื่อก่อนผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรมากมายไปซื้อก็เลือกซื้อเฉพาะลูกใหญ่ๆสวยๆไว้ก่อนไม่ได้นึกถึงว่าจะเป็นสายพันธุ์อะไรมาพักหลังจึงเริ่มสอบถามคนขายว่าแต่ละอย่างทำไม่มันเหมือนกันมันต่างกันตรงไหนก็ได้คำอธิบายมาว่ามันต่างสายพันธุ์กัน ที่มาต่างกัน ราคาก็ต่างกันไปด้วย ส่วนรักแรกพบของผมกับอินทผลัมก็ตอนที่ไปถึงดูไบใหม่ๆเป็นช่วงถือศีลอดพอดี เขาเอาลูกอินผลัมสุกสดๆคือยังนิ่มๆหอมๆยังไม่แห้งมาเซิร์ฟ ผมทานพร้อมกับบัตเตอร์ อร่อยมากๆหอมเนยหวานอิทผลัมกลมกล่อมจริงๆ
Darth Palm
*

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 06:53:48 AM »

ผมเองเมื่อยามที่อยู่กรุงเทพก็จะตระเวณดูอินทผลัมในเน็ทไปเรื่อยๆ ช่วงหน้าฝนแทบจะไม่ได้กลับสวน เลยมีเวลาว่างเยอะ
อีกอย่างก็คิดถึงสวนเราด้วย จึงลงมือสร้างสวนในโลกไซเบอร์ของเราขึ้นมา เป็นเวป Date palm Thai
ก็ช่วยให้คิดถึงน้อยลงไปได้บ้าง ทีแรกก็ว่าจะเอาข้อมูลที่รวบรวมใว้ รวมถึงเรื่องสายพันธุ์ต่างๆลงใว้ในเวปด้วย
แต่มาคิดดูอีกที ผมเองเคยชิมอยู่แค่ไม่กี่สายพันธุ์ เนื้อหาก็คงต้องลอกมาทั้งดุ้น เลยพักความคิดและเนื้อหานี้ใว้ก่อน
มาต้อนนี้ได้เห็นเวปของคุณเจ เจาะลึกเรื่องอินทผลัม ก็ดีใจจริงๆครับ คิดว่าอาจไม่ต้องเขียนเองแล้ว
เดี๋ยวขอเอาลิงค์มาวางใว้ในเวปเลยน่าจะดีกว่า ทำเป็นแบบอารมณ์เวปเพื่อนบ้าน ไม่ทราบว่าคุณเจจะมีความเห็นว่าอย่างไร
แต่อย่างไรแล้วต้องขอขอบคุณ คุณเจ ที่ทำให้มีเวปที่ให้ความรู้เกี่ยวกับอินทผลัมเกิดขึ้น แถมเป็นภาษาไทยอีกด้วยครับผม ยิงฟันยิ้ม

MrTote (โต๋เต๋) 🌿
โต๋เต๋ไปตามใจปรารถนา
*

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 09:13:49 AM »

ความจริงผมสนใจที่จะปลูกอินทผลัมมานานมากแล้วครับ แต่มีความเข้าใจผิดว่าผลอินทผลัมที่ขายเป็นผลแห้งนั้น เขาเอาผลอินทผลัมสดมาเชื่อมจึงได้ผลที่หวานเหมือนเชื่อมด้วยน้ำตาล ไม่น่าจะเอาเมล็ดมาเพาะได้เพราะผ่านความร้อนสูงมาแล้ว  อีกประการก็คือผลไม้ตระกูลปาล์ม โดยเฉพาะพวกปาล์มประดับ เพาะให้งอกได้ยาก ใช้เวลาเป็นปีกว่าจะงอก แล้วยังต้องปลูกอีกเป็นเวลานานจึงจะให้ผล เช่น ต้นตาลใช้เวลาถึง ๒๐ ปีกว่าจะออกผล ... ฯลฯ

