หน้า: 1 ... 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 [131] 132 133 134   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำที่ดินเพื่อการเกษตร ของกรมบังคับคดี ราคาน่าสนใจมาก  (อ่าน 634087 ครั้ง)
nop2800
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2080 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 09:25:36 PM »

เรียนสอบถามคุณ Tommy_LA ครับ ผมประมูลได้ที่ดินมา ซึ่งเป็นที่ดินได้มาจากการรับโอนมรดกเมื่อปี 2555 แล้วโดนบังคับขาย ผมไม่แน่ใจว่าผมต้องจ่ายค่าอะไรบ้างครับ
1.ค่าโอน(อันนี้ต้องจ่ายแน่ๆ) 2%
2.ค่าอากร  0.5%
3.ภาษีธุระกิจเฉพาะ (อันนี้ไม่แน่ใจครับ เพราะเห็นว่าถ้าเป็นขายที่ดินมรดกไม่ต้องจ่าย แต่นี้โดนบังคับขายไม่รู้ต้องจ่ายไหม)
4.ภาษีเงินได้อันนี้คิดยังไงครับ
**นอกเหนือจากนี้ผมต้องไปจ่ายค่าโอนมรดกด้วยหรือเปล่าครับ***
ขอบคุณครับ

Liked By: tomnoynew

Tommy_LA
*

« ตอบ #2081 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 06:38:10 PM »

คุณทอมมี่ครับ 

http://asset.led.go.th/newbid/asset_open.asp?law_suit_no=%BC%BA.42&law_suit_year=2553&deed_no=44121&addrno=-

ที่ตรงนี้เป็นอย่างไรครับ  ที่พร้อมบ้านหลังเล็กๆ  (เจ้าของที่มีสองแปลงติดกัน แปลงข้างๆ เป็นบ้านหลังใหญ่) แปลงนี้เป็นบ้านหลังเล็กๆ มันจะยุ่งยากไหมที่มีบ้านติดอยู่  ทำเลผมว่าใช้ได้ ตัวบ้านก็ตามนี้เลยครับ

ใช่แล้วครับ ทำเลถือว่าใช้ได้เลย ราคาก็พอประมาณ เกรงแต่ว่ามูลหนี้น้อยแบบนี้ จะชักออกซิครับ  จุมพิต

Liked By: Ekachaiyan
Tommy_LA
*

« ตอบ #2082 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 06:40:57 PM »

เรียนสอบถามคุณ Tommy_LA ครับ ผมประมูลได้ที่ดินมา ซึ่งเป็นที่ดินได้มาจากการรับโอนมรดกเมื่อปี 2555 แล้วโดนบังคับขาย ผมไม่แน่ใจว่าผมต้องจ่ายค่าอะไรบ้างครับ
1.ค่าโอน(อันนี้ต้องจ่ายแน่ๆ) 2%
3.ภาษีธุระกิจเฉพาะ (อันนี้ไม่แน่ใจครับ เพราะเห็นว่าถ้าเป็นขายที่ดินมรดกไม่ต้องจ่าย แต่นี้โดนบังคับขายไม่รู้ต้องจ่ายไหม)
4.ภาษีเงินได้อันนี้คิดยังไงครับ
**นอกเหนือจากนี้ผมต้องไปจ่ายค่าโอนมรดกด้วยหรือเปล่าครับ***
ขอบคุณครับ
ต้องขออภัยจริงๆ ครับ กรณีแบบนี้ ไม่เคยเจอเลยครับ แต่โทรไปถาม กรมที่ดินได้ครับ
โดยส่วนตัวจะเตรียมไว้ประมาณ ร้อยละ 5 ครับ  ร้องไห้

nop2800
*

« ตอบ #2083 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 01:15:13 PM »

ขอบคุณครับ
ต้องขออภัยจริงๆ ครับ กรณีแบบนี้ ไม่เคยเจอเลยครับ แต่โทรไปถาม กรมที่ดินได้ครับ
โดยส่วนตัวจะเตรียมไว้ประมาณ ร้อยละ 5 ครับ  ร้องไห้

ไม่เป็นไรครับ อย่างไรก็ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำ  จุมพิต
kittipol
*

