ไม่มีพื้นดินบนพื้นคอนกรีตก็ปลูกผักได้จริงหรือ

<< < (29/41) > >>

iamfree:
ขอเรียนถามนิดนึงครับ
ที่บอกว่า ปลูกผักกาดแก้วในขุยมะพร้าวผสมทรายนี่
เราสามารถเลี้ยงอยู่ในวัสดุปลูกแบบนี้ได้จนเก็บเกี่ยวเลยเหรอครับ
แล้วผมออกจะงงๆว่า ให้ปุ๋ยหรือสารอาหารแบบไหนครับ
หรือก็คือ
media คือ ขุยมะพร้าวและทรายที่อยู่ใน cup
แล้วปล่อยรากเลี้ยงด้วย Aeroponics บนรางปลูก
สรุปคือ เลี้ยงด้วย media ที่ว่านี่ ปลูกในดิน หรือ Hydro ครับ
คือผมทดลองปลูกผักอินทรีย์ในถุงดำ โดยใช้ ปุ๋ยหมักอินทรีย์เลี้ยงพืชโดยไม่ให้ปุ๋ยเพิ่มจนเก็บเกี่ยว
แล้วเลี้ยงด้วยระบบหยดน้ำ โดยใช้ปุ๋ย 1 ส่วน แกลบดิน 1 ส่วน และทราย 1 ส่วน
ปลูกพืชดูดปุ๋ย คือ คะน้าครับ เพื่อทดสอบ อัตรา uptake nitrogen 100 ต้น 45 วัน สามารถเลี้ยงได้จนโตถึงเก็ยเกี่ยวเลยครับ
ขั้นตอนต่อไป กำลัง ทดลองหา media ที่เหมาะสม เพื่อหา ธาตุรองให้พืชให้ได้มากที่สุด
ยังไง รบกวนขอแลกเปลี่ยนความรู้ด้วยครับ
ขอบคุณมากๆครับ
อ่อ..แถมนิด
ผมก็เคยทดลองเล่นแผลงๆระบบ hydro เช่นกัน เป็น non-circulation เลี้ยง lettuce ในแก้วกาแฟสด(เลือกที่สีแก้วทึบๆ)
ใส่ สารละลาย 2/3 แก้ว(ใส่เยอะเพราะขี้เกียจเติมบ่อยครับ)เหลือรากอากาศไว้ 1/3 เจาะฝาให้พอใส่ net cup ได้ ส่วนรูอากาศ
ก็คือรูที่เอาไว้เสียบหลอดนั่นเอง
ฝังแก้วไว้ในดิน (รักษาอุณหภูมิของสารละลาย) ec 1.2 ครับ ph กรด เล็กน้อย
ผลก็คือ 45 วันเก็บผักได้ครับ มีขนาดเล็กกว่าปลูกบนรางเล็กน้อย เติมสารละลาย 2 ครั้ง (เสียไปกับการ evap และ นำไปใช้)
ก็พอใช้ได้นะครับวิธีนี้ ลองต่อยอดดูครับ