และยังได้มีโอกาสไปเห็นต้นปาล์มอินทผลัมที่ไร่กำนันจุลปลูกประดับไว้ มีปลูกอยู่หลายต้น (เมื่อสัก ๗ - ๘ ปีที่แล้ว) ออกผลด้วย แต่ก็เป็นผลเล็ก ๆ เท่าปลายนิ้วก้อย รสชาติก็ไม่หวาน  แล้วยังมาเจอที่ตลาด อตก. เอาต้นมาขาย ใส่กระถางวางไว้ต้นสูงสักฟุตหนึ่ง ติดราคาไว้ ๒-๓ พันบาท ต่อมาก็มีข้อมูลผิด ๆ (จำไม่ได้ว่าจากไหน) ว่าอินทผลัมปลูกในไทยได้แต่จะมีปัญหาเมื่อผลสุกจะมีราขึ้นเพราะเมืองไทยอากาศร้อนชื้น ไม่เหมือนพวกประเทศทะเลทราย

ด้วยเหตุผลหลาย ๆ อย่างตามที่กล่าวมาก็เลยไม่คิดที่จะปลูก  ถ้าจะปลูกก็เป็นได้แค่ปาล์มประดับเท่านั้น

เพิ่งกลับมาสนใจเิรื่องการปลูกปาล์มอินทผลัมอีกครั้งก็เมื่อกลางปีนี้ ไปเที่ยวสงขลาเขาเอาผลปาล์มสดมาขาย ลองซื้อมากิน ยังเข้าใจผิดต่อไปอีกว่านำเข้ามาจากเมืองจีน (เพราะจีนกว้างใหญ่ไพศาล มีภูมิประเทศและภูมิอากาศทุกแบบ ทะเลทรายก็มี) ถามคนขายเขาบอกว่ามาจากอิสราเอล  พอกลับมาก็เลยลองค้นหาในอินเตอร์เนตกับกูเกิลเสิร์ช จึงได้รู้ว่าเมืองไทยมีคนทดลองปลูกและได้ผลดี โดยเฉพาะของคุณ Darth Palm ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2010, 11:44:25 AM โดย MrTote » บันทึกการเข้า
jay
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 11:11:07 AM »

ผมเองเมื่อยามที่อยู่กรุงเทพก็จะตระเวณดูอินทผลัมในเน็ทไปเรื่อยๆ ช่วงหน้าฝนแทบจะไม่ได้กลับสวน เลยมีเวลาว่างเยอะ
อีกอย่างก็คิดถึงสวนเราด้วย จึงลงมือสร้างสวนในโลกไซเบอร์ของเราขึ้นมา เป็นเวป Date palm Thai
ก็ช่วยให้คิดถึงน้อยลงไปได้บ้าง ทีแรกก็ว่าจะเอาข้อมูลที่รวบรวมใว้ รวมถึงเรื่องสายพันธุ์ต่างๆลงใว้ในเวปด้วย
แต่มาคิดดูอีกที ผมเองเคยชิมอยู่แค่ไม่กี่สายพันธุ์ เนื้อหาก็คงต้องลอกมาทั้งดุ้น เลยพักความคิดและเนื้อหานี้ใว้ก่อน
มาต้อนนี้ได้เห็นเวปของคุณเจ เจาะลึกเรื่องอินทผลัม ก็ดีใจจริงๆครับ คิดว่าอาจไม่ต้องเขียนเองแล้ว
เดี๋ยวขอเอาลิงค์มาวางใว้ในเวปเลยน่าจะดีกว่า ทำเป็นแบบอารมณ์เวปเพื่อนบ้าน ไม่ทราบว่าคุณเจจะมีความเห็นว่าอย่างไร
แต่อย่างไรแล้วต้องขอขอบคุณ คุณเจ ที่ทำให้มีเวปที่ให้ความรู้เกี่ยวกับอินทผลัมเกิดขึ้น แถมเป็นภาษาไทยอีกด้วยครับผม ยิงฟันยิ้ม
ยินดีครับไม่มีปัญหาถือว่าเป็นการแชร์ความรู้กันคนนี้รู้มาแบบนี้คนนั้นได้ประสบการณ์มาอีกแบบก็เอามาปะติดปะต่อกันก็อาจเกิดองค์ความรู้ใหม่ๆขึ้นมาได้ครับ อันที่จริงผมป็นคนกลัวแดดเอามากๆ ไม่อย่างนั้นจะได้เห็นอิทผลัมต้นใหญ่ๆออกดอกออกผลเต็มต้นมาฝากกัน แดดที่ดูไบไม่เหมือนที่เมืองไทยมันอาจทำให้คนหนังบางอย่างผมตายกลางแดดเอาง่ายๆ ถ้านึกถึงอากาศที่ดูไบหน้าร้อนไม่ออกลองนึกถึงตอนเข้าไปอบตัวในห้องซาวน่าครับแบบนั้นเลยจริงๆครับร้อนแห้ง ผลอินทผลัมที่ตะวันออกกลางจึงแห้งสวยครับ ไม่มีเชื้อรา แต่ถ้าบ้านเราช่วงที่อินทผลัมเริ่มให้ผลผลิตจะตรงกับหน้าฝนบ้านเราอากาศร้อนชื่น ต้องทำเหมือนคุณเถียวครับคือเอาเข้าตู้อบไล่ความชื้นแทน