« ตอบ #2084 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 08:19:17 AM »

http://www2.dol.go.th/Tax.php
Chai-Ayuttaya
*

« ตอบ #2085 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 10:26:44 PM »

http://asset.led.go.th/newbid/asset_open.asp?law_suit_no=%BE.640&law_suit_year=2556&deed_no=937&addrno=-
ถามความเห็นคุณทอมมี่หน่อยครับที่แปลงนี้ น่าประมูลหรือไม่ น่าจะจบที่ประมาณเท่าไหร่ครับ
kate25
*

« ตอบ #2086 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 03:32:02 PM »

สอบถามหน่อยคะ คุณทอมมี่หรือผู้รู้ในนี้

หลังจากติดตามอ่านมานาน.....ตอนนี้ได้โอกาศทดลองไปประมูลบ้าง
เล็งที่ดินแถวราชบุรีไว้ แต่ติดปัญหา
1.แผนที่ที่ลงไว้ในที่ประกาศระบุตำแหน่งทรัพย์ไม่ชัดเจน
มีวิธีสืบได้ยังไงบ้างคะ ตอนนี้ว่าจะตะลุยไปบริเวณนั้นแล้วสอบถามคนท้องที่เอา
2.เป็นที่ขายโดยจะมีการจำนองติดไป ซึ้งดูจำนวน ณ วันที่ลงประกาศ + กับค่าที่แล้วยังอยู่ในราคาที่สนใจ
แต่ที่อ่านมา ราคาตรงนี้จะขึ้นตลอดตามอัตราดอกเบี๊ยรายวัน จะสืบราคาที่เราต้องจ่ายสุดท้ายยังไงคะ
(โทรไปถามกรมบังคับคดีมาแล้วไม่ช่วยเหลืออะไรเลยค่ะ บอกผู้ซื้อต้อง)

ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบนะคะ ^^
Tommy_LA
*

« ตอบ #2087 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 08:38:00 PM »

http://asset.led.go.th/newbid/asset_open.asp?law_suit_no=%BE.640&law_suit_year=2556&deed_no=937&addrno=-
ถามความเห็นคุณทอมมี่หน่อยครับที่แปลงนี้ น่าประมูลหรือไม่ น่าจะจบที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ราคาในรายการคือ 138000 บาทต่อไร่
ผมถือว่าเป็นราคาที่เหมาะสมแล้วครับ
เพราะปลูกพืชรากตื้นได้กลุ่มเดียวครับ
เต็มที่ ไม่ควรเกินไร่ละ 1.5 แสนบาทต่อไร่
ถึงแม้นจะติดคลองชลประทาน
ก็ไม่ได้หมายความว่าจะมีน้ำตลอดนะครับ  จุมพิต
ป.ล. กรณีโจทก์เป็นบุคคลธรรมดา
จะมีความผันผวนในการประมูลสูงมากครับ
อาจส่งใครมาช่วยประมูล ทำราคาครับ  ลังเล

Tommy_LA
*

« ตอบ #2088 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 08:42:09 PM »

สอบถามหน่อยคะ คุณทอมมี่หรือผู้รู้ในนี้

หลังจากติดตามอ่านมานาน.....ตอนนี้ได้โอกาศทดลองไปประมูลบ้าง
เล็งที่ดินแถวราชบุรีไว้ แต่ติดปัญหา
1.แผนที่ที่ลงไว้ในที่ประกาศระบุตำแหน่งทรัพย์ไม่ชัดเจน
มีวิธีสืบได้ยังไงบ้างคะ ตอนนี้ว่าจะตะลุยไปบริเวณนั้นแล้วสอบถามคนท้องที่เอา
2.เป็นที่ขายโดยจะมีการจำนองติดไป ซึ้งดูจำนวน ณ วันที่ลงประกาศ + กับค่าที่แล้วยังอยู่ในราคาที่สนใจ
แต่ที่อ่านมา ราคาตรงนี้จะขึ้นตลอดตามอัตราดอกเบี๊ยรายวัน จะสืบราคาที่เราต้องจ่ายสุดท้ายยังไงคะ
(โทรไปถามกรมบังคับคดีมาแล้วไม่ช่วยเหลืออะไรเลยค่ะ บอกผู้ซื้อต้อง)

