หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกเกษตรกรคนใต้ขอนำเสนองานของ พ่อ แม่ และพี่สาว  (อ่าน 110366 ครั้ง)
mavin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 02:22:19 PM »

สวัสดีครับ คุณ dwdotman ผมได้เข้ามาในกระทู้ของคุณ ที่สวนคุณทำเกษตรได้อย่างลงตัว จริงๆครับตามคำบอกเล่าของคุณ มีผลไม้ทุกชนิด คุณพ่อของคุณ วางแผนไว้อย่างลงตัว ผมแนะนำตัวเองหน่อยนะครับ ผมคนจังหวัดประจวบครับ ทำสวนยางพารา สวนปลาม์เลี้ยงวัว เลี้ยงเป็ดไข่ เลี้ยงไก่ชนพืนเมือง เลี้ยงปลาดุก ครับ ยากจะทำสวนผลไม้ บ้างเริ่มปลูก ทุเรียนไว้เริ่มตกลูกแล้วหนึ่งปี แต่ผมไม่มีความรู้ เรื่องแต่งกิ่ง ตอ้นนี้ไม่ได้แต่งกิ่งเลยครับ คุณมีวิธีแต่งกิ่งทุเรียน บ้างปล่าว รบกวนช้วยแนะนำหน่อยครับ วันนี้ เอารูปสระเลี้ยงปลาดุก ในสวนปลาม์มาฝาก ดว้ยครับ

* 02092010592.jpg (55.74 KB, 640x480 - ดู 439 ครั้ง.)

mavin
*

« ตอบ #289 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 02:30:43 PM »

เลี้ยงวัวในสวนปลาม์ ยิ้มเท่ห์เอามาฝาก

* 02092010595.jpg (44.12 KB, 640x480 - ดู 429 ครั้ง.)
เอ
*

« ตอบ #290 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 04:46:23 PM »

เข้ามาปล้นบ้านเสือห้อย  รูดซิบปาก รูดซิบปาก
เสือห้อยหรือเสืออ้อย จ๊อร์ส  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
หายหน้าหายตาไปนาน เสือจ๊อร์สเริ่มบุกอีกและ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 04:48:38 PM โดย เอ » บันทึกการเข้า
dwdotman
*

« ตอบ #291 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 04:17:43 PM »

เข้ามาปล้นบ้านเสือห้อย  รูดซิบปาก รูดซิบปาก

แค่น่าแล้งแล้วพี่จ๊อร์สเห้อ ม้ายไหรให้ปล้น ต้องไปปล้อบ่อปลาดุกแถว ๆ ๆ สุราด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อยากมีสวนกล้วยหอมมากครับ แล้วจะขอคำปรึกษานะครับ อยู่จังหวัดเชียงใหม่ ว่างแวะเข้ามาดูสวนได้นะครับ

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะพี่ punyakom

ปลูกเลยค่ะพี่เรื่องกล้วย ๆ ๆ ปลูกแค่ครั้งเดียว ดูแล ใส่ปุ๋ย รดน้ำ ก็ได้เก็บผลผลิตไปเรื่อย ๆ เลยค่ะ
แต่ช่วงนี้เริ่มจะเข้าน่าแล้งแล้วต้องสิ้นเปลืองน้ำในการรดเยอะหน่อยค่ะ ไว้สงกรานต์จะถ่ายรูปสวนกล้วยพี่เอมาให้ดูอีกนะค่ะ

น้องอ้อย

สวัสดีครับ คุณ dwdotman ผมได้เข้ามาในกระทู้ของคุณ ที่สวนคุณทำเกษตรได้อย่างลงตัว จริงๆครับตามคำบอกเล่าของคุณ มีผลไม้ทุกชนิด คุณพ่อของคุณ วางแผนไว้อย่างลงตัว ผมแนะนำตัวเองหน่อยนะครับ ผมคนจังหวัดประจวบครับ ทำสวนยางพารา สวนปลาม์เลี้ยงวัว เลี้ยงเป็ดไข่ เลี้ยงไก่ชนพืนเมือง เลี้ยงปลาดุก ครับ ยากจะทำสวนผลไม้ บ้างเริ่มปลูก ทุเรียนไว้เริ่มตกลูกแล้วหนึ่งปี แต่ผมไม่มีความรู้ เรื่องแต่งกิ่ง ตอ้นนี้ไม่ได้แต่งกิ่งเลยครับ คุณมีวิธีแต่งกิ่งทุเรียน บ้างปล่าว รบกวนช้วยแนะนำหน่อยครับ วันนี้ เอารูปสระเลี้ยงปลาดุก ในสวนปลาม์มาฝาก ดว้ยครับ

