หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ~๐๐๐ ไร่วิถีธรรม-Natural Process Farm ๐๐๐~  (อ่าน 7990 ครั้ง)
dragonV
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 01:13:57 PM »

maxna
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 01:32:34 AM »

มาให้กำลังใจครับ อย่าท้อ ปัญหาเรื่องน้ำต้องมีทางแก้ไขแน่แต่เราต้องใจเย็นๆค่อยเป็นค่อยไปครับ
1 ขุดบ่อเก็บน้ำฝนก่อนครับ ไม่ต้องใหญ่ รองก้นบ่อด้วย พลาสติกแผ่นใหญ่ แม้จะกักเก็บน้ำไม่ค่อยได้
แต่ก็ช่วยชลอการศูนย์เสียน้ำได้มาก เอาแค่ให้พอรดน้ำต้นไม้ได้บางในช่วงที่ต้นยังเล็กก็ยังดี
2  ควรปลูกพืชที่ใช้น้ำน้อยหรือทนแร้งได้ดี (ผมไม่รู้นะว่าคุณวางแผนจะปลูกอะไร แต่แนะน้ำให้ปลูก
ไม้ใหญ่ไปก่อน เพื่อเอาร่มเงาครับ และ ควรปลูกในจำนวนที่น้อยๆก่อนให้พอดีกับน้ำที่ใช้รดมันครับ)
3  คุณควรสังเกตพื้นที่ข้างๆว่าเขาปลูกอะไร เอาน้ำที่ใหนมารดต้นไม้ ควรผูกมิตรกับเพื่อนบ้านไว้ ยังไง
ก็น่าจะให้ความช่วยเหลือคุณได้ดีกว่าเจ้าของเดิมเป็นแน่ เท่าที่ดูในรูป ที่ข้างๆก็ยังดูเขียวๆนิครับ
4 ฤดูกาล บางคนทำเกษตรแค่ครั้งเดียวต่อปีก็มีนะครับ เฉพาะในหน้าฝนไง เช่นข้าวโพดไง หรืออะไรที่
เก็บเกี่ยวได้เร็วๆ
5  ทำจากน้อยไปหามาก เป้าหมายคือต้องอยู่ได้ก่อน ถึงจะขยับขยาย ทำสัก ห้าไร่ สิบไร่ก่อนเป็นการฝึกฝีมือ
ถ้าได้ดีแล้วค่อยเพิ่มจำนวนขึ้นไป อย่าใจร้อน ครับ
aod323
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 07:20:56 AM »

แวะชม และ มาเปนกำลังจัยให้ครับ

อ๊อด หระรี ยิ้มเท่ห์
konoy
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 07:55:18 AM »

มาเป็นกำลังใจด้วนคนครับ

ปัญหาเล็กน้อย ทุกปัญหามันมีทางออกครับ
 เรื่องบ่อเก็บน้ำไม่อยู่ มันมีวิธีแก้ตั้งหลายวิธีอยู่น๊ะครับ ใช้งบน้อย ใช่งบมาก หรือไม่ใช้เลย

น้ำคือชีวิต เมื่อไม่มีน้ำบาดาล ก็ตั้งขุดสระครับผม เก็บน้ำได้ชัว

เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง  สำเร็จแน่นอนครับ

(ใช้ศรัทธาเป็นแรงพลักดัน แล้วสักวันฝันจะเป็นจริง)
bigbuff
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 08:27:59 PM »

มาเอาใจช่วยค่ะ อย่าท้อนะคะ ต้องมีวันของเราเข้าสักวัน

Liked By: kwanbanna, dragonV
TABTIM_SIAM
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 10:19:49 PM »

สู้ๆครับมาเป็นกำลังใจ และ ขอความรู้ด้วยครับผม  เห็นการให้ข้อมูลเพื่อสมาชิก ข้างบนเเล้ว เห็นด้วยขุดบ่อเลยครับ ถ้าน้ำใต้ดินไม่มีและ ลงต้นไม้เพื่อดึงความชุ่มชื่นครับ ยิ้ม
asathai
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 10:40:24 PM »

ตั้งแต่อ่านมา ยังไม่เจอคำว่า "Natural Process farm" เหมือนชื่อกระทู้เลยค่ะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้  เป็น Human Process Farm ล้วนๆ เลยนะนี่

อัง บ้านดิน
338 หมู่ 6 ซ.เขาไม้แก้ว คลองนิน เกาะลันตาใหญ่ กระบี่ 81150
CremeBrulee
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 11:09:55 PM »