ตอบ 1. ต้องไปเอาระวางที่ สนง ที่ดิน ที่แปลงที่ดินตั้งอยู่
แล้วก็เอามาเทียบกับกู้กิ้ลเอิร์ทครับ ประสบการณ์ล้วนๆ
ไม่ก็ต้องลงพื้นที่ไปถามผู้ใหญ่บ้าน แต่เรื่องจะแดง วุ่นวายครับ
ตอบ 2. ก็นัดไถ่ถอน และโอน พร้อมกัน 3 เจ้า เลยครับ
เว้นแต่เงินไม่พอ ก็ต้องรับมูลหนี้นั้นไปแทน
พร้อมอัตราดอกเบี้ยที่เจ้าของที่ดินเคยจ่าย
ที่ไม่สวยจริงๆ อย่าไปเอาครับ เรื่องมากเกิน สำหรับมือใหม่  จุมพิต

Liked By: tomnoynew, Ekachaiyan
kate25
*

« ตอบ #2089 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 09:03:23 AM »

ตอบ 1. ต้องไปเอาระวางที่ สนง ที่ดิน ที่แปลงที่ดินตั้งอยู่
แล้วก็เอามาเทียบกับกู้กิ้ลเอิร์ทครับ ประสบการณ์ล้วนๆ
ไม่ก็ต้องลงพื้นที่ไปถามผู้ใหญ่บ้าน แต่เรื่องจะแดง วุ่นวายครับ
ตอบ 2. ก็นัดไถ่ถอน และโอน พร้อมกัน 3 เจ้า เลยครับ
เว้นแต่เงินไม่พอ ก็ต้องรับมูลหนี้นั้นไปแทน
พร้อมอัตราดอกเบี้ยที่เจ้าของที่ดินเคยจ่าย
ที่ไม่สวยจริงๆ อย่าไปเอาครับ เรื่องมากเกิน สำหรับมือใหม่  จุมพิต

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำครรบทุกข้อเลย
จริงๆ เล็งไว้ 3 แปลง(เผื่อพลาด) ที่ราชบุรี แต่มีแปลงนี้งงสุด
ประมูลวันเดียวกันด้วย...ไปทีเดียวคุ้มเลย ^^
ปล. ถ้ามีข้อสงสัยอีกขอเข้ามาถามใหม่นะคะ

Liked By: Tommy_LA, tomnoynew
*

« ตอบ #2090 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 11:10:28 PM »

ราคาในรายการคือ 138000 บาทต่อไร่
ผมถือว่าเป็นราคาที่เหมาะสมแล้วครับ
เพราะปลูกพืชรากตื้นได้กลุ่มเดียวครับ
เต็มที่ ไม่ควรเกินไร่ละ 1.5 แสนบาทต่อไร่
ถึงแม้นจะติดคลองชลประทาน
ก็ไม่ได้หมายความว่าจะมีน้ำตลอดนะครับ  จุมพิต
ป.ล. กรณีโจทก์เป็นบุคคลธรรมดา
จะมีความผันผวนในการประมูลสูงมากครับ
อาจส่งใครมาช่วยประมูล ทำราคาครับ  ลังเล

ขอบคุณคุณทอมมี่ครับ

Liked By: Tommy_LA, tomnoynew
yajang
*

« ตอบ #2091 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 09:24:33 PM »

สอบถามผู้รู้ค่ะ ที่ดิน โซนวัดเขากลิ้ง ทางไปบ้านคา ราคา 4 แสนพอชื้อได้ไหมค่ะ มีสระน้ำสาธารณะ สูบมาใช้ได้คะ
Tommy_LA
*

« ตอบ #2092 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 01:20:06 AM »

สอบถามผู้รู้ค่ะ ที่ดิน โซนวัดเขากลิ้ง ทางไปบ้านคา ราคา 4 แสนพอชื้อได้ไหมค่ะ มีสระน้ำสาธารณะ สูบมาใช้ได้คะ
ถ้าเป็นในเขตหมู่บ้าน มีบ้านซ้ายขวา ขนาบข้าง แปลงเล็กๆ 1-2 ไร่ก็พอได้
แต่หากเป็นแปลงไกลหมู่บ้าน ไกลถนนปูน ไกลถนนยางมะตอย ถือว่าแพงเกินครับ  จุมพิต

Liked By: vichia, Ekachaiyan
yajang
*

« ตอบ #2093 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 10:27:32 AM »

ขอบคุณมากคะ  คุณtommy ราคาบอกไร่ละ 400 แสนค่ะ ถนนย่อยยังเป็นลูกรังอยู่เลยค่ะ ห่างบ้านคนเหมือนกันค่ะ คงหาดูต่อไปคะ

Liked By: Tommy_LA, Ekachaiyan
*

« ตอบ #2094 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 08:50:00 PM »

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
             ผมรวมกลุ่มกันกับเพื่อนในเวปเกษตรพอเพียงหาซื้อที่ดิน แถวๆลพบุรี ไปเจอที่ดินแปลงหนึ่งสนใจมากครับ แต่พบปัญหาว่าเอกสารสิทธิ์ที่นายหน้าให้มาเป็น นส3ก.(ใบแทน) นายหน้าแจ้งว่าเจ้าของต้องการขายโดยไม่อยากทำสัญญาขาย บอกว่าความรู้น้อยกลัวไม่ชอบทำสัญญา ให้ไปตรวจสอบเลยอะไรก็ได้ ตรวจสอบแล้วเรียกรังวัดนอกรอบ แล้วถ้าวัดแล้วที่ขาดก็คิดราคากันไปตามน้ัน แล้วก็นัดไปโอนที่ที่ดินเลย
            แต่พอโทรไปตรวจสอบกับ จนท.หน.รังวัด สนง.ที่ดินโคกสำโรง เพื่อคุยเรื่องนัดรังวัดและตรวจสอบ ทาง จนท.ให้ข้อมูลเพิ่มเติมว่าบริเวณนี้เป็นที่ดินที่ออก นส3ก.ทับที่ของทหารทั้งหมดจะไม่สามารถยื่นขอออกเป็นโฉนดได้ เพราะหากยื่นเรื่องขอออกโฉนด จะต้องทำการตั้งคณะกรรมการมาพิจารณาเพื่ออนุมัติ ก็จะมีสิทธิ์ถูกพิจารณาเพิกถอนได้ แต่ถ้าไม่ยื่นขอโฉนดก็ถือเป็น นส3ก.ไว้ไปเรื่อยๆก็คงไม่มีใครไปเพิกถอนสิทธิ์ซึ่งก็สามารถซื้อขาย แบ่งแยกได้เหมือนโฉนด ผมจึงมีข้อสงสัย และ คำถามอยากรบกวนขอคำแนะนำจากคุณทอมมี่หน่อยครับ

1.ที่จนท.รังวัดท่านบอกความหมายคือที่ดินแปลงนี้เป็นที่ดินที่ออกเอกสารสิทธิ์ไม่ถูกต้องไปทับที่ในเขตทหารหรือครับจะตรวจสอบรายละเอียดเพิ่มเติมได้จากไหน
2.ถ้าเราไม่ไปทำเรื่องขอออกโฉนดก็สามารถครอบครองได้ตามสิทธิ์ ใน นส3ก.ไปเรื่อยๆหรือครับมีโอกาสจะถูกเพิกถอนมากน้อยแค่ไหน
3.หากในอนาคตมีการถูกเพิกถอน นส3ก.ที่เราถือครองมีสิทธิ์เรียกร้องค่าเสียหาย หรือเงินชดเชยหรือไม่ครับ
4.ตามความเห็นส่วนตัวของคุณทอมมี่แล้ว ที่แปลงนี้ควรซื้อหรือไม่ครับ

ขอโทษด้วยครับกรณีนี้อาจไม่ใช่ที่ดินกรมบังคับคดี แต่รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

pongsakmake
*

« ตอบ #2095 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 11:00:05 PM »

พอดีผมก็จะร่วมซื้อกับท่าน Chai-Ayuttaya ด้วยครับ  ขอเพิ่มข้อมูลอีกนิดครับ 

1. ตามแปลยของ สนง.ที่ดิน จะอยู่ห่างจากตีนเขาประมาณ 100 เมตร

2.ผมดูแผนที่เขตความปลอดภัยทางทหารแล้วไม่ทับ คือทีดินอยู่ไปทางเหนือของเขาวงพระจันทร์ปผระมาณ 500 เมตร  แต่ดูแผนที่เขตความปลอดภัยทางทหารจะมีเขตสุดที่กลางเขาวงพระจันทร์

เจ้าหน้าที่ๆดินบอกว่าทัับเขตทหารออกโฉนดไม่ได้

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 [131] 132 133 134   ขึ้นบน
  พิมพ์