หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการคอนแทรคฟาร์ม ของซีพีเอฟ  (อ่าน 19112 ครั้ง)
narongsak ch
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 11:53:39 AM »

อยากติดต่อเข้าโครงการคอนแทรคฟาร์ม ของซีพีเอฟ ติดต่อได้ที่ไหนมีเกษตรท่านใดเข้าโครงการช่อยแนะนำด้วครับ

pankky
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 12:12:41 PM »

จะเข้าฟาร์มไหนคะ หมู ไก่ หรือว่าอย่างอื่น อยู่จังหวัดอะไรคะ ทาง CP จะมี office สาขาแต่ละภาคอยู่ค่ะ แต่ขึ้นกับว่า office ตั้งอยู่ที่ไหน แต่ถ้ารู้จักฟาร์มใกล้เคียงที่อยู่ในคอนแทรคของ CP ก็ถามชื่อกับเบอร์ของสัตวบาลที่ดูแลได้เลยค่ะ เค้าจะดูหน้าที่ส่งเสริมและหาลูกค้าใหม่ด้วย
tid_anihus
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:35:08 AM »

ควรจะหาข้อมูลให้มาก ๆ ก่อนน่ะครับ จะได้ตัดสินใจได้ถูกต้อง
ข้อมูลที่ตัองหาคือ
- ในพื้นที่นั้น ๆ เลี้ยงอยู่กับ บ. อะไร ผลตอบแทนเป็นอย่างไร
- ต้นทุนในการทำโรงเรือน ( Evap. )
- กฏระเบียบต่าง ๆ ของแต่ละ บ. เป็นอย่างไร
เพราะในธุรกิจเกษตรอุตสาหกรรมนั้นมีหลาย บ. ครับ เช่น CP เบทาโกร ไทยฟู้ดส์ ฯลฯ จึงควรต้องหาข้อมูลหรือปรึกษาผู้รู้ให้มาก ๆ น่ะครับ   

เห็นด้วยครับที่สนใจเข้าโครงการคอนแทรคฟาร์ม เพราะจะได้ลดความเสี่ยงลงกว่าครึ่งครับ

ทิด แปดริ้ว รูดซิบปาก
ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 09:19:39 AM »

คงต้องหารายละเอียดต่างๆให้มากที่สุด
     มีทั้งข้อดีและข้อเสีย  ปัจจัยที่ส่งผลกระทบต่อการลงทุนในส่วนนี้
     ที่เห็นเด่นชัดคือ รายได้จากการลงทุน    ต้องสำรวจให้แน่ใจว่า
     รายได้เฉลี่ยของกลุ่มคนที่เข้าคอนแทคฟาร์มมิ่ง ของแต่ละบริษัท
     เป็นอย่างไร  เพียงพอและให้ผลตอบแทนคุ้มค่้ากับการลงทุนหรือไม่
     ที่สำคัญ ยังมีอาชีพใดๆในพื้นที่ ที่ให้ผลตอบแทนใกล้เคียงและเทีียบเท่า
     กับรายได้ จากการทำคอนเทคฟาร์มมิ่งหรือไม่   
          ให้ไปนั่งคุยกับคนที่กำลังทำ ขอตัวเลขต่างๆมาประเมิน ไม่ว่าจะเป็นตัวเลข
ในรายละเอียดของเงือนไข และตัวเลขที่ทำได้จริงๆ  หักค่้าใช้จ่ายต่างๆ
     เข้ามาพูดคุย สอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ หากได้รายละเอียดต่างๆมาเพิ่ม
farmer by finger
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 11:01:50 AM »

ถ้าจะลงทุน ขนาดนั้น เอาเงินไปซื้อหุ้น ซีพีเอฟ หรือ ซีพีออล ดีกว่า
ระยะยาวให้เขาหาเลี้ยงเรา ถ้ามาเป็นลูกเล้าเขาเราต้องหาเลี้ยงเขา

แต่ต้องหาจังหวะซื้อนะครับ ศึกษาด้านนี้ยังเสี่ยงน้อยกว่านะครับ
charuwan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 11:27:10 AM »

จังหวัดอะไรค่ะ

เฉลิม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 08:14:41 AM »

สวัสดีครับ คุณ ทิศ แปดริ้ว

ผมจะสร้างเล้าไก่เนื้อที่ อ.สนามชัย   ผมอยากว่าเลี้ยงกับสจ.ดำ ดีไหม  ตอนนี้แม่ยายเลี้ยงให้กับเสี่ยเหน้า อยู่ 2 เล้า แต่เค้าไม่รับลูกเล้าเพิ่ม  และรบกวนขอแบบเล้าด้วยนะครับพอจะมีบ้างไหมครับ

เหลิม
dangkan3019@gmail.com
KKK2529
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 12:32:06 AM »

