หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบน้ำสปริงเกอร์ มันฉีดไม่ค่อยแรง  (อ่าน 6148 ครั้ง)
udompost
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 05:29:47 AM »

ระบบน้ำสปริงเกอร์ มันฉีดไม่ค่อยแรง คือครั้งแรกมันก็แรงอยู่แต่ผมไปเจาะใส่หัวฉีดเพิ่มอีก ก็เพิ่มอีกสิบกว่าหัวเท่านั้นเอง จากที่ฉีดแรงๆ กลายเป็นน้ำหยดเลยครับ (เฉพาะในสายช่วงนั้น)

wat03
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:51:24 AM »

น่าจะอยู่ที่ปั๊มน้ำ นะครับ 
sirintara
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 08:54:25 AM »

มี 2 สาเหตุนะครับ
1.แรงดันของเครืองสูบน้ำ กับจำนวนหัวสปริงเกอร์
2.ขนาดของท่อหลัก ก่อนที่เราจะแยกออกเป็นหัวสปริงเกอร์แต่ละจุด

ถ้า ข้อ 1. มีแรงดันมากพอ ก็ต้องมาปรับปรุงข้อ 2

ลอง

เปลี่ยนสายหลักไม่ว่าจะเป็นท่อยาง(หรือท่อpvc)ให้ใหญ่ขึ้น
เพราะท่อหลักต้องใหญ่มากพอที่จะให้น้ำไปถึงจุดที่ตั้งสปริงเกอร์ ทุกจุด
ถ้าท่อเล็ก สปริงเกอร์แต่ละจุดก็จะไม่มีความดันและจำนวนน้ำ มากพอที่จะพุ่ง

pp_79
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:39:43 AM »

ระบบน้ำสปริงเกอร์ มันฉีดไม่ค่อยแรง คือครั้งแรกมันก็แรงอยู่แต่ผมไปเจาะใส่หัวฉีดเพิ่มอีก ก็เพิ่มอีกสิบกว่าหัวเท่านั้นเอง จากที่ฉีดแรงๆ กลายเป็นน้ำหยดเลยครับ (เฉพาะในสายช่วงนั้น)

การเพิ่มหัวสปริงเกอร์ ก็จำทำให้น้ำเบาลงอยู่แล้วครับ แต่คงไม่ถึงกับกลายเป็นน้ำหยดนะครับ ลองเช็คท่อหลักที่แยกเข้าไปที่หัวสปริงเกอร์ดูครับ ว่ามีการอุดตันหรือเปล่าครับ หากอุดตันก็ทำให้น้ำเบาลงครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
farmer by finger
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 12:16:45 PM »

เพิ่มไปสิบหัว
ถ้าหัวแบบใบช้อน ละก็กินน้ำเยอะเลยครับ ถอดออกซิครับ แล้วเอาปลั๊กอุดดูทีละหัว
ใช้ได้แค่ไหนก็แค่นั้น ถ้าจำเป็นต้องใช้ ก็หาหัวที่มันกินน้ำน้อยกว่านี้มาเปลี่ยน
ไม่อยากแนะนำว่า เพิ่มปั๊ม เพราะมันแพงและต้องเพิ่มขนาดท่อด้วย แต่ถ้าจะทำจริงๆก็ ต้องยอมละครับ
peakpin8
seller1
*

เปลี่ยนพลังงานแสงแดดให้เป็นพลังงานไฟฟ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 07:16:22 PM »

ถ้างั้นลองวิธีนี้ดูครับ  ลองเปลี่ยนหัวสปริงเกอร์ ให้้ขนาดของรู จากเล็กไปหาใหญ่ครับ 

สมมุติว่า มี 20 หัว 10 หัวเเรก ใช้ เบอร์  10  แล้ว    10 หัวหลัง ใช้ เบอร์ 20 ครับ
เพราะว่าช่วงต้นสาย น้ำจะแรง ใช้รูเล็กๆก็ได้ครับ หรือ สลับกันก็ได้ แล้วแต่ครับ
ทดลองดู ได้ผลเป็นไงบ้าง ช่วยแจ้งให้ทราบด้วยครับ จะได้ ก๊อปปี้ ฮิฮิ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ทรัพยากร
*

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:27:32 PM »

ถ้าแรงไม่พอ ลองแบ่งโซนให้น้ำดูครับ

ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต แบบพอประมาณ
sniper
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:35:42 PM »

