หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พืชสวนครัว  (อ่าน 28231 ครั้ง)
bangluck
เกษตรกรมือใหม่
*

Bangluck

« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 04:01:15 PM »

ขอข้อมูลการปลูกพืชสวนครัวไว้กินเองค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:37:23 AM โดย bangluck » บันทึกการเข้า

Bryan
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 11:38:52 PM »

ถามกว้างมาก ไม่รู้จะตอบยังไงครับ

ลองบอกรายละเอียดพอสังเขปมาก่อนสิครับ เดี๋ยวสมาชิกในนี้ช่วยแนะนำให้ครับ

หรือ ศึกษาข้อมูลในเวบนี้ไปพลางๆก่อนก็ได้ ข้อมูลเยอะแยะครับ
  ยิ้ม ยิ้ม

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
Happy farmer
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 02:31:39 AM »

ขอข้อมูลการปลูกพืชสวนครัวไว้กินเองค่ะ

เดี๋ยวส่งไปให้ครับ

"ปลูกผักริมรั้ว ผักสวนครัว พืชพันธุ์พื้นบ้าน กินเป็นอาหาร อายุยืนนาน ไม่ต้องกินยาครับ"
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

เป้าหมายสูงสุดของเกษตรกรรม ไม่ใช่การเพาะปลูกพืชผล แต่คือการบ่มเพาะ ความสมบูรณ์แห่งความเป็นมนุษย์...
bangluck
*

Bangluck

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 09:33:49 AM »

เดี๋ยวส่งไปให้ครับ

"ปลูกผักริมรั้ว ผักสวนครัว พืชพันธุ์พื้นบ้าน กินเป็นอาหาร อายุยืนนาน ไม่ต้องกินยาครับ"
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากค่ะได้รับแล้วค่ะ

Reawchan
ท่วงทำนองแห่งสายน้ำ ขุนเขา เงาไม้ และอายหมอก
*

บ้านสรวลน้ำน่าน

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 04:03:56 PM »

อยากกินอะไร ก็หาเมล็ดมาค่ะ ถ้าหาจากคนรู้จักไม่ได้ ก็ซื้อเมล็ดซองก็ได้ สิ่งสำคัญคือแปลงที่จะปลูกผักค่ะ ต้องเลือกที่มีแสงแดดส่องถึงอย่างน้อยครึ่งวัน...แล้วก็ ถ้ากินเองก็ปลูกอย่างละไม่ต้องเยอะ แต่หลาย ๆ อย่าง ลงเมล็ดเป็นระยะ ๆ ตามธรรมชาติของผักแต่ละอย่างว่าใหญ่ขนาดไหน จะได้ไม่ต้องมาย้ายต้นทีหลังอีกค่ะ...ยังมีอีกหลายอย่าง แต่ทุกอย่างสามารถหาได้จาก google ค่ะ
bangluck
*

Bangluck

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 04:30:32 PM »

ขอขอบคุณทุกท่านที่ตอบกระทู้ และที่แวะมาเยี่ยมชมกระทู้พึชสวนครัวนะค่ะ ข้อมูลเพิ่มเติม ดิฉันมีที่นาประมาณ 13 ไร่ สภาพดินปนทราย ที่นาดอน ทำนาปีละครั้ง ตอนนี้ให้คนอื่นเช่าไปดูแล้วข้าวปีนี้งามมากกำลังออกรวง แต่ปีหน้าจะทำเองแล้วค่ะ มีสระน้ำ3 สระไม่ใหญ่มาก ปลามาตามธรรมชาติ ปลูกมะพร้าว ตะไคร้ ข่า ไว้รอบเถียงนาน้อย ปัจจุบันทำงานในกระทรวงหนึ่ง อยากลาออกแล้วไปทำการเกษตรแบบผสมผสานจึงค้นคว้าข้อมูลจากเว็บเกษตรพอเพียงทุกวันค่ะ ยินดีที่จะได้แลกเปลี่ยนเรียนรู้กับผู้รู้ และทุกๆท่านที่มีใจรักการเกษตรนะค่ะ

bangluck
*

Bangluck

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:38:46 AM »

รูปที่นา

bangluck
*

Bangluck

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:39:42 AM »

แหล่งน้ำ

bangluck
*

Bangluck

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:40:47 AM »

ที่ดอน

meowzilla
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 02:04:42 PM »