sjmkhn:
ง่ายๆ ใช้ดินถุง วางนอน กรีดถุง เป็นจุด ๆ หยอดเมล็ด หรือ ต้นอ่อน ได้เลย

เชาชอบปลูก:
อ้างจาก: iamfree ที่ มีนาคม 03, 2010, 02:34:13 AM

ขอเรียนถามนิดนึงครับ
ที่บอกว่า ปลูกผักกาดแก้วในขุยมะพร้าวผสมทรายนี่
เราสามารถเลี้ยงอยู่ในวัสดุปลูกแบบนี้ได้จนเก็บเกี่ยวเลยเหรอครับ
แล้วผมออกจะงงๆว่า ให้ปุ๋ยหรือสารอาหารแบบไหนครับ
หรือก็คือ
media คือ ขุยมะพร้าวและทรายที่อยู่ใน cup
แล้วปล่อยรากเลี้ยงด้วย Aeroponics บนรางปลูก
สรุปคือ เลี้ยงด้วย media ที่ว่านี่ ปลูกในดิน หรือ Hydro ครับ
คือผมทดลองปลูกผักอินทรีย์ในถุงดำ โดยใช้ ปุ๋ยหมักอินทรีย์เลี้ยงพืชโดยไม่ให้ปุ๋ยเพิ่มจนเก็บเกี่ยว
แล้วเลี้ยงด้วยระบบหยดน้ำ โดยใช้ปุ๋ย 1 ส่วน แกลบดิน 1 ส่วน และทราย 1 ส่วน
ปลูกพืชดูดปุ๋ย คือ คะน้าครับ เพื่อทดสอบ อัตรา uptake nitrogen 100 ต้น 45 วัน สามารถเลี้ยงได้จนโตถึงเก็ยเกี่ยวเลยครับ
ขั้นตอนต่อไป กำลัง ทดลองหา media ที่เหมาะสม เพื่อหา ธาตุรองให้พืชให้ได้มากที่สุด
ยังไง รบกวนขอแลกเปลี่ยนความรู้ด้วยครับ
ขอบคุณมากๆครับ
อ่อ..แถมนิด
ผมก็เคยทดลองเล่นแผลงๆระบบ hydro เช่นกัน เป็น non-circulation เลี้ยง lettuce ในแก้วกาแฟสด(เลือกที่สีแก้วทึบๆ)
ใส่ สารละลาย 2/3 แก้ว(ใส่เยอะเพราะขี้เกียจเติมบ่อยครับ)เหลือรากอากาศไว้ 1/3 เจาะฝาให้พอใส่ net cup ได้ ส่วนรูอากาศ
ก็คือรูที่เอาไว้เสียบหลอดนั่นเอง
ฝังแก้วไว้ในดิน (รักษาอุณหภูมิของสารละลาย) ec 1.2 ครับ ph กรด เล็กน้อย
ผลก็คือ 45 วันเก็บผักได้ครับ มีขนาดเล็กกว่าปลูกบนรางเล็กน้อย เติมสารละลาย 2 ครั้ง (เสียไปกับการ evap และ นำไปใช้)
ก็พอใช้ได้นะครับวิธีนี้ ลองต่อยอดดูครับ

ขออภัยด้วยครับ  ข้อความไม่สมบูรณ์
ความหมายคือ  เพาะในทรายผสมขุยมะพร้าวบนถ้วยปลูกแทนการเพาะในฟองน้ำ
เพาะไม่ต้องเสี่ยงกับเมล็ดเน่า  แห้ง 
พอรากโผล่(ประมาณ 1-2 สัปดาห์แล้วแต่ชนิดผัก)  นำขึ้นปลูกบนแปลงปลูกแบบรากลอย(แอโรโพนิกส์)
ที่ผมทดลองระบบ hydro  มีปัญหาต้นกล้าแห้งเพราะรากไม่โดนน้ำ  และรากยาวพันกัน  ผักจะชะลอการเติบโต
ช่วงสัปดาห์ที่ 2-4 และพบว่าผักไทยจะมีเพลี้ยอ่อนระบาดในช่วงสัปดาห์ที่ 2
ส่วนผักกาดแก้วไม่มีแมลงรบกวน  ทำให้ได้ทานผักที่สดสะอาด  ปลอดยาฆ่าแมลง 100 %
ทดลองปลูกแบบรากลอยเพราะราคารางปลูกสำเร็จรูปแบบ hydro สูงมาก   
ตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง  ถ้าเราพึ่งพาตนเองได้  โดยไม่ต้องซื้อชุดปลูกราคาแพง
แต่ใช้องค์ความรู้สร้างมันขึ้นมาใช้เองดีกว่า  ที่สำคัญแก้ปัญหาที่เกิดกับระบบ hydro  ได้
ก็เลยยินดีนำมาแบ่งปันเผื่อเพื่อนสมาชิกบางท่านที่สนใจจะได้ไม่ต้องเสียเวลาลองผิดลองถูกแบบผมครับ
น่าสนใจครับ  ฝังแก้วในดิน  จะลองดูครับ
ขอบคุณที่แวะมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ครับ

