หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำธุรกิจรับซื้อยางก้อนถ้วย ขี้ยาง และเศษยางพารา ดีจริงหรือเปล่า  (อ่าน 37747 ครั้ง)
rubber2551
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 05:20:17 PM »

ผมเป็นคนจังหวัดมุกดาหาร มีสวนยางพารา 410 ไร่  เปิดกรีดแล้่ว 150 ไร่ ส่วนที่เหลือเป็นยางปี 3 - 4 อยากจะมีอาชีพเสริม เพื่อนเลยชวนให้เป็นพ่อค้าคนกลางรับซื้อยางก้อนถ้วย ขี้ยาง และเศษยางพารา พอดีไม่ค่อยมีทุน เลยคิดว่าจะเอาที่ดินไปจำนองหาเงินมาลงทุน แต่ไม่มั่นใจว่าดีจริงหรือเปล่า ใครเก่งช่วยแนะนำหน่อยว่าควรต้องดูอะไรเป็นหลัก หรือหาเงินสร้างโรงงานเครฟดีกว่า ตัดสินใจไม่ถูก แนะนำหน่อยครับ

นี้เป็นสวนยางผมครับ

Link: http://www.ziddu.com/download/12656732/AphichatRubber3.rar.html   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 02:27:44 AM โดย rubber2551 » บันทึกการเข้า

ปัญญาฟาร์ม
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 05:51:50 PM »

ผมเป็นคนจังหวัดมุกดาหาร มีสวนยางพารา 410 ไร่  เปิดกรีดแล้่ว 150 ไร่ ส่วนที่เหลือเป็นยางปี 3 - 4 อยากจะมีอาชีพเสริม เพื่อนเลยชวนให้เป็นพ่อค้าคนกลางรับซื้อยางก้อนถ้วย ขี้ยาง และเศษยางพารา พอดีไม่ค่อยมีทุน เลยคิดว่าจะเอาที่ดินไปจำนองหาเงินมาลงทุน แต่ไม่มั่นใจว่าดีจริงหรือเปล่า ใครเก่งช่วยแนะนำหน่อยว่าควรต้องดูอะไรเป็นหลัก หรือหาเงินสร้างโรงงานเครฟดีกว่า ตัดสินใจไม่ถูก แนะนำหน่อยครับ

นี้เป็นสวนยางผมครับ

Link: http://www.ziddu.com/download/12604694/aphichat.rar.html   

ป๊าด...!!! 410 ไร่เลยเหรอท่าน มารอดูท่านอื่นครับ คิดว่ารับซื้อก็ดีแต่ไม่กล้าเสนอแนะ ไม่มีประสพการณ์

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
pungpong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 10:54:11 PM »

ดีครับ ธุรกิจซื้อมาขายไปยังไงก็กำไร

แต่ประเด็นอยู่ที่ทุนว่ามีเพียงพอหรือเปล่า

ควรมีวงเงินเปิดไว้กับธนาคารด้วยเพื่อบริหารสภาพคล่อง
pungpong
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 10:55:26 PM »

เปิดกรีดตอนนี้ขายเป็นอะไรครับ ขี้ยางหรือยางแผ่น

ปลูกยางพันธ์อะไร ได้ผลผลิตกี่กิโลต่อไร่ครับ
rubber2551
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 11:13:38 AM »

