ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการปลูกผักหวานป่า และไผ่บงหวาน ณ จังหวัดอุดรธานี  (อ่าน 32740 ครั้ง)
ลูกเขยตาสมัย
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 09:32:07 PM »

อยากทราบว่าอยู๋ที่ อำเภออะไร ครับ ผมก็คนอุดรครับ

kunyarat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 08:23:47 AM »

เฮ้อ   เห้นแล้วอจฉา ความสุขของคุณชาวนา ทั้งแม่ทั้งลูก  คงมีความสุขมาก ใน ชีวิตท่มีอนาคต อันสดใส ของเกษตรพอเพียง  อีกม่กี่ปี สวนแห่งนี้คงเป็นสวนผักหวานตัวอย่างในภาคอีสาน   ขอให้โตวันโตคืน  ทำเงินเร็วเร็ว  เจ้าผักหวานน้อย  สาธุ สาธุ ....  ปล.  เม็ดผักหวานสั่งซ้อ ท่ใหน  แพงใหม   ยากได้ หยากได้  มาปลูกท่ไร้สัก 50 ต้น นะ

kraw
*

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 03:58:36 PM »

หวัดดีครับ ตอนนี้ตามมาบุกบ้างแล้วครับ พอเจียดเวลาออกมาข้างนอกได้บ้างยังไงฝากดูแลเม็ดผักหวานป่าสายพันธุ์ที่มาจากลำปางด้วยนะครับ จะได้ต่อสู้กับแหล่งอื่น ๆ เขาหน่อย อิอิ ปรบมือให้แปะใหญ่ ๆ เลยครับ ลูกชาวนาตัวจริง ว่าง ๆ จะถ่ายภาพสวนที่บ้านมาประชันสักหน่อยครับ ต้นไผ่หาที่ปลูกให้โล่ง ๆ และำไกลต้นไม้่อื่น ๆ ด้วยนะครับ รากไผ่หาอาหารเก่งและไปไกลแถมสานกันเป็นร่างแหอีกเดี๋ยวพาลทำให้ต้นไม้อื่นเดือดร้อนนะ วันอาทิตย์ที่ผ่านมาก็พาครอบครัวไปสวนเพชรน้ำผึ้งที่เด่นชัยสวนของพี่เปียมาครับ ซื้อกิมซุ่งมา 20 ต้น ไผ่บงหวานอีก 10 ต้น มีแถมมะละกอฮอลแลนด์ กับต้นฝรั่งเวียดนามที่ชื่อ กิมจู มาด้วยนี่แหละครับน้ำใจชาวเกษตรพอเพียง.คอม ตอนนี้กำลังปรับที่อยู่ครับ ปรับเสร็จเมื่อไรกะจะไปเยือนเด่นชัยอีก ทั้งพี่เปีย และพี่รำพึง ต้อนรับได้เยี่ยมมากครับ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 06:07:01 PM »

อยากทราบว่าอยู๋ที่ อำเภออะไร ครับ ผมก็คนอุดรครับ

อยู่ อ.บ้านผือ  เป็นปีแรกที่เริ่มลงเมล็ดผักหวาน  หลังจากที่เสาะแสวงหาความรู้และแหล่งขายเมล็ดพันธุ์มานานแรมปีครับ
  รูดซิบปาก

ชาวนา™

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 09:50:27 AM »

ต้นผักหวานป่าของน้องสาระ จากแดนใต้ (กระบี่) ที่รอดมาเพียงต้นเดียว  ตอนนี้ยังอยู่ที่ กทม. ครับ  จุมพิต

ชาวนา™

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 09:55:20 AM »

แถมดอกมะลิหอมๆ ที่กำลังบาน  ปลูกที่กรุงเทพฯ ครับ  จุมพิต

Liked By: Chuti

ชาวนา™

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 09:56:53 AM »

ดอกมะลิกำลังตูม  อีก 1 วันก็จะหอมโชย  ชื่นใจ ....  จุมพิต  จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2009, 05:18:04 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

ชาวนา™

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 09:58:17 AM »

ถ้าถ่ายกลิ่นมะลิมาได้  กระทู้ของผมคงหอมกว่าใครๆ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ooy2009
*

การแบ่งปัน คือความสุข สุขทั้งผู้ให้และผู้รับ

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 08:16:51 PM »

.......สุดยอดเลยค่ะคุณชาวนา................... ขอลุ้นให้ผักหวานป่าต้นสีทองรอดนะค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
"ไลลา.
*

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 03:49:36 PM »

คุณ ชาวนา พี่เอาเมล็ดผักหวานมาลงดินม่ะเห็นมันออกสักต้นเลยค่ะ ต้องใช้เวลาประมาณเท่าใด ถึงจะงอกออกมาค่ะ รึว่าวางด้านผิดลงดินทำให้มันไม่งอก ฮิๆมือใหม่หัดขับจิงๆค่ะ
ชาวนา™

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 04:27:08 PM »

คุณ ชาวนา พี่เอาเมล็ดผักหวานมาลงดินม่ะเห็นมันออกสักต้นเลยค่ะ ต้องใช้เวลาประมาณเท่าใด ถึงจะงอกออกมาค่ะ รึว่าวางด้านผิดลงดินทำให้มันไม่งอก ฮิๆมือใหม่หัดขับจิงๆค่ะ

