วิธี วางระบบน้ำไร่ข้าวโพด

<< < (3/3)

mplayl3oyd:
ระบบน้ำที่สวนผมใช้สปริงเกอร์บิ๊กกัน ขนาด 1.5 นิ้ว ยิงไกล 40 เมตรกว่า หัวเดียว ถ้า 2 หัวเหลือประมาน 30 เมตร + ที่สวนไม่มีไฟฟ้าเหมือนกัน เลยใช้ตัวต้นกำลังเป็นเครื่องยนต์รถไถอิเซกิ 3 สูบ ขนาด 20 แรงม้า + กับปั้ม 2ใบพัดขนาด 3 นิ้ว ใช้บ่อบาดาลขนาด 3 นิ้ว 2 บ่อเจาะคู่กันแล้วขยายเข้าท่อ 4 นิ้ว เข้าปั้มครับ แล้ววางท่อขนาด 3 นิ้วฝังใว้ใต้ดิน ระบบน้ำผมก็ศึกษาเอาจากเว็ปนี้แหละครับแล้วเอาไปดัดแปลงให้เข้ากับสภาพที่สวนผมก็ยังไม่ค่อยชำนานเท่าไหร่ลองผิดลองถูกไปมั่ง รื้อท่อออกมาฝังใหม่ก็หลายที
อันนี้รูปตอนวางท่อล่าสุดครับ

อันนี้เป็นคลิปตอนที่ผมถ่ายตอนให้น้ำข้าวโพดหวานรอบที่แล้ว อันนี้ไม่ได้วางท่อใช้สายยางลากไปเอาครับ
http://www.youtube.com/watch?v=jMSE-aHwYNQ

farmer by finger:
ฝอยน้ำสวยมากครับ อัดได้ขนาดนี้ ปลูกผักคะน้ายังได้ ต้นอ่อนไม่หัก

liveclick:
ขออนุญาตสอบถามพี่ mplayl3oyd

ที่บอกว่า "ยิงไกล 40 เมตรกว่า หัวเดียว ถ้า 2 หัวเหลือประมาน 30 เมตร"

ยิงไกลหมายถึงรัศมีใช่ไหมครับ หรือว่าด้านเดียวเลย

ปล. อยากเห็นหัวสปริงเกอร์บิ๊กกัน ขนาด 1.5 นิ้ว  และตัวเครื่องยนต์ครับ

mplayl3oyd:
อ้างจาก: liveclick ที่ กันยายน 16, 2012, 03:41:58 PM

ขออนุญาตสอบถามพี่ mplayl3oyd

ที่บอกว่า "ยิงไกล 40 เมตรกว่า หัวเดียว ถ้า 2 หัวเหลือประมาน 30 เมตร"

ยิงไกลหมายถึงรัศมีใช่ไหมครับ หรือว่าด้านเดียวเลย

ปล. อยากเห็นหัวสปริงเกอร์บิ๊กกัน ขนาด 1.5 นิ้ว  และตัวเครื่องยนต์ครับ

ข้างเดียวครับถ้ารอบนึงประมาน 80 เมตร หัวเดียวนะครับ 2 หัวประมาน 70 เมตรนิดๆแต่ต้องเร่งเครื่องแรงอีกหน่อย
รูปสปริงเกอร์นะครับยืมจากเวปมาพอดีไม่ได้ถ่ายใว้ ส่วนเครื่องยนต์ถ้าได้กลับบ้านจะถ่ายให้ดูนะครับ พอดีอยู่บ้านแฟน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว