หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ...มีที่ 3 ไร่ ที่วังน้ำเขียว ปลูกอะไรดีค่ะ  (อ่าน 2081 ครั้ง)
wsarinrat
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 11:16:33 AM »

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคน....

ก่อนอื่นขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ...ความรู้เรื่องการเกษตร เท่าหางอึ่ง...
แต่เบื่องานที่ต้องเป็นลูกน้องเค้าไปจนตายแล้ว...อยากทำไร่ ทำสวน
อยากเป็นเจ้านายตัวเองเอาแบบ ทำแต่พอกิน เหลือได้ขายเผื่อเก็บไว้เป็นค่ายารักษาตัว
ก็เลยพยายามเข้ามาหาความรู้ในนี้ค่ะ..อ่านไปเยอะ..ยิ่งอ่านเยอะ..ก็เลยยิ่ง งง...
ไม่รู้ว่าจะเอาอะไรดี..โน่นก็ดี..นี่ก็น่าสน...เลยอยากจะขอความกรุณาจากพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ
ผู้มีประสบการณ์ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ...

เพิ่งซื้อที่วังน้ำเขียวมา 3 ไร่ ตรงเขาแผงม้า ที่เดิม ปลูกมะม่วง กฤษณา 
แล้วมีมะขามแซม กับกระท้อนแซมๆ อยู่บ้าง
อยากเริ่มทำสวนแล้วค่ะ แต่ไม่รู้ว่าที่ 3 ไร่ของเรามันควรจะปลูกอะไรดี...
เวลาไปดูแลคงไม่เยอะ..แต่มีพี่ที่เค้าอยู่ที่โน่น พอจะจ้างมาดูแลสวนให้ได้
คงไปดูได้เดือนละ ครั้ง สองครั้ง...

ยังคิดอยู่ว่าจะตัดต้นไม้ที่เจ้าของเดิมปลูกอยู่ให้หมด แล้วลงอย่าวอื่น...
หรือเอายังไงดีค่ะ...รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

---หวังว่าสักวัน จะได้เห็นผลผลิตของตัวเอง คงภูมิใจและมีความสุข----

ก้อนหินที่ใสๆ เมื่อมองดูใกล้ๆ
อาจจะพบว่าเป็นเพชร ได้ทันที

sense53
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 03:49:59 PM »

ไม้ยืนต้นที่มีอยู่แล้วก็ตัดแต่งกิ่งให้ดีก็พอ แล้วปลูกเสริมพวกไม้ผล กล้วย ไผ่ ผักหวาน ผักสวนครัวที่พวกข่าตระไคร้ มะกรูด มะนาว  ชะอม ฯลฯ (ไม้ตามที่ชอบ)
mrfoxx
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 06:44:57 AM »

ที่3ไร่ ห่างจากที่พักที่อยุ่ ประจำำไหมมมม

น้ำมีใช้ตลอดปีไหม
MrTote (โต๋เต๋)
โต๋เต๋ไปตามใจปรารถนา
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:02:05 AM »

ต้องถามตัวเองว่าอยากปลูกอะไร ชอบอะไร-หรือยังไม่รู้ว่าชอบอะไรก็ลงมือปลูกอะไรสักอย่างเลย เดี๋ยวก็จะค่อย ๆ เรียนรู้ไปเอง  เริ่มต้นที่พวกผัก พืชล้มลุกก่อน เพราะพวกนี้เห็นผลเร็ว ไม่เกิน ๒ เดือนก็ได้เก็บเกี่ยวแล้ว

ชอบอะไร ไม้ยืนต้น ไม้ล้มลุก พืชผัก ไม้ดอก ฯลฯ  สำคัญที่เริ่มลงมือครับ!
wsarinrat
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 02:29:56 PM »

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาแนะนำนะคะ..

ปัจจุบันอยู่นนทบุรีค่ะระยะเวลาเดินทางไปที่ไร่ เฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 3 ชั่วโมงครึ่งค่ะ
แล้วต้นไม้ที่เจ้าของเดิมปลูกอยู่ ก็ปลูกมาประมาณเกือบยี่สิบปีแล้วค่ะ..ไม่รู้ว่าควรจะรื้อเปลียนรึเปล่า
ในใจตอนนี้อยากปลูกพวกพืชผักสวนครัว อยากปลูกไผ่หวาน พริกไทย กล้วย คงจะ้ต้องทำตามอย่างคุณ sense 53 แนะนำล่ะคะ
เมื่อวานก็ไปที่ไร่มา คุยกับพี่ไร่ติดกัน เค้าบอกว่าปลูกไผ่ทำให้ดินเสียเหรอคะ รบกวนพี่ๆ ด้วยนะคะ
ส่วนน้ำไฟ มีเข้าถึงแล้วค่ะ เพราะตรงนั้นเป็นชุมชน หมู่บ้านคลองทรายค่ะ มีวัด มีโรงเรียนอยู่แถวนั้นแล้ว
แต่คิดว่าจะเจาะน้ำบาดาลเพิ่ม เผื่อไว้นะคะ พี่ๆ เพื่อนๆ เห็นว่าไงค่ะ รบกวนด้วยนะคะ

mrfoxx
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 03:07:21 PM »

ปลูกไผ่ไม่ทำให้ดินเสียครับ  ลองหาอ่านจากมุมสมาชิก เรื่องไผ่เพียบ

ปลูกผักสวนครัวก็น่าจะดีครับ (ถ้ามาทุกอาทิตย์)

น่าจะศึกษาจากที่แปลงนั้นว่ามาต้นไม้อะไรอยุ่บ้าง แบ่งที่ออกไปส่วนๆ

มีน้ำใช้ตลอดปีหรือไม่

ลองดูจากหลายๆท่าน

ปาณิสรา
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 03:29:06 PM »

กรี๊ด......มีที่ 3 ไร่ ที่วังน้ำเขียวเหมือนกันค่ะ

แต่อยู่ฝั่งไทยสามัคคี เอ้า คน..บ้านเดียวกัน แค่มองตากันก็เข้าใจอยู่(ร้องเป็นเพลงเลย 555)

ยังไม่ได้ปลูกบ้าน งบไม่พอค่ะ แฮ่ะ ๆ

๑.ถ้าจะแนะนำนะคะ ต้นมะขาม เอาออกไปเลยค่ะ

๒.อยากปลูกอะไร ต้องถามใจตัวเองว่าจะปลูกเอาสวยงาม หรือเอาประโยชน์ใช้สอย กินได้ หรือไม่

๓.หาข้อมูลทั้งในเกษตรพอเพียง ทางอื่นด้วยค่ะ ว่าปลูกอย่างไร ทำอย่างไร
   -แนะนำให้ดูคลังข้อมูล ค่ะ
๔.เข้า google พิมพ์"สงวน มงคลศรีพันเลิศ เขาเป็นเกษตรชาวกระบี่ มีแนวคิดดี ๆ มากมาย

ค่อย ๆ วางแผนการจัดการให้ดีค่ะ

ส่วนเรื่องเจาะบ่อบาดาลเท่าที่ทราบมีค่าใช้จ่ายสูงมากค่ะ

ลองหัดมาหาวิธีจัดเก็บน้ำดีกว่านะคะ

ปล.หน้าร้อนที่นั่นต้องระวังการขาดแคลนน้ำนะคะ เพราะคนรู้จักที่วังน้ำเขียวบอกมากค่ะ

ขอให้มีความสุขกับชีวิตที่พอเพียงนะคะ

wsarinrat
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 04:26:45 PM »

ดีใจจังค่ะ..มีเพื่อนบ้านแล้ว..
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ คุณปาณิสรา อายจัง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์