ถ้าแค่ให้รากงอก ก็ใช้เวลาไม่เกิน 10-15 วัน ครับ  แต่ถ้าจะให้เป็นต้นกล้าต้องใช้เวลา 2 เดือนครับ  ยิงฟันยิ้ม

y_manop
*

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 09:30:34 PM »

คุณชาวนาครับ ผมไปตระเวณดูแถวมุกดาหารแล้ว ไผ่บงหวานเยอะมาก ราคาพันธุ์ขายเกษตรกรที่ยอมรับได้
เขาไม่ทำตลาดกันมากนัก ขายในละแวกหมู่บ้านและคนมาแวะชม แล้วผมจะเอามาลงให้ดูนะครับ ขอไปเก็บ
รายละเอียดและภาพมาฝากอีกครั้ง จะเอาไปส่งให้คุณชาวนาที่อุดรเลยล่ะ
ไม่ต้องไปไกล ในกรุงเทพก้อพอมีบ้างแล้วครับ
http://www.pantipmarket.com/petplant/topic/P8822471.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2009, 05:22:27 PM โดย y_manop » บันทึกการเข้า

สวนไผ่บงหวาน ผักหวานป่าที่ทดลองปลูกให้เทวดาเลี้ยง
ไผ่หวาน
seller
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 10:06:02 PM »

เรียนคุณkraw
    ขอบคุณที่มาเยี่ยมสวนและชมครับ   ต้องขออภัยที่รีบไปส่งหน่อไม้  เลยให้คุณลำพึงต้อนรับแทน  ว่างก็มาเยี่ยมใหม่ครับ   ช่วงนี้มีเกษตรกรในจังหวัดแพร่มาทุกสัปดาห์  ที่อื่นๆก็ยังมากันเรื่อย  ทางสวนบางทีก็ขาดตกบกพร่องในการต้อนรับ  ก็ต้องขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
 อ.เด่นชัย จ. แพร่  โทร.083-266-3096
ครูซอส
*

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 04:45:26 AM »

เพลียจากการสอน เลยนอนแต่หัวค่ำ วันนี้เลยตื่นเช้าเป็นพิเศษ มาโพสเห็นการต่อยอดมะม่วงของคุณชาวนา เลยนึกขึ้นได้ คุณชาวนาจุดประกายฝันพี่อีกแล้ว เดี๋ยวจะไปทำบ้าง ใช้ตอมะม่วงแก้ว หาพันธุ์ดีๆมาต่อยอดซัก 4 พันธุ์ ท่าจะดี (ขอถามค่ะ หนองประจักษ์ อุดร เป็นอย่างไรบ้าง เคยไปเที่ยวเมื่อ 20 ปีก่อน)
ชาวนา™

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:22:10 AM »

คุณชาวนาครับ ผมไปตระเวณดูแถวมุกดาหารแล้ว ไผ่บงหวานเยอะมาก ราคาพันธุ์ขายเกษตรกรที่ยอมรับได้
เขาไม่ทำตลาดกันมากนัก ขายในละแวกหมู่บ้านและคนมาแวะชม แล้วผมจะเอามาลงให้ดูนะครับ ขอไปเก็บ
รายละเอียดและภาพมาฝากอีกครั้ง จะเอาไปส่งให้คุณชาวนาที่อุดรเลยล่ะ

ขอบพระคุณครับพี่มานพ  แล้วจะรอชมนะครับ  ... อีกอย่างพี่อย่าลืมชิมหน่อบงก่อนนะครับ  ส่วนเรื่องราคาฝากส่งข้อความส่วนตัวถึงผมได้เลยครับ... ว่าแต่ไผ่ชุดแรกของพี่ลงดินเรียบร้อยแล้วใช่ไหมครับ?   ยิ้มเท่ห์

ชาวนา™

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:23:41 AM »

เพลียจากการสอน เลยนอนแต่หัวค่ำ วันนี้เลยตื่นเช้าเป็นพิเศษ มาโพสเห็นการต่อยอดมะม่วงของคุณชาวนา เลยนึกขึ้นได้ คุณชาวนาจุดประกายฝันพี่อีกแล้ว เดี๋ยวจะไปทำบ้าง ใช้ตอมะม่วงแก้ว หาพันธุ์ดีๆมาต่อยอดซัก 4 พันธุ์ ท่าจะดี (ขอถามค่ะ หนองประจักษ์ อุดร เป็นอย่างไรบ้าง เคยไปเที่ยวเมื่อ 20 ปีก่อน)

ภาพที่เห็นผมก็ใช้ตอมะม่วงแก้วครับ ... ส่วนหนองประจักษ์  มีชื่อเต็มๆ ว่า  สวนสาธารณะหนองประจักษ์  ปัจจุบันพัฒนาขึ้นมามากพอสมควร  มีลานจัดกิจกรรมและมุมพักผ่อนตามจุดต่างๆ ที่กว้างใหญ่  สวยงามขึ้นเยอะเลยครับ  ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์