เลี้ยงหมูได้กี่ตัวต่อไร่หรอครับ

(1/1)

parnob:
คือว่าไม่เคยทำเกษตร แต่ว่ากำลังมองว่าจะเลี้ยงสัตว์หนะครับ
คงเป็นพวก หมู กับ ไก่ นกกระทา ไรงี้ มัน ไร่นึงตกแล้วเลี้ยงได้ประมาณกี่ตัวหรอครับ

farmer by finger:
ถ้าเลี้ยงขังคอก หรือ หมูหลุม หมูตัวนึงสัก 2-3 ตารางเมตรก็พอครับ
แต่ถ้าเลี้ยงแบบ บ้านๆจริงๆ ก็เชือกผูกคอแบบหมา ผูกใต้ต้นไม้มันก็โตได้(เคยเห็นนานมาแล้ว)
ถ้าเลี้ยงแบบวัว เมืองนอกเขากำลังฮิต ว่าเป็นหมูออร์กานิค ก็ตัวละ 15-20 ตร.ม
เขาว่าเนื้อมันอร่อยดี ไม่มีมันมาก

ถ้าไม่ได้ทำ หมูอุตสาหกรรม ทำยังไงก็ได้ครับ ง่ายๆ

MrTote (โต๋เต๋):
เห็นชาวเขาชาวดอยเขาเลี้ยงหมูดำแบบปล่อยเดินกันเป็นฝูง ๆ น่ารักดีครับ

parnob:
หมูเลี้ยงยากไหมครับ เรี่มต้นจากซื้อลุกหมูมาเลี้ยงซัก ห้าตัว แล้วขายซักลอตนึงดีไหมครับ
หลังจากนั้นอยาก ทำลุกหมุขายเองอะครับ
พอเปนไปได้ไหม

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