หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเลี้ยงนกกระจอกเทศบ้าง  (อ่าน 4044 ครั้ง)
k13
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 08:18:09 PM »

ทราบคร่าวๆ พ่อแม่พันธ์ตัวละ 10000-15000 ลูกเดือนละ 2000 ตลาดเค้าบอกว่ารับซื้อคืน ตัวนึงก็แพงเอาเรื่องนะ แต่อายุการใช้งาน 65 ปี ลองเลี้ยงไว้ดีใหม เอาลูกมาเลี้ยงดูสักคู่จะได้เชื่อง คงไม่เลี้ยงพ่อแม่มัน เลี้ยงปีนึงโตได้ 100 โล อยากทราบรายละเอียดกว่านี้เพราะถามคนขายเค้าก็ว่าดีไปหมด แต่ยังเจ็บตัวกับลูกไก่งวงตายยกเล้าอยู่ พอจะมีใครในที่นี้ทราบรายละเอียดหรือเคยเลี้ยงแล้วบ้างครับ

แป๊ะจัง
มีที่นิดหน่อยแต่ทำไมเยอะจัง เยอะน๊ะ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 09:26:32 PM »

ไหนว่าลูกไก่งวงยังรอดหลายตัวตอนนี้ตายหมดแล้วเหรอครับ ไงลองเลี้ยงใหม่เล้าหรือกรงลูกไก่รวยปูนขาวบ้างก็ดีครับ

เลี้ยงไก่งวง ไก่ดำ ไส้เดือนAF กบนาและปลูกผักหวานป่าครับ
229 หมู่8 ต.บ้านเหล่า อ.สูงเม่น จ.แพร่ 54130 โทร086-9217843
MBK
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 09:54:54 PM »

ผมเลี้ยง อีมู(emu) ครับ แต่ก็ตระกูลเดียวกัน แต่อีมูเชื่องกว่ามาก ถ้าจะเลี้ยงแค่ 2 ตัว เลี้ยงอีมูก็ดีนะ เพราะอีมูเลี้ยงเป็นสัตว์เลี้ยงได้ ตามราคาที่บอก ซื้อพ่อ-แม่พันธ์คุ้มกว่าครับ นกจะเริ่มออกไข่หน้าหนาวครับ
farmer by finger
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:13:32 PM »

นอกจาก อีมู แล้วยังมีม้าแคระอีก คุณนี่ เศรษฐี ตัวจริงเลยนะครับ
ของเล่นแพงๆทั้งน้าน  เลี้ยงที่ไหนเอ่ย...

ถ้าจะเลี้ยงนกกระจอกเทศผมว่าเอาให้ครบฝูงครับ ซื้อลูกมันเอาสัก 2ฝูงเผื่อตัวผู้ตาย
ดูเหมือน ฝูงนึงจะใช้ตัวผู้1 ต่อตัวเมีย 3-4ตัวนะครับ จะได้คุ้มค่าเสียเวลา

k13
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 11:13:26 PM »

ไหนว่าลูกไก่งวงยังรอดหลายตัวตอนนี้ตายหมดแล้วเหรอครับ ไงลองเลี้ยงใหม่เล้าหรือกรงลูกไก่รวยปูนขาวบ้างก็ดีครับ
ตอนนั้นคงตอบตอนที่จะเกือบเดือน คิดว่ารอดแล้ว ทั้งกกลูกไก่ หยอดวัคซีน หาฟ้าทลายโจรมาให้กิน ใครขอซื้อก็ไม่ขาย แต่จากนั้นตายหมดเลย 14 ตัว ตอนนี้ได้เพิ่มมาอีก 5 ตัว อยู่ในตู้ฟักกำลังคิดว่าจะเอามาทอดกินดีใหม เพราะที่อิสานอากาศหนาวมากๆ กลัวไม่รอด  จากประสบการณ์น้อยคนที่ชาวบ้านจะซื้อไก่งวงกินแต่ก็มีพอหาได้แต่ถ้าขายพันธุ์ลูกมันมีแต่คนสั่ง ต่อไปจะเพาะลูกขายอย่างเดียวแล้ว ส่วนนกกระจอกเทศผมแค่อยากเลี้ยงไว้ดูเล่นและเอาเป็นพันธุ์ เพราะมันแปลกค้นดูในเน็ตบางที่มีขี่ได้ด้วย แถวบ้านไม่มีใครทำคิดว่าจะทำลูกขาย ทำก่อนได้เปรียบ ไม่น่าจะเจ็บตัวเท่าไร
MBK
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 12:14:44 AM »

นอกจาก อีมู แล้วยังมีม้าแคระอีก คุณนี่ เศรษฐี ตัวจริงเลยนะครับ
ของเล่นแพงๆทั้งน้าน  เลี้ยงที่ไหนเอ่ย...