Liked By: , พี่ณัฐ
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 12:32:23 PM »

อินทผาลัม พันธุ์นี้พันธุ์อะไรคะ พอดี พี่ดวงพรได้รับจากสมาชิกที่ให้เอาเมล็ดมาจำหน่ายเพื่อสนับสนุนเวป และได้ชิมแล้วบอกได้เลยว่าอร่อยมากๆ ส่งมาจากตะวันออกกลาง มีเมล็ดจำนวนหนึ่ง พี่ดวงพรว่าจะเพาะเอาไปปลูกที่ อุบล ค่ะช่วยบอกชื่อพันธุ์ด้วยนะคะเริ่มสนใจอินทผาลัม จากที่เห็นคุณเถียวปลูกนี่แหละค่ะ ยิงฟันยิ้ม
Magnum (rew)
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 12:45:39 PM »

เหลือแต่เมล็ดมันแล้วอ่า..........

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
jay
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 07:37:15 PM »

อินทผาลัม พันธุ์นี้พันธุ์อะไรคะ พอดี พี่ดวงพรได้รับจากสมาชิกที่ให้เอาเมล็ดมาจำหน่ายเพื่อสนับสนุนเวป และได้ชิมแล้วบอกได้เลยว่าอร่อยมากๆ ส่งมาจากตะวันออกกลาง มีเมล็ดจำนวนหนึ่ง พี่ดวงพรว่าจะเพาะเอาไปปลูกที่ อุบล ค่ะช่วยบอกชื่อพันธุ์ด้วยนะคะเริ่มสนใจอินทผาลัม จากที่เห็นคุณเถียวปลูกนี่แหละค่ะ ยิงฟันยิ้ม
เท่าที่ผมเห็นจากในรูปนะครับ ทั้งเมล็ดและผลแห้ง เป็นอินทผลัมพันธุ์สีเหลือง ขนาดผลขนาดปานกลางคือไม่ใช่พันธึเล็กหรือพันธุ์ใหญ่เนื้อนิ่มผิวย่นไม่โปร่งแสงมาก เมล็ดเรียวยาวเล็ก ผมทายว่าน่าจะเป็น deglet nour แต่ไม่คอนเฟิร์นนะครับอาจจะเป็นพันธุ์ผสมอื่นก็เช่น พวกลูลูบางทีมาจากคนละถิ่นก็ผลต่างกันได้
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์