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ ขอส่งกำลังใจให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kwanbanna, maikhami, dragonV
UNTIKA
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 02:26:44 AM »

อ่านแล้วเหนื่อยจังค่ะ    แต่อย่าเพิ่งท้อนะค่ะ

เพื่อน ๆ   เรา เขาก็เจอปัญหามากบ้าง น้อยบ้างกันทุกคน

เห็นด้วยกับ 

เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง  สำเร็จแน่นอนครับ

(ใช้ศรัทธาเป็นแรงพลักดัน แล้วสักวันฝันจะเป็นจริง

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
UNTIKA
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 02:31:01 AM »

แต่ยังไง   ก็ยังอยากได้โฉนด   มากกว่า นส.3 ก  อยู่ดี

โฉนด เป็นหนังสือสำคัญแสดงกรรมสิทธิ์ และ นส.3 ก เป็นหนังสือสำคัญแสดงสิทธิครอบครอง ซึ่งในความหมายของคนทั่วไป ไม่ว่าจะกรรมสิทธิ์หรือสิทธิครอบครองก็เป็นเจ้าของทั้งคู่
         แต่ในทาง “กฎหมาย” นั้นการมีกรรมสิทธิ์กับสิทธิครอบครองจะแตกต่างกัน ที่ดินที่มิได้มีกรรมสิทธิ์ (โฉนดที่ดิน) ตามมาตรา 2 ป.ที่ดินถือว่าเป็นของรัฐ ข้อแตกต่างอีกเรื่องคือเรื่องการสูญเสีย ถ้าที่ดินมีกรรมสิทธิ์ การสูญเสียจะยาก เพราะว่ากรรมสิทธิ์จะมั่นคงใครมาแย่งกรรมสิทธิ์ ต้องใช้อายุความถึง 10 ปี (ครอบครองปรปักษ์ตาม ป.พ.พ.มาตรา 1382)
        แต่ถ้าที่ดินนั้นมีเพียงสิทธิครอบครอง การสูญเสียจะง่ายกว่า เพราะสิทธิครอบครองจะเบากว่า หากมีคนมาแย่งการครอบครองจะใช้อายุความ 1 ปี (เขาไม่เรียกว่าการครอบครองปรปักษ์ เพราะจะครอบครองปรปักษ์ได้จะต้องเป็นที่ดินมีกรรมสิทธิ์เท่านั้น)

การรังวัดสมัยก่อน เขาใช้เดินวัด เดินสำรวจ  แต่ปัจจุบันการออกโฉนดใช้หมุดแผนที่   ยังไงที่ดิน ไม่หาย ก็เพิ่ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2013, 02:37:23 AM โดย UNTIKA » บันทึกการเข้า
UNTIKA
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 02:47:22 AM »

กรมพัฒนาที่ดิน  เขามีโครงการขุดบ่อน้ำให้ฟรี  ในที่ไม่มีน้ำ หรือน้ำชลประทานเข้าไม่ถึง

ลองหาข้อมูล   และสมัครเข้าโครงการดูนะค่ะ
sakmara
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 10:20:04 AM »

ให้กำลังใจครับ สู้ๆ เหนื่อยได้ ท้อไม่ได้ครับ
lumtal2555
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 08:37:25 AM »

ก็ไม่ธรรมดานะครับ เรื่องที่ดิน สิ่งที่เป็นฐานที่มั่นของชีวิต

อะไรที่เกิด อาจจะมีสิ่งใหม่ ๆ แปลก สำหรับชีวิตอีกก็ได้นะครับ  ทุกอย่างมันไม่แน่นอน

ชอบปลูกต้นไม้ ปลูกป่าครับ...ก็ทำได้ระดับหนึ่งแล้ว ชอบแนวคิดเดียวกันครับ
Tommy_LA
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 04:16:31 PM »

เจ้าของกระทู้ ไปไหนแว้ว มาอัพรูปต่อด่วน... จุมพิต

Liked By: maikhami, aod323, dragonV
พี่ณัฐ
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 04:48:18 PM »

อยากให้ใจเย็นๆครับ ทุกปัญหามีทางออกครับ อยู่ที่ว่าเราจะออกทางไหน
ผมอยู่ต.ตลิ่งชัน ติดกับอู่ทอง เรามีความคิดคล้ายกันแต่ผมโชคดีหน่อยตรงที่ได้ที่เป็นโฉนด
ยินดีแลกปลี่ยนความคิดและประสบการณ์กันนะครับ หรือจะแวะเที่ยวบ้านสวนพยุงใจก่อนก็ได้นะครับ ยิงฟันยิ้ม

T.087-3293576
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์