อยากติดต่อเข้าโครงการคอนแทรคฟาร์ม ของซีพีเอฟ ติดต่อได้ที่ไหนมีเกษตรท่านใดเข้าโครงการช่อยแนะนำด้วยครับผมเป็นคนยโสธรครับ ผมอยากเลี้ยงปลาในกระชังครับช่วยหน่อยนะครับ ยิ้มเท่ห์
santi potong
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 06:15:53 AM »

ติดต่อ k.อิสรีภรย์ 026804514
tid_anihus
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 08:04:24 PM »

สวัสดีครับ คุณ ทิศ แปดริ้ว

ผมจะสร้างเล้าไก่เนื้อที่ อ.สนามชัย   ผมอยากว่าเลี้ยงกับสจ.ดำ ดีไหม  ตอนนี้แม่ยายเลี้ยงให้กับเสี่ยเหน้า อยู่ 2 เล้า แต่เค้าไม่รับลูกเล้าเพิ่ม  และรบกวนขอแบบเล้าด้วยนะครับพอจะมีบ้างไหมครับ

เหลิม
dangkan3019@gmail.com

ผมขอออกตัวก่อนน่ะครับ ว่าผมก็ไม่ได้เก่งอะไร แค่เด็กฝึกหัด จำเค้ามาพูดน่ะครับ
การที่จะเลี้ยงไก่กันที่ไหน ต้องดูว่าทางฟาร์มเค้าให้ค่าตอบแทนอย่างไร ของ สจ ดำ ผมไม่ทราบว่าเป็นจ้างเลี้ยง หรือ ประกันราคา 
ทางที่ดีผมแนะนำให้พี่เหลิม ลองคุยกับคนที่เขาคอนแทรก อยู่กับ สจ ดำ โดยตรงเลย จะได้คำตอบค่อนข้างชัวร์กว่าครับ  แล้วค่อยติดต่อกับส่งเสริมของ ฟาร์มด้วยครับ ว่าทางฟาร์มนั้นมีนโยบายอย่างไรบ้าง ถ้าเราพอใจในนโยบาย และ ค่าตอบแทน จึงค่อยตัดสินใจเลี้ยงครับ
ทุกการลงทุนมีความเสี่ยง ครับ
ส่วน แบบเล้า นี่ผมไม่มีจริง ๆ น่ะครับ ต้องขอโทษด้วยครับ   และต้องขอรบกวนพี่  ๆ ท่าน อื่น ช่วยเสริมความคิดเห็นของเด็กน้อยอย่างผมด้วยน่ะครับทิด แปดริ้ว ยิ้มเท่ห์
Pethai
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 10:33:22 AM »

มีญาติทำเป็นฟาร์มหมู CP ขอบอก ทุนไม่ยาวอยู่ยาก  มันไม่ง่ายอย่างที่คิด ลงทุนก็เป็นล้านแล้วครับสำหรับโรงเรือน จับหมูเสร็จก็ต้องซ่อมอีก(ไม่ทำก็ต้องทำ โดนบังคับ) ถ้าช่วงราคาหมูไม่ดีก็ไม่จับ หรือไม่ก็ไม่เอาหมูมาลงให้ จากที่คิดว่าปีหนึ่งจะเลี้ยงได้ 2 รุ่นก็เป็น 2 ปี 3 รุ่น สารพัดปัญหาครับ ต้องศึกษาดีๆ นะครับถ้ายังไม่เคยทำผมว่าต้องไปปรึกษากับผู้ที่เค้าทำก่อนจะดีที่สุดแล้วเลือกว่าเราถนัดแบบใหน ไก่ หมู หมูก็มีหลายแบบ เลี้ยงขยายพันธ์ เลี้ยงขุน เป็นต้น รูดซิบปาก
charuwan
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 09:20:10 PM »

เห็นด้วยนะค่ะ 
ศึกษาดูดีดีนะค่ะ
ตอนนี้ก็เลี้ยงหมูอยู่ค่ะ 
ของ cp ค่ะ
สารพัดปัญหาจิงๆค่ะลงทุนเป็นล้านอย่างที่ว่าเลย
ความเสียงสูงนะค่ะถ้าใจไม่พร้อม
ต้อนเจอปัญหามากมายค่ะ
ถ้าคุณจะทำคุณต้องมีความรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงแล้วก็ความอดทนสูงมากและบวกกับความพยายามมากค่ะ
พูดถึงซ่อมเล้า  จิงเลยค่ะ  รุ่นนี้ก็ซ่อมค่ะ  มีรายได้เข้ามาจิงๆค่ะ แต่ก็มีรายจ่ายตามมานะค่ะ
อีกอย่างค่าไฟนี้เป็นภาระมากนะค่ะ 
คิดดีดีก่อนการตัดสินใจลงทุน  เพราะการลงทุนมีความเสี่ยง (ฟังดูเหมือนซื้อหุ้นซื้อประกันเลยนะค่ะ อิอิ )
 พูดมาทั้งหมดเนี้ย  ส่วนที่ดีก็มีนะค่ะ  คือสร้างขึ้นมาแล้วเล้าก็เป็นของเราค่ะ สามารถเป็นอาชีพเราได้ มีรายได้ก็มีรายจ่าย 
พออยู่ได้นะค่ะ ถ้าจัดการดีดี แล้วอายุการใช้งานก็นานค่ะ    สรุป  มีข้อดีและมีข้อเสีย
nuttamund
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 10:39:40 AM »