เปิดกรีดตอนนี้ขายเป็นอะไรครับ ขี้ยางหรือยางแผ่น

ปลูกยางพันธ์อะไร ได้ผลผลิตกี่กิโลต่อไร่ครับ

-แปรรูปขายเป็นยางแผ่นครับ ส่งขายให้สหกรณ์นิคมคำสร้อย
                   -เป็นยาง RRIM 600  ได้ผลผลิต 24 กิโลกรัมต่อไร่ ต่อเดือน กรีดแบบวันเว้นสองวัน เดือนหนึ่งกรีด 12 วัน
                     จำนวนที่เปิดกรีดได้มี 150 ไร่ ยางยังให้น้ำยางน้อย
                   -เคยไปปรึกษากับธนาคารมาเหมือนกัน ว่าทำูธุรกิจซื้อมาขายไป ต้องใช้วงเงินธนาคาร แต่ผมไม่มีหลักประกัน
                     เพราะที่ดิน ที่ทำสวนยาง เป็น ภบท.5 ธนาคารไม่รับเป็นหลักประกัน
                   -ทุนเริ่มต้นที่ต้องใช้รับซื้อ  ผมคำนวณแล้วประมาณ 8  แสนบาท เป็นอย่างน้อย ต่อรอบ  4  วัน รับซื้อวันละ
                     150,000 บาท  ตอนนี้ กิโลกรัมละเฉลี่ย  53 - 58 บาท
pungpong
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 11:29:20 AM »

ถ้ายอดรับซื้อไม่เยอะ

ลองคำนวณแล้วคุ้มค่าใช้จ่ายก็ลุยเลยครับ

จะตั้งโต๊ะรับซื้อหรือว่าวิ่งไปรับซื้อถึงที่ครับ
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 11:39:46 AM »

พี่ดวงพรก็คิดอยากจะรับซื้อ ขี้ยาง ยางแผ่น ค่ะได้แต่ตั้งท่ายังไม่ได้ลงมือจริงๆเท่าที่ได้ศึกษาสอบถามเราทำแบบพอเพียงได้ค่ะตามกำลังทุน เปิดรับเองที่บ้านที่ทำเลดีหน่อย เขามาขายให้เองเพราะชาวสวนยางบางคนไม่รอขายประมูลเท่าที่ได้สอบถามคนที่มารับซื้อ รายได้ดีกว่าชาวสวนอย่างพวกเราแหละค่ะใครมีทุนเริ่มได้คือทำแบบซื้อมาขายไปซักคันปิคอัพหรือ ลีมิตเรามีเงินซื้อ 1ตัน ตอนนี้ก็อาจจะตันละ แสนแปดสำหรับยางแผ่น  หรือจะลอง เฉพาะขี้ยางก่อนก็ได้ อยู่ในช่วงศึกษาเหมือนกันค่ะอนาคตอยากทำควบคู่กับยางสวนตัวเองทำแบบซื้อมาขายไป แบบพอเพียงน่ะค่ะ  สวนยางอยู่จ.อุบลเด้อค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2010, 11:43:41 AM โดย ดวงพร » บันทึกการเข้า
Thai ban pa
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 12:37:34 PM »

ถัามีสวนยางนับร้อยไร่เป็นของตัวเองแล้ว ผมบอกได้เลยว่าท่านไม่ธรรมดา แน่นอน...แค่ขนาดที่ดินนี้ก็ใช้งบเยอะมากๆแล้วครับ คงไม่ใช่มรดกแน่นอน นับถือครับ  แต่ไม่กล้าแนะนำ
wiphak
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 12:42:44 PM »

มีตั้งสี่ร้อยไร่ น่าจะมีทุนแล้วนา  ยิงฟันยิ้ม เพื่อนผมก็ผมอยู่นิคม ไม่น่าจะเยอะเหมือนคุณยังรวยเละ รถเต็มบ้าน เพื่อนผมอยู่เหล่าหลวงอย่าบอกนะว่าคุณก็เหล่าหลวง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
DEATHZUKA
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 03:49:00 PM »

นอกเหนือจากเรื่องเงินทุน
อีกเรื่องคือการขนส่ง ไม่ทราบว่าใช้รถอะไรครับ
คนแถวบ้านผมใช้รถกระบะธรรมดา
ปรากฏว่าน้ำจากขี้ยาง (เพราะแคะขายสดๆ) ไหลออกมา โดนทางหลวงจับ
ยึดรถเลยครับ ไปไถ่มาหลายพันอยู่
และอย่าลืมว่าขี้ยาง มีน้ำกรดเป็นส่วนผสมนะครับ
ถ้าระวังไม่ดี กระบะรถผุนะครับ ต้องทำให้มิดชิดนะครับ
rubber2551
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 02:50:42 AM »