วาดรูปมาดูได้มั้ยครับ บอกขนากท่อ ความยาว  จำนวนหัว ต่อสายตอนนี้ผมกำลังต่อน้ำสวนมะละกอ ได้ลองต่อหลายรูปแบบเพื่อศึกษาหาความรู้เรื่องน้ำ ด้วยครับ  พอจะแนะนำได้บ้างครับ   ตอนนี้เรื่องระบบน้ำคิดว่าได้ความรู้พอสมควรจากที่ลองต่อเอง และศึกษา ข้อดี ข้อเสียของแต่ละแบบ ที่สวนผม ต่อทั้ง  สปริงเอกร์  ให้ท่อ PVC  และสาย PE 
yut001
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 09:56:03 AM »

วาดรูปมาดูได้มั้ยครับ บอกขนากท่อ ความยาว  จำนวนหัว ต่อสายตอนนี้ผมกำลังต่อน้ำสวนมะละกอ ได้ลองต่อหลายรูปแบบเพื่อศึกษาหาความรู้เรื่องน้ำ ด้วยครับ  พอจะแนะนำได้บ้างครับ   ตอนนี้เรื่องระบบน้ำคิดว่าได้ความรู้พอสมควรจากที่ลองต่อเอง และศึกษา ข้อดี ข้อเสียของแต่ละแบบ ที่สวนผม ต่อทั้ง  สปริงเอกร์  ให้ท่อ PVC  และสาย PE 
มารอฟังด้วยคนครับ กำลังจะต่อเหมือนกัน  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 07:04:44 PM »

สปริงเกอร์เพิ่มไป 10 หัวไม่ทำให้เป็นน้ำหยดหรอกครับลองเช็คดูครับ 1 มีอะไรไปอุด foot valve หรือเปล่า เพราะบางทีอะไรตกไปอุดน้ำก็ไม่ออก หรือมีอะไรไปอุดหัวสปริงเกอร์ก็เป็นนะ เช็คตามข้อต่อ ต่างๆ ว่ามีอะไรรั่วไหม ลองเท่านี้ก่อนครับ ของผม เพิืมไป ที 20-30 หัว ยังไไม่ถึงกับเป็นน้ำหยดเลย นอกจากมีอะไรอุดหัวมันครับ
sniper
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:15:00 AM »

ที่ดินที่ผมำทำอยู่ เป็นที่ดินที่ไฟฟ้ายังไม่เข้า เลยต้องใช้เครือง เบนซิน ติดปั้ม สามนิ้ว หัวดูดใชสวามนิ้ว ต่อท่อเขา ต่อเมน 2.5  นิ้ว เมื่อแยกเข้าแปลงปลูก  ลดเป็นสองนิ้ว และเมื่อแยกเข้าต้นลดเหลือหกหุน และเมื่อจะต่อปริงเกอร์ลดเหลือ 4 หุน อนนี้คือต่อปริงเกอร์ เครื่องที่ใชคือ เครื่องควายทองขนาด 6.5 แรง ปั้มสามนิ้ว แถมดันขึ้นเนิน สูงประมาณ 5 เมตร ทีแรกไปเห็นเครื่องคิดว่าไม่ไหวแน่ๆ แต่เอามาใช้จริงๆ แรงมาก 1 ล็อก ผมต่อได้  60 หัว โดยประมาณ หากไม่ขึ้นเนินน่าจะได้มากกว่านี้ เครื่องตัวนี้ใช้ได้เลย ครับ ดีมากๆ ยืนยัน ควายทอง สี่จังหวะ พร้อมปั้มน้ำสามนิ้ว ยืนยัน ว่าแรงครับ

หากต่อโดยใช้ PE  ใช้หลักการเดียวกัน   เพียงแต่ ท่อ หกหุน ก็เปลี่ยน เป็นสาย PE ขนาด หกหุน ผมซื้ออยู่ที่ม้วนล่ะ ประมาณ 800 บาท ยาวสองร้อยเมตร แล้วก็ สายไมโคร กับหัวมินิสปริงเกอร์

จากบทสรุปที่ได้ ต่อจริงน่ะครับ
- หัวปริงเกอร์แบบธรรมดา จะให้น้ำมาก ลดเวลาลงได้มาก หากเป็นไม้ใหญ่ควรใช้แบบนี้ ผมลองกับมะละกอ หนึ่งหัว ต่อ 4 ตัน มันเปลืองน้ำมาก
- หัวมินิปริงเกอร์ จะประหยัดน้ำ ใช้เวลานานขึ้น วงน้ำจะกระจายเป็นฝอยมากกว่า แบบแรก สำหรับมะละกอ ตอนนี้ ผมชอบแบบนี้มากกว่า เพราะ ประหยัดน้ำมาก ต่อแบบนี้   1 ล็อกได้มากกว่า 200 หัว

sarayut
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 01:24:10 AM »