ตอนนี้คอนแทรคฟาร์มมิ่ง มีหลากหลายบริษัทใช้เลือกครับอยู่ที่ว่าใครชอบของที่ไหน แต่การลงทุนย่อมมีความเสี่ยงครับ ต้องศึกษาดูดีเพราะการเลี้ยงสัตว์มันมีสิ่งที่มากระทบเยอะ คอนแทรคฟาร์มก็เป็นรูปแบบของคนที่อยากเลี้ยงแบบเชิงอุตสาหกรรมแต่มีทุนน้อย การเลี้ยงแบบนี้เกษตรกรเป็นผู้ลงทุนด้านโรงเรือน บริษัทลงทุนเรื่องค่าพันธุ์สัตว์ ค่าอาหาร ค่ายา ค่าความเสี่ยงของภาวะตลาด ค่าจ้างนักวิชาการ พูดกันง่ายๆคือ รับความเสี่ยงคนล่ะแบบ แต่ใครสนใจจริงๆก็โทรมาสอบถามได้ครับ โทร 089-4224287 หมอณัฐมันต์ ผมเป็นเจ้าหน้าที่โครงการคอนแทรคฟาร์มมิ่งของ CPF แถบภาคอีสาน ยินดีให้ข้อมูลที่ถูกต้องเพื่อให้ทุกทานนำไปพิจารณาครับ (ตอนนี้ยังเปิดรับอยู่นะครับ แต่ใกล้จะปิดโครงการรับแล้ว)
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 10:56:20 PM »

คอนทคฟาร์ม   ดูให้ดีนะครับ  แต่ละสาขาผุ้จักการไม่เหมือนกั้น บางคนสุดๆ บางคนก็ไม่เท่าไหร่

แต่ ก็ย้ายไปย้ายมากั้น 2-3 ปี ตลอด

ถ้าของซีพี   คุณลงทุนโรงเร่อนเป็นล้านแน่  evap
คุณต้องมีหลักทรัพย์ กุ้แบงค์กรุ่งเทพ (ยื่นเรื่องเขาทำให้เองครับ ผุ้ใหญ่เขาคุยกันไว้แล้ว)

สัตวบาล ก็แค่ผุ้ดูแล   ครับ

ส่วนอุปกรณ์ คุณก็ต้องรับกับคำว่า แพงกว่าปกติ ครับ  ของเกษตรภัณท์ ก็บริษัทลูกซีพี อุปกรณ์แต่ละอย่างแพงกว่าทั้งนั้น

ทำไปซักพัก เขาก็จะให้คุณ เพิ่ม พัดลม เพิ่มนั่น ทำนี่     เขาจะนั่งดูประสิทธิภาพคุณครับ  ถ้าตัวเลขไหนตก เขาก็จะให้สัตวบาลเป็นผุ้เดินรื่อง ให้คณทำปรับปรุงโรงเรือน  ถ้าคุณไม่ทำ เขาก็จะให้คนอื่นที่ดูแลโรงเรือนดีกว่าแทน

ถ้าช่วงไหนสัตว์ มีปํยหา เช่น ขายไม่ค่อยได้  เขาก็จะชลอการลงเลี้ยงออกไป   ซึ่งมันจะส่งผลต่อภาระธนาคารที่คุณต้องชำระ 

ถ้าหมุนี่ ผมแนะนำ หมุพันธ์ครับ   เพราะหมูพันธ์ ถึงกำหนดยังไงก็ต้องรีบเอาออก ไม่งั้นบริษัทแบกรับต้นทุนแน่ๆ

แต่หมูพันธ์นี้่ถ้าคุณไม่มีพื้นฐาน ยากครับ

สรุป มีดี มีเสีย  ไม่มีทุกอย่าง ดีหมด...

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน
nuttamund
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 10:26:24 AM »

ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้โครงการก็ยังเปิดรับสมาชิกเรื่อยๆนะครับสนใจยังงัยก็ติดต่อได้นะครับ สวนของผมอยู่ที่อุดรตอนนี้เปิดรับทั้งฟาร์มแม่พันพันธุ์ ฟาร์มสุกรขุน และก็ฟาร์มเช่าพ่อพันธุ์ สนใจข้อมูลก็สอบถามได้ที่ 089-4224287 หมอบอล ครับผม ส่วนภาคอื่นๆก็ติดต่อได้เช่นกันครับ
pkchatch
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 11:45:03 AM »

แล้วถ้าจะเลี้ยงปลาทับทิมล่ะครับ อยู่เชียงใหม่-ลำพูนจะติดต่อได้ที่ไหนครับ.
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์