หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเกี่ยวกับ อินทผลัม ครับ  (อ่าน 46992 ครั้ง)
ADISAK
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 11:16:41 AM »

ผมก็สนใจ และ ทดลองเพาะแล้วครับ ประมาณ 100 ต้น พันธุ์เดียวกับของ พี่ดวงพร ซื้อมาจากห้างบิ๊กซี พันธุ์ เลตเด็คนัวร์ จาก อิสราเอล แต่ต้องระวังเรื่องซื้อฝากเพื่อนร่วมงาน หรือ เจ้านาย ที่เป็นมุสลิมด้วย ว่าเขาต่อต้านอิสราเอลหรือเปล่า เดี๋ยวงานเข้า
ด้วยความหวังดี
อดิศักดิ์ สิทธิเลาะ

27/26 พระราม2 เพรส ถ.พระราม2 ซ.51 แยก 5 แขวง ท่าข้าม เขต บางขุนเทียน กรุงเทพ

jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 09:30:57 AM »

ผมก็สนใจ และ ทดลองเพาะแล้วครับ ประมาณ 100 ต้น พันธุ์เดียวกับของ พี่ดวงพร ซื้อมาจากห้างบิ๊กซี พันธุ์ เลตเด็คนัวร์ จาก อิสราเอล แต่ต้องระวังเรื่องซื้อฝากเพื่อนร่วมงาน หรือ เจ้านาย ที่เป็นมุสลิมด้วย ว่าเขาต่อต้านอิสราเอลหรือเปล่า เดี๋ยวงานเข้า
ด้วยความหวังดี
อดิศักดิ์ สิทธิเลาะ
เอาสวนมาอวดกันบ้างนะครับผมอยากชมๆ
jay
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 09:33:06 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ผมก็ชอบ อินทผลัม ครับ ตอนนี้เพาะกล้า ได้ ประมาณ 30 ต้นแล้ว ไม่รู้พันธ์อะไร ซื้อมาถูกๆ กล่องละร้อยกว่าบาท

ไม่รู้ว่าควรนำไปปลูกหรือไม่ หรือว่าควรซื้อพันธ์แพงๆมากินแล้วเพาะครับ  ส่วนพันธ์ที่ก้นแตกลายงา ผมก็มีนะครับ ปลูกไม่ได้ เอาไว้ดูอย่างเดียว  ก้นอย่างใหญ่   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถ้ามีที่ปลูกก็ปลูกไปเลยครับถ้าชอบเพราะแค่เราเห็นพวกเขางอกงามเจริญเติบโตก็ชื่นใจแล้ว ต้นใช้ประดับสวน ประดับสถานที่ได้ครับ
sin1
*

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 12:29:11 PM »

ขอถามหน่อยครับ ผู้รักชอบอินทผลัมครับ
อินทผลัมกินผลสด รสชาดติดฝาดด้วยหรือเปล่าพอดีได้ลองกินแล้วรู้มันติดฝาด ไม่ทราบท่านใดรับประทานแล้วรสชาดเป็นแบบผมด้วยหรือเปล่า อยากรู้จริงๆครับ(เพิ่งได้ลองกินเป็นครั้งแรกครับผลสด) พอดีเก็บเมล็ดเพาะได้ต้นแล้วประมาณ20กว่าต้นว่าจะเอาไปลงปลูกที่เพชร
jay
*

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 02:36:52 PM »

ขอถามหน่อยครับ ผู้รักชอบอินทผลัมครับ
อินทผลัมกินผลสด รสชาดติดฝาดด้วยหรือเปล่าพอดีได้ลองกินแล้วรู้มันติดฝาด ไม่ทราบท่านใดรับประทานแล้วรสชาดเป็นแบบผมด้วยหรือเปล่า อยากรู้จริงๆครับ(เพิ่งได้ลองกินเป็นครั้งแรกครับผลสด) พอดีเก็บเมล็ดเพาะได้ต้นแล้วประมาณ20กว่าต้นว่าจะเอาไปลงปลูกที่เพชร