เป็นกำลังใจให้ค่ะ  มีที่นาปลูกข้าวงามก็เก็บไว้ปลูกข้าว ข้าวแพง พืชผักก็เอาไว้ปลูกแซมตามคันนาหรือที่ว่าง  หรือในช่วงที่ไม่ปลูกข้าว  ถ้าเป็นที่ดอนอาจจะต้องศึกษาเรื่องการให้น้ำผักไว้ ลองดูในตามกระทู้ต่าง ๆ ดูนะคะ   
     ตอนนี้ทำนาอยู่เหมือนกัน ปลูกผักเล็ก ๆ น้อย ๆ ตามที่ว่าง  เมื่อก่อนพ่อเคยเอาที่นาทำที่สวน ที่นาทำที่สวนน่ะง่าย แต่พอจะเอาที่สวนกลับมาทำนาอีก หมดไปเป็นแสนค่ะ
bangluck
*

Bangluck

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 03:21:06 PM »

เป็นกำลังใจให้ค่ะ  มีที่นาปลูกข้าวงามก็เก็บไว้ปลูกข้าว ข้าวแพง พืชผักก็เอาไว้ปลูกแซมตามคันนาหรือที่ว่าง  หรือในช่วงที่ไม่ปลูกข้าว  ถ้าเป็นที่ดอนอาจจะต้องศึกษาเรื่องการให้น้ำผักไว้ ลองดูในตามกระทู้ต่าง ๆ ดูนะคะ  
     ตอนนี้ทำนาอยู่เหมือนกัน ปลูกผักเล็ก ๆ น้อย ๆ ตามที่ว่าง  เมื่อก่อนพ่อเคยเอาที่นาทำที่สวน ที่นาทำที่สวนน่ะง่าย แต่พอจะเอาที่สวนกลับมาทำนาอีก หมดไปเป็นแสนค่ะ
ขอบคุณ คุณ meowzilla มากค่ะ และก็ขอเป็นกำลังใจให้กันและกันนะคะ ปีนี้ผลผลิตเป็นยังไงบ้างค่ะ

mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 03:28:22 PM »

ที่นาอยู่แถวไหนคะ ปีหน้าจะลงมือทำนาเองหรือว่าจ้างทำคะ พอดีสนใจเรื่องทำนาอยู่เหมือนกันค่ะแต่ไม่ค่อยมีเวลา

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข
bangluck
*

Bangluck

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 03:47:01 PM »

ที่นาอยู่แถวไหนคะ ปีหน้าจะลงมือทำนาเองหรือว่าจ้างทำคะ พอดีสนใจเรื่องทำนาอยู่เหมือนกันค่ะแต่ไม่ค่อยมีเวลา

อยู่อำเภอเสลภูมิ จ.ร้อยเอ็ดค่ะ เป็นที่นาดอน ดินปนทรายแต่ก็บำรุงด้วยปุ๋ยคอก มีปุ๋ยชีวภาพที่คุณพ่อซื้อมาร่วมด้วยค่ะทุกปีจะจ้างจะทำเองตลอด แต่ปีนี้ลองให้คนอื่นเช่าก็นึกเสียดายเหมือนกันคงให้เช่าแค่ปีเดียวนี่แหละค่ะ

ดอน-บ้านดิน
*

ความขัดแย้งที่ผสานกันอย่างลงตัว

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 01:51:03 AM »

สวัสดีครับ สำหรับการเรี่มต้นที่จะทำการเกษตร แนะนำให้ศึกษาข้อมูลอย่างละเอียดครับ
จรีงแล้ว อาชีพที่มั่นคงที่สุดในโลกนี้คืออาชีพเกษตรครับ

ผมแต่ก่อนเป็น พนักงานคอมพีวเตอร์อยู่กทม สุดแสนจะเบื่อครับ
พอมีโอกาศออกต่างจังหวัดนี่ผมมาบ้านดิน มาทำเกษตรเลยครับ

ยอมรับว่าแรกๆสุดหฤโหดมาก มาแบบที่ดินเปล่าๆว่างๆไม่มีอะไรเลยครับ
ที่เคยจับแต่เม้าส์-คีย์บอร์ดคอมพีวเตอร์ ก็ต้องมาจับจอบจับชแลง
แต่ว่าใจผมชอบก็เลยลุล่วงมาได้ครับ

ขอเป็นกำลังใจให้สู้ต่อๆไปนะครับ  ยิ้มเท่ห์
ว่างๆ ก็แวะเวียนไปเที่ยวชมกระทู้ผมนะครับ อัพไว้เป็นไดอารี่ตั้งแต่แรกทำเลยครับ

// เงินทองคือมายา ข้าวปลาคือของจริง ครับผม
 ยิ้ม ยิ้ม

= = = = = = = = = = = = = = = =
ชีวิตมันเป็นเรื่องง่าย ๆ แต่เราทำให้มันยากเอง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5098.0
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 11:30:33 PM »

เป็นกำลังใจให้น้องบางลักจ้า
bangluck
*

Bangluck

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 04:57:45 PM »

ขอบคุณค่ะพี่หญ้าคมปาว

หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์