สวัสดีค่ะพี่ mavin

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะที่ชอบสวนของพ่ออ้อย ความจริงแล้วพ่ออ้อยทำกาแฟเป็นรายได้หลักค่ะ แล้วเริ่มจากปลูกผลไม้ไว้ทานเองในครอบครัว เหลือจากทานก็ขายค่ะ จากนั้นก็เริ่มมีหมาก และมะพร้าวเป็นรายได้เสริม ส่วนเรื่องทุเรียนลองถามพี่ hanggrarog ดูสิค่ะพี่เค้าชอบทุเรียนมาก ๆ เลยค่ะ หรือเอาไว้อ้อยจะถามมาเล่าให้พี่ mavin  ฟังนะค่ะ

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ
น้องอ้อย

เสือห้อยหรือเสืออ้อย จ๊อร์ส  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
หายหน้าหายตาไปนาน เสือจ๊อร์สเริ่มบุกอีกและ...

สวัสดีค่ะพี่เอ

นั่นจิค่ะเสืออ้อยไม่ใช่เสือห้อย (คนหน้าตาดีมักจะเรียกอ้อยค่ะ ส่วนคนหน้าตาแถบ ๆ แอฟฟริกา หรือเคนย่า เค้าจะออกเสียงอ้อยเห็นห้อยค่ะพี่เอ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ) ใช่ค่ะช่วงนี้หายไปไม่ค่อยได้อัพเดทสวนเลยค่ะ กลับบ้านตอนปีใหม่ดอกกาแฟก็ไม่บาน  ร้องไห้ อดถ่ายรูปดอกกาแฟสวย ๆ มาฝากพี่ ๆ เลย

น้องอ้อย

mavin
*

« ตอบ #292 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 07:20:40 PM »

ครับ ขอบคุณครับ น้องออ้ย ผมอย่าก รู้เรื่องแต่งกิ่ง ทุเรียน ตอ้นนี้ที่สวนผม กำลังออกดอกเล็กๆ อยู่ปลูกใว้ 5 ต้นเองครับ แต่ต้นเขาใหญ่มากครับ ตั้งแต่ปลูกไม่เคยแต่งกิ่งเลยครับ ได้รับผลมาสองปี เอาไว้จะถ่ายภาพมาให้ดู นะครับ ตอนนี้คอมผม มันไม่ค่อยดี ดึงภาพจาก แมมไม่ได้ ยังไม่ได้พาไปซ้อมเลยครับ  ยินดีที่ได้รู้จัก คุณ ออ้ย เช่นกันครับ
hanggrarog
*

"impossible is nothing"

« ตอบ #293 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 01:45:14 PM »

ครับ ขอบคุณครับ น้องออ้ย ผมอย่าก รู้เรื่องแต่งกิ่ง ทุเรียน ตอ้นนี้ที่สวนผม กำลังออกดอกเล็กๆ อยู่ปลูกใว้ 5 ต้นเองครับ แต่ต้นเขาใหญ่มากครับ ตั้งแต่ปลูกไม่เคยแต่งกิ่งเลยครับ ได้รับผลมาสองปี เอาไว้จะถ่ายภาพมาให้ดู นะครับ ตอนนี้คอมผม มันไม่ค่อยดี ดึงภาพจาก แมมไม่ได้ ยังไม่ได้พาไปซ้อมเลยครับ  ยินดีที่ได้รู้จัก คุณ ออ้ย เช่นกันครับ
สวัสดีครับคุณ mavin เท่าที่ทราบมาเนี่ยคุณพ่อน้องอ้อยเค้าปลูกทุเรียนแต่ไม่เคยได้บำรุงรักษาซึ่งก็แตกต่างกับสวนผมนิดนึงที่ของผมแต่งกิ่งบ้างนิดหน่อยใส่ปุ๋ยอีกนิดนุงตามเงินที่มีในกระเป๋า เลยไม่ค่อยแน่ใจนักสำหรับการแนะนำในครั้งนี้นะครับเอาตามที่ผมทราบละกันนะครับ
 -การแต่งกิ่งและแขนงทุเรียนก็คือการเตรียมต้นก่อนที่ทุเรียนจะออกดอกและผลครับ ที่สวนผมทำก่อนหน้าทุเรียนออกดอกประมาณ 3เดือนครับช่วงนั้นแขนงทุเรียนก็จะออกเต็มไปหมดครับ(แขนงก็คือยอดหรือกิ่งเล็กๆของต้นทุเรียนที่มันแตกออกมาครับ) หากเราไม่ตัดออกเวลาช่วงที่ต้นทุเรียนจะออกดอก ก็จะออกดอกน้อยครับเพราะต้นต้องเลี้ยงยอดอ่อนๆพวกนั้นเยอะเกินไป ก็จัดการครับตัดออกให้เกลี้ยงเว้นไว้แค่กิ่งใหญ่ๆสมบูรณ์ๆที่พร้อมจะให้ลูกครับ แล้วก็มาดูอีกทีครับสำหรับกิ่งที่ต้นว่ามันเยอะเกินไปไหม หากว่าเยอะเกินไปก็ควรเอาออกบ้างไม่ต้องไปเสียดายครับโดยให้เลือกกิ่งที่มันซ้อนกันครับเพราะว่าหากกิ่งบนมันออกลูกมา ลูกมันก็จะซ้อนทับอยู่บนกิ่งล่างอยู่แล้วครับทำให้เราก็คงไม่ได้ผลผลิตจากกิ่งนั้น ให้เลือกตัดกิ่งเล็กออกไปเลยครับ 1กิ่ง พยายามให้ต้นทุเรียนโปร่งไว้ครับให้ได้รับแดดได้เต็มที่ ลองดูตามนี้ก่อนก็แล้วกันนะครับผมก็ทำอย่างนี้ (แบบบ้านๆไม่ใช่มืออาชีพ)แต่รับรองได้ครับว่าผลผลิตและขนาดของลูกหรือความสมบูรณ์ของต้นทุเรียนน่าจะดีขึ้นครับ ลองดูนะครับ

"find something you love to do,and you'll never have to work another day in your life"
พบกันได้ที่.....

http://www.facebook.com/maekhontangonและ
www.glamai.com
mavin
*

« ตอบ #294 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 02:27:22 PM »

สวัสดีครับคุณ mavin เท่าที่ทราบมาเนี่ยคุณพ่อน้องอ้อยเค้าปลูกทุเรียนแต่ไม่เคยได้บำรุงรักษาซึ่งก็แตกต่างกับสวนผมนิดนึงที่ของผมแต่งกิ่งบ้างนิดหน่อยใส่ปุ๋ยอีกนิดนุงตามเงินที่มีในกระเป๋า เลยไม่ค่อยแน่ใจนักสำหรับการแนะนำในครั้งนี้นะครับเอาตามที่ผมทราบละกันนะครับ
 -การแต่งกิ่งและแขนงทุเรียนก็คือการเตรียมต้นก่อนที่ทุเรียนจะออกดอกและผลครับ ที่สวนผมทำก่อนหน้าทุเรียนออกดอกประมาณ 3เดือนครับช่วงนั้นแขนงทุเรียนก็จะออกเต็มไปหมดครับ(แขนงก็คือยอดหรือกิ่งเล็กๆของต้นทุเรียนที่มันแตกออกมาครับ) หากเราไม่ตัดออกเวลาช่วงที่ต้นทุเรียนจะออกดอก ก็จะออกดอกน้อยครับเพราะต้นต้องเลี้ยงยอดอ่อนๆพวกนั้นเยอะเกินไป ก็จัดการครับตัดออกให้เกลี้ยงเว้นไว้แค่กิ่งใหญ่ๆสมบูรณ์ๆที่พร้อมจะให้ลูกครับ แล้วก็มาดูอีกทีครับสำหรับกิ่งที่ต้นว่ามันเยอะเกินไปไหม หากว่าเยอะเกินไปก็ควรเอาออกบ้างไม่ต้องไปเสียดายครับโดยให้เลือกกิ่งที่มันซ้อนกันครับเพราะว่าหากกิ่งบนมันออกลูกมา ลูกมันก็จะซ้อนทับอยู่บนกิ่งล่างอยู่แล้วครับทำให้เราก็คงไม่ได้ผลผลิตจากกิ่งนั้น ให้เลือกตัดกิ่งเล็กออกไปเลยครับ 1กิ่ง พยายามให้ต้นทุเรียนโปร่งไว้ครับให้ได้รับแดดได้เต็มที่ ลองดูตามนี้ก่อนก็แล้วกันนะครับผมก็ทำอย่างนี้ (แบบบ้านๆไม่ใช่มืออาชีพ)แต่รับรองได้ครับว่าผลผลิตและขนาดของลูกหรือความสมบูรณ์ของต้นทุเรียนน่าจะดีขึ้นครับ ลองดูนะครับ
ขอบคุณครับที่ให้ความรู้จะลองทำดูครับ แต่ตอ้นนี้มันออกดอกแล้ว อะครับ จะแต่งได้หรื่อปล่าว
punyakom
*

« ตอบ #295 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 03:20:28 PM »

อยากเห็นรูปสวนกล้วยหอมเยอะ ๆ ครับ จัดให้หน่อย จะนำมาเป็นตัวอย่าง ขอบคุณครับ
FreeMan
ชีวิตที่โหยหากับเวลาที่รอคอย
*

« ตอบ #296 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 03:22:32 PM »

สวัสดีครับ เข้ามาทักทาย เีดี๋ยวมีโอกาสจะแวะไปเยียมและอุดหนุนที่ร้านครับ   ยิงฟันยิ้ม