จะฝาดมากน้อยขึ้นอยู่กับว่าทานผลที่แก่มากๆจวนสุกหรือผลห่ามๆหรือว่าทานผลที่ยังไม่แก่ครับถ้าทานผลที่แก่จัดหรือสุกครึ่งหนึ่งส่วนมากจะหวานมีฝาดปนมาบ้าง การสังเกตุว่าผลแก่หรือพร้อมทานหรือยังให้ดูที่สีของผลครับตอนดิบสีจะออกเขียวกว่าพอแก่จัดจะกลายเป็นสีแดงหรือเหลืองแล้วแต่สายพันธุ์และเริ่มสุกมองเห็นเป็นสีใสๆที่ก้นลูกจับดูจะนิ่มชิมดูจะหวานครับ แต่รูปที่แนบมาผมว่ายังทานไม่ได้ครับหรือได้ก็คงฝาดมากแน่ๆเพราะยังไม่แก่จัด
Khun Noo
*

ค้นหาและใช้ชีวิตให้มีความสุข ในระหว่างการเิดินทางของชีวิต

« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 05:55:30 PM »

คุณเจ นี่เซียนจากเอเซียตะวันตกตัวจริง แล้วทำมาหลอกถามผมเรื่องระบบน้ำ ที่แท้ มาลองภูมิเรานี่เอง อายจริงๆ นะเนี่ย สอนจระเข้ว่ายน้ำซะงั้น ๕๕๕
Darth Palm
*

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 06:13:57 PM »

คนส่วนใหญ่ที่กินอินทผลัมสดครั้งแรก  เมื่อกัดแล้วฝาด ก็จะเลิกกิน

จริงๆแล้วเมื่อกัดกินผลที่กรอบในคำแรกจะมีรสชาดฝาดติดที่ปลายลิ้น แต่จะค่อยๆหวานขึ้นในคำต่อๆไป จนกระทั้งในที่สุดจะไม่รู้สึกถึงรสฝาดนั้นอีกเลย เป็นทริกในการกินอินทผลัมสด แบบกรอบๆ

แต่เมื่อสุกงอมมากขึ้น รสฝาดจะค่อยๆหมดไปเอง แต่ความกรอบก็จะลดลงตามไปด้วยครับ

Liked By: พี่ณัฐ

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
sin1
*

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 09:14:41 PM »

ขอขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์ คุณjay คุณเถียว
สำหรับความกระจ่างครับรสชาด อินทผลัมสด ที่ผู้กินเป็นครั้งแรกได้จะ ไม่ติดใจสงสัยเหมือนผม   
jay
*

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 12:57:04 AM »

คุณเจ นี่เซียนจากเอเซียตะวันตกตัวจริง แล้วทำมาหลอกถามผมเรื่องระบบน้ำ ที่แท้ มาลองภูมิเรานี่เอง อายจริงๆ นะเนี่ย สอนจระเข้ว่ายน้ำซะงั้น ๕๕๕
ไม่หรอกครับเรื่องระบบน้ำผมไม่ค่อยรู้เรื่องเอาจริงๆครับ เคยเห็นแต่ที่ดูไบเขาจะวางท่อไว้ใต้ดินครับพอถึงเวลาก้ปล่อยน้ำออกมาเป็นระยะๆตามระยะห่างของต้นไม้ครับ
jay
*

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 01:05:08 AM »

ขอขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์ คุณjay คุณเถียว
สำหรับความกระจ่างครับรสชาด อินทผลัมสด ที่ผู้กินเป็นครั้งแรกได้จะ ไม่ติดใจสงสัยเหมือนผม   

มีไรก็มาแชร์ๆกันครับ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 07:24:13 AM »

ยิงฟันยิ้ม ถ้าหนูพิมปลูกตอนนี้จะได้กินตอนไหนนิ...
กะว่าอีกแปดปีลาออกจากงานมาทำสวนเต็มตัว...จะได้กินป่าวนะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มันเกะกะเก้งก้างเปลืองพื้นที่เหมือนกันเนาะ...สวนน้อยๆก็คงไม่เหมาะที่จะปลูกนัก
ครั้นจะปลูกสองสามต้นเกิดมันเป็นต้นตัวผู้หมดก็อดกินอีก...เฮ้อ)))...ยากจริงๆ... โกรธ
แอบไปเก็บที่สวนเอ๊าะเจ๊าะแอ๊ะแจ๊ะดีกว่ามั้งเรา...555+...ป่ะ เจ้าเจ้าก๊อต เสือภา เตรียมอุปกรณ์ออกปล้น...  รูดซิบปาก รูดซิบปาก

