หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อเท็จจริงเกี่ยวกับ "ต้นพญาคชราช" ที่กำลังบูม... (รีบๆ อ่านก่อนจะโดนหลอก)  (อ่าน 35536 ครั้ง)
vit12
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 04:57:30 PM »

ขอบคุณครับ ทำให้ได้รู้อะไรดีๆๆมากมาย

cat007
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 11:43:28 AM »

ขอบคุณทุกข้อมูลที่แบ่งปันครับ  จะได้ประดับเป็นความรู้
อ.น้อย
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 08:27:40 PM »

อาจเข้าทำนอง โลภมาก ลาภหาย โลภน้อย ลาภเหลือ อีกแล้วครับท่าน
ขอบคุณสำหรับข้อมูลคร้าบบบบ
  อายจัง อายจัง
ทรงพร
*

เกษตรพอเพียง...และต้องให้เพียงพอ

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 09:26:32 AM »

มาอีกแล้ว....    เอาจิต..บวกตะหลาด...เข้าล่อ

นาย A
1..สงสัยคงจะดี..ที่มันว่าง...
2..ตามกระแสซักหน่อยเด๋วไม่เท่...
3..ไม่ศึกษาหาข้อมูล...ไม่เป็นไร..ก็แค่ต้นไม้
4..ตัดสินใจซื้อตามกระแส..น้อยๆ ไม่เป็นไรควักจ่ายสักนิด..ไม่เป็นไรต้นสองต้นเอง(หลายๆ น้อยมันก็เยอะ)...ไอ้มากต้นนี่ซิน่าสงสาร...
5..1 - 10 - 100 - 1000 - 10000 - 100000 inf..กล้า.(อนาคตด้วย)...สบายพวกนี้เลยยย..
--------------------------------------------------------------------------------

นาย B
ไม่เข้าข่ายข้างบนเพราะซื้อหรือปลูก...เพราะอยากมีพันธุ์ไม้เยอะๆ ในที่ของตน

กรณีต่างๆ ที่ผ่านมา
--ว่านหางจะเข้--หางจะเข้กะป๋อง(โรงงานเจ๊ง..เปิดตามกระแสภาพไม่เคลียร์..)

--สัก(ดีแต่นานหน่อย)--ตะกู

New gen-- พญาคชราช (ช้างยักษ์)?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 09:51:14 AM โดย ทรงพร » บันทึกการเข้า
change
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 12:14:18 PM »

มีใคร พอรู้ข้อมูล ของ  ต้นยางนา บ้างครับ เกี่ยวกับการปลูกในเชิงพาณิชย์ พอจะสู้ต้นสักได้บ้างใหม และถ้าเปรียบเที่ยบระหว่าง การปลูก สักทอง กับการปลูก ยางนา  ระยะเวลาการปลูก 20 ปี  ในขนาดพื้นที่ปลูกเท่ากัน  แบบใหนน่าสนใจกว่ากันครับ
Kenchiro World
ร้อยรู้หรือจะสู้หนึ่งปฏิบัติ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 03:57:15 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ไม่มีโง่ไม่มีฉลาด มีรู้ หรือ ไม่รู้ เท่านั้น
เกษตรพอเพียง-กำเนิดว่าที่สวนไผ่งาม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27615.0
taa-dang
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 01:48:16 AM »

อยากออกความเห็นบ้างน่ะครับ ยิ้ม

ต้นที่ว่านี่ ตามรูปผมว่าน่าจะใช่ต้นที่บ้านผม (กระบี่)เรียกว่าต้นพอจง หรือปอจง (อาจเป็น ปอ+กระจง รึเปล่า นะ)
ไม่เห็นมีใครปลูก แต่ถ้าขึ้นเองก็เลี้ยงไว้ เนื้อไม้เมื่อโตซักประมาณ 8-10ปี เอาเฉพาะแก่นใน(สีดำ-ตามรูปในหน้า 1) ก็เห็นนิยมกันว่าเป็นไม้ดีพอสมคารทีเดียว ผมว่ามันก็แข็งมากนะ แข็งกว่าสะเดาเทียมนะแต่เทียบกับไม้ตะกูนี่คนละเรื่องเลย แม้จะไม่แข็งขนาดไม้พวกตะเคียนทำนองนั้นนั้นแต่เนื้อสวย มักใช้ทำเฟอร์นิเจอร์พวกตู้-โต๊ะ ต่างๆ หรือทำบ้านเรือนเป็นไม้ที่ไม่รับแรงมากเช่นโครงตีฝ้า แปลาน เป็นต้น และว่ากันว่าไม่มีศัตรูไม้ด้วย (ผมเห็นด้วยนะ เห็นที่บ้านพ่อเลื่อยเป็นไม้แผ่นหน้าประมาณ 3X6 ไว้หลายอันวางไว้ใต้หลังคาหลายปีแล้ว (คือพ่อเสียไปได้ซัก 3ปีแล้วครับ แต่เลื่อยไม้ไว้ก่อนหน้านั้นก็หลายปีแล้ว เลยไม่มีใครไปทำอะไรต่อ) ยังไม่มีรอยเสียหายจากมอดเลย ไม่ได้ทายาป้องกันอะไรเลยครับ)

ใบใช้นึ่งข้าวเหนียวครับ เห็นแม่ใช้ตลอดตอนผมเป็นเด็ก (ทำเป็นกรวยแทนหวดนึ่งขาวเหนียวน่ะครับ)

ตอนนี้ในสวนยางผมก็มีหลายต้นครับ ประมาณ 3ปีกว่า โตช้ากว่าตะกูที่อายุเท่ากันอยู่เล็กน้อย (แต่ของผมดูท่าจะต้องขุดทิ้งหมดครับทั้งยาง 3ปี ประมาณ 600ต้น ตะกูประมาณ 50ต้น และต้นพอจงนี่ซักยี่สิบต้นน่าจะได้ ร้องไห้เลยครับ ผลจากน้ำท่วมภูเขาถล่มเมื่อเดือน มีนา-เมษาที่ผ่านมาน่ะครับ ยางล้มหักเสียหายแทบทั้งแปลง ที่ติดคลองห่างจากเขาพนมเบญจาที่ดินถล่มประมาณ 20กิโลครับ เห็นว่าจะไม่ได้เงินช่วยเหลือด้วยครับ เขาว่าผมไม่ได้ขึ้นทะเบียนเกษตรกร ถามดูแล้วทั้งหมู่บ้านประมาณ 500ครัวเรือนที่ขึ้นทะเบียนมีไม่ถึง 20คน เฮ้อ)

อ้อ รู้สึกจะมีศัตรูของต้นที่โตแล้วนะครับ ขนาดอายุซัก 5-6 ปี ยืนต้นตาย ดูเหมือนจะมีหนอนเจาะลำต้น เห็นในสวนปาล์มของแม่ตายหลายต้นแล้ว

ก็อยากจะบอกว่าถ้าสวนใครมีก็ลองเก็บไว้ไช้งานก็ได้ครับ โตเร็วได้ใช้ทันใจครับ แต่จะทำเป็นสวนเลยไม่เห็นด้วยซักเท่าไหร่ครับ

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์