หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามสารทุกข์ สุขดิบ สวนมังคุด  (อ่าน 2811 ครั้ง)
DIN
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 02:09:59 PM »

ปีก่อนดู ข่าวทีวีเห็นชาวสวนมังคุด ตัดต้นทิ้งกัน ไม่ทราบปีนี้ราคาเป็นอย่างไรบ้าง จะพอค่าปุ๋ย ค่ายากันหรือเปล่า อีกทั้งค่าแรงเก็บเกี่ยว
ผมไม่มีสวนมังคุด แต่แม่ปลูกไว้รอบๆบ้าน ไม่กี่ต้น อีกสองสามวันจะกลับบ้านไปชิมเสียหน่อย  ยิ้ม  ขอบคุณครับ

ฟ้าสางที่บางแสน
*

คำเท่าหัวหมา บ่เท่านาตีนบ้าน

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 12:27:18 PM »

ตราด  10  พฤษภาคม 2552

ลูกใหญ่ ผิวมัน  28  บาท/กิโลกรัม  ราคาลดลงมาเรื่อย ๆ ตั้งแต่  120 ----  105 ---.... ---- 28 บาท

ลูกเล็ก ผิวไม่สวย 17 บาท/กิโลกรัม

เจ้าประคุณขออย่าได้ลดเลย.........แค่นี้ก็กรอบเสียจนจะดิ้นตายอยู่แล้ว  ทั้งปลูกเอง  รดน้ำเอง ใส่ปุ๋ยเอง ตัวหญ้าเอง เก็บเอง

มองไม่เห็นกำไรเลย............... แต่ปีกลายโลละ 5  บาทก็เคยแล๊ะ  ยังไม่ตาย แค่เดี๊ยง ๆ    ยังงัยก็ยังคอย(เก็บมังคุดขายอยู่)

ซอยเดิม   ฟังแก้เครียดไปก่อนนะจ๊ะ พี่น้องสวนมังคุด

<a href="http://media.imeem.com/m/alvRATv0zf.swf" target="_blank">http://media.imeem.com/m/alvRATv0zf.swf</a>

เฮ็ดกินอย่าคร้าน....เข้าบ้านอย่าอาย....เห็นคนตาย...อย่าขี้เดียด
DIN
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 01:08:38 PM »

สวัสดี ครับ ทุกท่าน
ผมว่าปีนี้ ดีกว่าปีก่อนครับ ราคาไม่ตกเร็วมาก  เรื่องราคาเรียกว่าสวนใครออกก่อนโชคดีทุกปี  บ้านผมมีไม่กี่ต้น ผมว่ามังคุดไม่ต้องดูแลมาก   เสียเวลาช่วงเก็บนี่แหละ  อ้อ บ้านผมอยู่จันท์ ช่วงนี้ทำงานระยอง ยินดีที่ได้คุยกับ พี่น้องระยอง ตราด ฮิ    (บ้านที่ตราดสวยจริงๆ)
เชาชอบปลูก
*

พืช คืออาหาร ที่อยู่อาศัย ยาและเครื่องนุ่งห่ม

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 05:08:45 PM »

ถ้าน้ำมังคุดขายได้ 
ราคามังคุดก็คงจะดีกว่าเดิม
ข่าวว่าชาวโลกชอบน้ำมังคุด
ชาวสวนมังคุดอาจได้เฮครับ
ที่บ้านผม  พัทลุง 
นอกฤดู  ราคาดีมาก
เสียดายที่สวนผมไม่ออกแม้แต่ผลเดียว
สวนข้างเคียงรับทรัพย์กันอื้อ
มาลุ้นในฤดู  ดอกดกพอควร
ขอแค่โลละ  30  ขึ้นไปก็พอใจครับ

ปลูกต้นไม้ให้หลากหลายที่สุด
หล่อเล็ก
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 12:23:15 AM »

เมืองเลย ยังซื้อมังคุดโลละ 35 บาทกินอยู่ วันนี้  (11 พ.ค. 2552)
ppongana
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 09:07:23 AM »

ที่แปดริ้วซื้อเมื่อวาน 28-30/กก. ที่สุดของที่สุดผลไม้ ผมรอกินมังคุดปีละครั้ง เป็นอะไรที่ทนรอครับ เพราะเป็นผลไม้ที่ผมชอบมากที่สุด มันอร่อยยังงงัยไม่รู้ รู้แต่ว่าจะแพงไม่แพงผมซื้อกิน
pepramote
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 10:15:21 AM »

บ้านผมซื้อกินปีละเกือบ ร้อยกิโล ชอบครับ ไม่เกี่ยงราคา ชอบลูกเล็กๆ ไม่ต้องแทะเมล็ด
เพื่อนฝัน
*

░ พอเพียง เพื่อเพียงพอ░

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 10:30:51 AM »

ที่นครศรี ยังไม่ได้ที แต่เจอพายุฝนเข้าไปร่วงไปเยะ ไม่รู้ว่าจะเป็นไงบ้างปีนี้ แต่เมื่อปีใหม่เขาขายได้โลละร้อย
แต่พอเราจะได้บ้างเหลือ20 ฟ้าไม่เป็นใจ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์