ถามคุณ sniper ครับ เครีองควายทองราคาเท่าไหร่ครับ แล้วการต่อท่อผมอ่านแล้วมันงงอะครับอยากเห็นแบบอะครับจะได้นึกออก  พอดีผมต้องกลับบ้านไปทำสวนแล้วครับที่ดินผมประมาณ 6 ไร่ เครีองเอาไห่วมั้ยครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยนะครับ เศร้า เศร้า
sniper
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 04:23:45 PM »

เครื่อง  6.5 แรง สี่จังหวะ รวมปั้มน้ำสามนิ้ว ผมซื้อที่ราคา 4500 บาทครับ 6 ไร่ สบายมากครับ ของผมจะขยายเป็น 30 ไร่ เร็วๆนี้ ดูแล้วใช่เครื่องเดียวพอเลย  น้ำหนักเบา ผมให้น้ำคนเดียว เวลาจะให้น้ำ ยกขึ้นรถสบายๆ ไปถึงสระยกลง ต่อสายดูด สายท่อเมน ดึงทีเดียวติดเกือบทุกครัง อย่างมากไม่เกิน สามครั้งติด ติดง่ายมากๆ จากรูปใช้ปริงเกอร ครับ มีสามแปลง อีกแปลงใช้ สาย pe เปลี่ยน ท่อหกหุนเป็น PE ขนาด 25 mm แล้วต่อหัวมินิสปริงเกอร ประหยัดน้ำดีมากครับ คิดว่า ต่อไปจะต่อแบบ PE  อย่างเดียวเลย มินิสปริงเกอร์ ต้องใช้ หนึ่งต้น ต่อ หนึ่งหัวสปริงเกอร์ครับ เปลืองหัวแต่ประหยัดน้ำมากๆ แต่หัวถูกมากๆ  หนึ่งล็อคสามารถต่อได้มากกว่า 250 หัวแน่ๆ ของผมต่อไป 200 หัว เครื่องดันขึ้นเนินด้วยสูง 5 เมตร ยัง แรงไปเลยครับ 200 หัวนี่ต้องเพิ่มหัวครับ แปลงต่อไปผมจะใช้ มินิ  400-500 หัว เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังครับว่าต่อแล้วเป็นงัยบ้าง ดูรูปเอานะครับ ผมต่อแบบนี้ครับ มีปัญหา mail มาถามได้เลยครับ ผมเคยมีปัญหาเรื่องระบบน้ำเพราะไม่เคยต่อจริงๆ พอต่อแล้วได้ความรู้เยอะเลยครับ เรื่องระบบน้ำไม่ยากครับ แต่หากใช้มินิสปรองเกอร์ต้องระวังหัวสายดูดครับ หุ้มให้ดี อย่าให้เศษอะไรเข้าไปได้มันจะไปตัน ที่หัวครับ แต่ดันก็แก้ไขไม่ยากหรอกครับ ลองดูนะครับ
sealgc@hotmail.com
sniper
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 04:26:23 PM »

ลืมไปครับ ตอนนี้ ผมใช้เครืองนี้ ให้น้ำอยู่ประมาณ 8 ไร่ครับ สามล็อก ให้น่ำแค่ 15-20 นาทีต่อล็อกก็น้ำชุ่มมากๆ ครับ
khunpu
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 07:39:53 PM »

คุณ sniper ครับ

1 ท่อmain ที่ใช้คุณ sniper เลือกเป็น pe หรือ pvc ครับขนาดเท่าไร
2 ในการให้น้ำแต่ละครั้งหมดน้ำไปประมาณกี่คิวครับ

ขอบคุณครับ
sniper
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 08:03:41 PM »

ท่อ main ผมใช้ ท่อเทา ของท่อน้ำไทย ขนาด 2.5 นิ้ว ฝังดินประมาณ 6 นิ้ว ก็พอ กัน รถทับ ของ PE 2.5 นิ้วแพงครับ และคิดว่าไม่ทนเท่า PVC  ส่วนกี่คิว นี่ไม่แน่นอน หาก เว้น ให้น้ำหลายวัน ก็ ชุ่ม หน่อย ครับ ประมาณ 20 นาที ต่อล็อก แต่กำลังคิดว่าจะเปลี่ยน เป็นมินิสปริงเกอร์ทั้งหมด เพราะประหยัดน้ำมาก
ส่วนที่ต่อจากเครื่อง มาเข้าท่อเมน ผมใช้ สายดูดสามนิ้ว แล้วลดเป็นสองนิ้วครึ่ง เท่าที่สังเกตุจะดีกว่า ลดที่ปั้มเลย
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์