Liked By: พี่ณัฐ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
jay
*

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 10:36:20 PM »

ยิงฟันยิ้ม ถ้าหนูพิมปลูกตอนนี้จะได้กินตอนไหนนิ...
กะว่าอีกแปดปีลาออกจากงานมาทำสวนเต็มตัว...จะได้กินป่าวนะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มันเกะกะเก้งก้างเปลืองพื้นที่เหมือนกันเนาะ...สวนน้อยๆก็คงไม่เหมาะที่จะปลูกนัก
ครั้นจะปลูกสองสามต้นเกิดมันเป็นต้นตัวผู้หมดก็อดกินอีก...เฮ้อ)))...ยากจริงๆ... โกรธ
แอบไปเก็บที่สวนเอ๊าะเจ๊าะแอ๊ะแจ๊ะดีกว่ามั้งเรา...555+...ป่ะ เจ้าเจ้าก๊อต เสือภา เตรียมอุปกรณ์ออกปล้น...  รูดซิบปาก รูดซิบปาก
ถ้าไม่มีลูกให้กินก็ถือเสียว่าปลูกประดับครับสวยดีออก
jay
*

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 12:39:54 PM »

ช่วงนี้กำลังยุ่งมากๆเลยครับกำลังเอาเมล็ดลงถุงดำ กรอกดินใส่ถุงจะเป็นลมแล้วครับ หมดดินไปร้อยกว่ากระสอบ เหนื่อยมากมาย พึ่งรู้ว่า medjool เป็นพันธุ์ที่เพาะยากที่สุด ไว้เอารูปมาอวดครับ
อาทิตย์ที่แล้วกลับต่างจังหวัดมา พี่เขยแอบเอาเมล็ดเพาะไว้แต่ปีกลายเห็นบอกว่าหวานดีเลยชอบปรากฏว่าเพาะยังไงไม่รู้เหลือรอดมาต้นเดียว ตอนนี้ได้ครบขวบปี แตกใบสามใบแล้วแต่ต้นยังเล็กผมเลยจัดการพรวนดินใส่ปุ๋ยคอก กลับไปอีกปีหน้าคงต้นโตแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2010, 12:42:53 PM โดย jay » บันทึกการเข้า
namping
*

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 01:08:27 PM »

อายจัง โห ดินเป็น ร้อย ๆ กระสอบ แสดงว่าแอบเพาะไว้ เป็นพัน ๆ ต้น
เอาจริงเลยหรือครับ คุณ เจ  เอาใจช่วยนะครับ

... อนาคต ถ้ากล้าเหลือไม่รู้จะปลูกที่ไหน จะไปแอบซักต้น สองต้นครับ  ยิงฟันยิ้ม
jay
*

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 02:05:50 PM »

อายจัง โห ดินเป็น ร้อย ๆ กระสอบ แสดงว่าแอบเพาะไว้ เป็นพัน ๆ ต้น
เอาจริงเลยหรือครับ คุณ เจ  เอาใจช่วยนะครับ

... อนาคต ถ้ากล้าเหลือไม่รู้จะปลูกที่ไหน จะไปแอบซักต้น สองต้นครับ  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณนะครับผมสำหรับกำลังใจ ผมก็ลงไว้พอประมาณครับลงไว้ปลูกเองทั้งนั้นแหละครับ อยากจะทดลองปลูกดูหลายๆสายพันธุ์น่ะครับดูอีกทีครับถ้ากล้าเหลือคงพอมีแจกให้คนสนใจได้ลองนำไปปลูกกันบ้างนิดหน่อยครับ
sin1
*

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 04:05:13 PM »

คุณ jay ผมชอบใจจังที่คุณ อยากจะทดลองปลูกดูหลายๆสายพันธุ์น่ะครับ จะได้เป็นกูรูให้ผู้สนใจเป็นแนวทางครับ
ดูอีกทีครับถ้ากล้าเหลือคงพอมีแจกให้คนสนใจได้ลองนำไปปลูกกันบ้างนิดหน่อยครับ ตรงนี้ก็สนใจครับถ้าเหลือจริงก็กระเด็นมาทางนี้บ้างนะ จะลองนำไปปลูกบ้างครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13   ขึ้นบน
  พิมพ์