ถ้าจะเลี้ยงนกกระจอกเทศผมว่าเอาให้ครบฝูงครับ ซื้อลูกมันเอาสัก 2ฝูงเผื่อตัวผู้ตาย
ดูเหมือน ฝูงนึงจะใช้ตัวผู้1 ต่อตัวเมีย 3-4ตัวนะครับ จะได้คุ้มค่าเสียเวลา

คุณ farmer ครับ ไม่ได้ร่ำรวยครับ เพียงแต่เอาเงินที่จะให้ อีหนู มาซื้ออีมู เลี้ยงขายไข่และลูกอีมู ก็มีความสุขแล้วครับ อีมู ตัวผู้ 1ตัว ต่อตัวเมีย 1ตัว ครับ ตัวผู้กกไข่และเลี้ยงลูกด้วย อายุ 2-3ปีถึงเริ่มออกไข่ จะเริ่มออกไข่ตั้งแต่เดือนนี้ถึงกุมภาฯ
แป๊ะจัง
มีที่นิดหน่อยแต่ทำไมเยอะจัง เยอะน๊ะ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 08:13:55 AM »

ลูกมันน่ารักดีนะครับผมว่าอีมูนี่สวยกว่านกกระจอกเทศอีดนะ ว่าแล้วเขาขายตัวลูกมันตัวละกี่บาทครับอาหารมันกินอะไร ขอบคุณครับ

เลี้ยงไก่งวง ไก่ดำ ไส้เดือนAF กบนาและปลูกผักหวานป่าครับ
229 หมู่8 ต.บ้านเหล่า อ.สูงเม่น จ.แพร่ 54130 โทร086-9217843
นายทิว
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 10:31:25 PM »

สวัสดีครับคุณ MBK ที่เลี้ยงนกอีมูนี่เลี้ยงอยู่ที่ไหนครับ เมืองไทยหรือเปล่าครับ
veerawat
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 12:27:24 AM »

อิอิอิอิอิ สนใจ นกอีมู ครับ น่ารักๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
mongkhon80
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 04:23:33 AM »

คุณ farmer ครับ ไม่ได้ร่ำรวยครับ เพียงแต่เอาเงินที่จะให้ อีหนู มาซื้ออีมู เลี้ยงขายไข่และลูกอีมู ก็มีความสุขแล้วครับ อีมู ตัวผู้ 1ตัว ต่อตัวเมีย 1ตัว ครับ ตัวผู้กกไข่และเลี้ยงลูกด้วย อายุ 2-3ปีถึงเริ่มออกไข่ จะเริ่มออกไข่ตั้งแต่เดือนนี้ถึงกุมภาฯ
สนใจอยากเลี้ยงบ้างมีแบ่งขายไหมครับ
MBK
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 07:40:05 AM »

คุณ แป๊ะจังครับ อีมูกินอาหารไก่ครับ. คุณ ทิว ไม่พบกันนานเลยนะ อีมู เลี้ยงอยู่ที่ MBK Ranch Florida ครับ
คุณ  mongkhon80 ครับผมไม่ทราบราคา บ้านเราแต่ที่ฟลอริด้า ไข่ $20 ลูกอายุ1 เดือนก็ขายกันที่ $100-120 ตอนนี้ราคาถูกลงมากครับ อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับนกอีมู สอบถามคุยกันได้ครับ ยินดีให้ข้อมูลตามที่รู้ครับ
แป๊ะจัง
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:56:49 AM »

นึกว่าอยู่ที่เมืองไทยว่าจะจีบซื้อลูกหน่อยครับ แล้วที่บ้านเรามีแถวไหนที่เขาเลี้ยงและขายบ้างครับช่วยเอารูปมาลงเยอะๆนะครับนกน่ารักดี

veerawat
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 12:02:24 PM »

เเป๋ว ผมก็นึกว่าอยู่เมืองไทย   ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
อุดมโชค โภคทรัพย์
*

ขอไปด้วยคน

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 06:05:32 PM »

เห็นแล้วเกิดกิเลส

อยากฝากพี่ MBK ส่งไข่มาจัง

ฮึ่มมมม  แต่ ตอนนี้คงไม่พร้อม อ๊ะ

ได้แต่ดูคลิปไปพลางๆก่อน

ขอบคุณครับ

ความรู้ แรงบันดาลใจ สิ่งต่าง ๆ จากที่นี่ ขอบคุณมากๆๆๆครับ

ซักวันจะนำกลับไปพัฒนา ที่นา ที่ปู่ย่า ตายาย แผ้วถางไว้ให้ครับ
poppapp
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 01:15:05 PM »

คุณ MBK อยู่เมืองอะไรครับ ผมอยู่ miami มีเวลาว่างๆจะได้ไปเยี่ยมชมหน่อยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์