ผมขอขอบคุณทุกท่านที่ให้การแนะนำ   การที่ผมอยากทำธุรกิจนี้เพราะว่าบางช่วงกรีดยางไม่ได้  และมีเวลาเหลือมาก เลยอยากหางานเพิ่ม  ที่ดินที่ผมใช้ทำสวนยางซื้อมาไม่แพงหรอกครับ เป็น ภบท.5  ผมอยู่แถวคำอาฮวน  อำเภอเมืองฯ กำลังมองหาทำเลอยู่เหมือนกัน  ว่าจะเช่าบ้านหรือสำนักงาน ให้ติดถนนเส้น 212 อ.เมืองฯ-นิคมคำสร้อย  แต่ไปดูหลายรอบแล้วยังไม่ถูกใจ
ที่ถูกใจเดือนหนึ่งตั้ง 15,000  ตั้งงบไว้ไม่เกินเดือนละ 8,000 ยังหาไม่ได้เลย 
         ขอขอบคุึณที่แนะนำเรื่องรถ  ตอนแรกว่าจะใช้รถสภาพดีหน่อย  เพราะต้องไปส่งโรงงานที่บุรีรัมย์  แต่ตอนนี้เปลี่ยนใจเอารถเก่าดีกว่า จะได้ไม่มาเสียดายภายหลัง (ไม่ใช่มีทุนแยะ ธุรกิจนี้คำนวณแล้วใช้เงินมาก อยากหา หุ้นส่วนธุรกิจอยู่เหมือนกัน)
DEATHZUKA
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 03:16:09 PM »

แถวบ้านเค้าไม่มีร้านประจำครับ
ใช้โทรหา แล้ววิ่งไปรับ ชั่ง จ่ายตังค์ แล้วรถก็วิ่งเข้าโรงงานเลย
ที่บ้านทำอย่างนี้อยู่ คือ ถ้าจะขาย แม่จะโทรเรียกคนซื้อ และเช็คราคาด้วย
แล้วพอคนซื้อมาก็ขายเลย
pichai pi
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 09:20:15 AM »

อยู่บ้านผมเค้าใช้การประมูลเปิดซอง... ขี้ยางก็ ไม่ต่ำกว่า 20 ตัน ยางแผ่นไม่ต่ำกว่า30ตันต่อครั้ง ตำบลผมเล็กๆ แต่มีการประมูลแต่ละครั้ง3-4 ที่ ใครสนใจมาเปิดซองได้ครับ ที่สกล
awakener
*

มีสติรักษาจิต :)

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 11:29:33 AM »

อยู่บ้านผมเค้าใช้การประมูลเปิดซอง... ขี้ยางก็ ไม่ต่ำกว่า 20 ตัน ยางแผ่นไม่ต่ำกว่า30ตันต่อครั้ง ตำบลผมเล็กๆ แต่มีการประมูลแต่ละครั้ง3-4 ที่ ใครสนใจมาเปิดซองได้ครับ ที่สกล

ตรงไหนครับ

ว่าง สว่าง บริสุทธิ์ หยุดการค้นหา หยุดกิริยาจิต
kanhong
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 09:39:19 PM »

ส่งทำไมตั้งไกลค่ะที่โรงงานอาม่า(จำชื่อไม่ได้)ก้อรับซื้อนี่คะ จังหวะดีๆกำไรดีกว่าส่งบุรีรัมย์อีกเคยนำยางไปส่งแก5-6เที่ยวมีกำไรตลอดแถมแกก้อใจดีสุดๆ โรงงานอยู่กุดหว้าก่อนถึงธาตพนม12โล คุณน่าจะมีข้อมูลมากกว่าดิฉันนะคะ อยากให้ลองดูค่ะ
 ยิ้มกว้างๆ
sweet654
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 06:58:25 PM »

ธุระกิจแบบซื้อมาขายไป กำไรดีแน่นอนค่ะ อยากทำอยู่เหมือนกันค่ะแต่ไม่มีความรู้เรื่องยางพาราเลย และที่สำคัญทุนคงสูงมากๆ เอาเป็นว่าขอสมัครเป็นพนักงานคุณ Rubber ได้ไหมคะ ยิ้ม
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์