มนุษย์อยู่ไม่ได้ ถ้าขาดธรรมชาติ แต่ธรรมชาติจะอยู่ได้อย่างดี ถ้าไม่มีมนุษย์
hanggrarog
*

"impossible is nothing"

« ตอบ #297 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 12:22:36 PM »

ยิงฟันยิ้ม

"find something you love to do,and you'll never have to work another day in your life"
พบกันได้ที่.....

http://www.facebook.com/maekhontangonและ
www.glamai.com
dwdotman
*

« ตอบ #298 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 12:24:40 PM »

เข้าเว็ปเกษตรพอเพียงทุกวัน แต่ ไม่ค่อยได้เข้ามุมสมาชิกเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้จะลองทำดูครับ แต่ตอ้นนี้มันออกดอกแล้ว อะครับ จะแต่งได้หรื่อปล่าว

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม คงตอบไม่ทันแล้วใช่ไหมค่ะเพราะตอนนี้ผลคงโตแล้ว

อยากเห็นรูปสวนกล้วยหอมเยอะ ๆ ครับ จัดให้หน่อย จะนำมาเป็นตัวอย่าง ขอบคุณครับ

สงกรานต์นี้จะกลับไปถ่ายรูปมาให้ดูนะค่ะพี่ punyakom

สวัสดีครับ เข้ามาทักทาย เีดี๋ยวมีโอกาสจะแวะไปเยียมและอุดหนุนที่ร้านครับ   ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีค่ะพี่ FreeMan ด้วยความยินดีค่ะพี่ แล้วพบกันที่ร้านกล้าไม้ "แม่ขนตางอน" นะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

mavin
*

« ตอบ #299 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 01:18:52 PM »

เข้าเว็ปเกษตรพอเพียงทุกวัน แต่ ไม่ค่อยได้เข้ามุมสมาชิกเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม คงตอบไม่ทันแล้วใช่ไหมค่ะเพราะตอนนี้ผลคงโตแล้ว
ยังเลยครับดอกกำลังบาน อยู่เองครับไว้ติดลูก จะถ่ายรูปมาให้ชม

สงกรานต์นี้จะกลับไปถ่ายรูปมาให้ดูนะค่ะพี่ punyakom

สวัสดีครับ เข้ามาทักทาย เีดี๋ยวมีโอกาสจะแวะไปเยียมและอุดหนุนที่ร้านครับ   ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีค่ะพี่ FreeMan ด้วยความยินดีค่ะพี่ แล้วพบกันที่ร้านกล้าไม้ "แม่ขนตางอน" นะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

dwdotman
*

« ตอบ #300 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 01:43:56 PM »

จันทน์เทศของพ่อ

ดาหลาของพ่อ

ระกำก็ของพ่อ

หมากสงก็ของพ่ออีก  ยิงฟันยิ้ม

ผักกุมของพ่อ

ต้นพ้อของพ่อติดผลเต็มเลย

กล้วยหักมุขอีกแล้ว

dwdotman
*

« ตอบ #301 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 01:47:18 PM »

มาแว้ว ๆ  ๆ สวนกล้วยของพี่เอตามคำเรียกร้องค่ะ แต่ว่าไม่มีอะไรมากมายค่ะเหมือน ๆๆ เดิมเลย (หญ้ารก)

กลับไปให้พี่เอสอนการติดตาให้ค่ะ ให้พี่เอสอนให้ แต่ก็ให้พี่เอทำให้อยู่ดี  ยิ้มกว้างๆ

เสียบยอดด้วย

เอ
*

« ตอบ #302 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 03:08:36 PM »

มะม่วงมุดกับมะม่วงอันเดียวกันไหมน้องอ้อย ถ้าเป็นมะม่วงเดี๋ยวจะไปลองทำแบบติดตามั่งเพราะผมเสียบยอดมะม่วงเมื่อปีที่แล้วตั้ง6-7เที่ยวไม่เคยสำเร็จเลย
dwdotman
*

« ตอบ #303 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 03:27:15 PM »

มะม่วงมุดกับมะม่วงอันเดียวกันไหมน้องอ้อย ถ้าเป็นมะม่วงเดี๋ยวจะไปลองทำแบบติดตามั่งเพราะผมเสียบยอดมะม่วงเมื่อปีที่แล้วตั้ง6-7เที่ยวไม่เคยสำเร็จเลย

มะม่วงมุด คือ มะม่วง+มะมุดค่ะพี่เอ

ทั้งสอง เป็นสายพันธุ์เดียวกันกับมะม่วงค่ะ อันนี้น้องอ้อยกับพี่เอก็กำลังฝึกติดตากันค่ะได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบนะค่ะ

พี่เอก็ลองติดตาด้วยนะค่ะจะได้ช่วยกันลุ้น  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23   ขึ้นบน
  พิมพ์