เชาชอบปลูก:
อ้างจาก: sjmkhn ที่ มีนาคม 05, 2010, 08:15:45 AM

ง่ายๆ ใช้ดินถุง วางนอน กรีดถุง เป็นจุด ๆ หยอดเมล็ด หรือ ต้นอ่อน ได้เลย

น่าสนใจครับ  จะลองดูครับ

มะเอ@รักควาย:
อ้างจาก: เชาชอบปลูก ที่ มีนาคม 05, 2010, 07:23:41 PM

อ้างจาก: sjmkhn ที่ มีนาคม 05, 2010, 08:15:45 AM

น่าสนใจครับ  จะลองดูครับ

เท่าที่อ่านมาใช่วิธีปลูกลักษณะนี้ไหมคะอาจารย์
เขียนโดย sothorn
เนื่องจากบริเวณบ้านผมมีต้นไม้เยอะปลูกผักไม่ค่อยได้ผล เนื่องจากไม่มีแสงแดด จะมีแสงแดดก็เฉพาะบริเวณใกล้ๆ บ้าน ซึ่งไม่สามารถยกร่องปลูกผักได้ ในเมื่ออยากกินผักที่ปลูกเองก็ต้องหาทางแก้ปัญหาด้วยการเอาดินใส่กระสอบแล้วเอามาวางในบริเวณที่มีแสงแดดส่องถึงแล้วปลูก ผมประสบความสำเร็จจากการปลูกแตงไข่เข้ (แตงกวาลูกเล็ก) มาแล้ว ดังภาพ

การวางกระสอบแบบตั้งจะได้พื้นที่น้อย อ.พูลสวัสดิ์ แนะนำว่าถ้าวางกระสอบแบบนอนก็ได้พื้นที่มากกว่า ผมเลยเอาดินใส่กระสอบประมาณ 1/2 กระสอบ มัดปากถุงแล้วผลักให้กระสอบนอนลง ได้พื้นที่มากกว่าจริง แล้วจะปลูกยังไงล่ะคราวนี้ ผมมีเป้าหมายที่จะปลูกผักฮ่องเต้ ก็ไปหาประป๋องปลากระป๋องมา แล้วก็จัดการเจาะรูเท่าขนาดประป๋องปลากระป๋อง แล้วหยอดเมล็ดผักฮ่องเต้ลงปลูก

สำหรับคนที่มีพื้นที่จำกัดจริงๆ บ้านเป็นทาวเฮาส์ผมคิดว่าถ้าไปซื้อดินสำหรับปลูกต้นไม้ ซัก 1  ถุง หรือมากกว่าตามที่มีพื้นที่ที่อำนวย หาเมล็ดพันธ์ผักที่ชอบกินมาลองปลูกน่าจะดีไม่น้อย เพราะจะได้กินผักที่ปลูกด้วยฝีมือตัวเอง ที่สำคัญปลอดสารพิษ และช่วยลดรายจ่ายของครอบครัวได้ทางหนึ่ง

คนที่มีเงินก็จะคิดว่ามันเป็นเรื่องยุ่งยาก มีเงินฉันซื้อเอาก็ได้ แต่คุณก็ซื้อผักแถมสารเคมีตกค้างอยู่ดี ถึงแม้ว่าคุณบอกว่ามีเงินซื้อผักปลอดสารพิษตามห้าง แต่คุณมั่นใจได้อย่างไรว่ามันปลอดสารพิษจริงถ้าคุณไม่ได้ปลูกเอง ที่สำคัญเงินซื้อความสุขจากการได้ปลูก จากการได้เฝ้าดูการเจริญเติบโตของผักไม่ได้ ฝากให้คิดเล็กน้อยครับ

การวางประสอบแบบนอน เหมาะสำหรับการปลูกพวกผักกาด ที่ไม่ลงรากลึกมากนัก
การวางกระสอบแบบตั้ง เหมาะสำหรับการปลูก พริก มะเขือ พืชที่ลงรากยาว

แหล่งที่มา http://www.bansuanporpeang.com/node/79

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว