ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการปลูกผักหวานป่า และไผ่บงหวาน ณ จังหวัดอุดรธานี  (อ่าน 33516 ครั้ง)
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 03:58:30 PM »

ฝันน้องเราที่จะกลับบ้านเกิดใกล้ความจริงขอเอาใจช่วยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dอนาคตสิไปกินแกงผักหวานเด้อจ้า

Kampoo
*

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 07:41:30 PM »

นำหน้าไปไกลแล้วจะตามทันไหมนี่ ชื่นชมครับ
BBporpeang
*

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 09:39:18 AM »

ขอบคุณครับ คุณชาวนาที่นำความรู้มาแบ่งปันกันครับ...ส่วนข้างล่างเป็นข้อความที่ผมนำมาแปะไ้ว้ถ้าเห็นไม่สมควรก็ลบได้เลยนะครับ คือผมมีความเห็นกับข้อความตัวหนาครับ...คิดว่าเพื่อนสมาชิกคงมาได้อ่านบ้าง เพราะว่าคำว่าพอเพียงน่าจะทำแบบลุงนิลครับ "เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"

ผมก็ปลูกไผ่ครับ ไผ่ช่อแหหรือไผ่เป๊าะก็ปลูกครับ รายได้จริงอยู่ครับ  แต่ขอให้ดูรายจ่ายด้วยนะครับ และปีที่1-3 แทบไม่มีรายได้เลยมีแต่รายจ่ายนะครับก่อนที่จะปลุกลองขับรถขึ้นไปพุดคุย กับเกษตรกรตัวจริง โดยเฉพาะการขายพันธุ์ไผ่ที่ราคาแพงมาก ส่วนมากไผ่จะขายพันธุ์โดยวิธีแยกเหง้าปลูก  ไม่ค่อยใช้เมล็ด ตัวต้นลูกหรือแม่จึงมีพันธุกรรมเดียวกันไม่มีความแตกต่างทางพันธุกรรม ฉะนั้นการโฆษณาว่าพันธุ์ไผ่ของตัวเองดีกว่าที่อื่นจึงขอให้ผู้ที่จะซื้อพันธุ์ไผ่พิจารณา

ที่ดิน ทุน แรงงาน ใจรัก
bangpean
*

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 10:02:55 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง  สุดยอดค่ะ สำหรับคุงชาวนาเหมาะสมกับตำแหน่งเกษตรพอเพียงจริง  อายจัง อายจัง อายจัง

ยิ้มเท่ห์ ขอให้สำเร็จตามที่หวังน่ะค่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 12:46:06 PM »

ขอบคุณพี่มานพ  และลุงใหญ่ - ป้าแอ๊ว เป็นอย่างสูงครับ  ไผ่ทั้ง 2 ชนิดดูเหมือนจะต่างกัน  ผมตั้งใจจะปลูกเป็นต้นแม่พันธุ์ไว้ขยายต่อไปลงไร่ในอนาคตครับ 

และขอบคุณพี่ดวงพร  พี่เจ้า  คุณ woot ด้วยเ่ช่นกันครับ  โครงการผักหวานป่า อยากให้เป็นรูปร่างในระยะเวลา 3 ปี คือจะให้ผลผลิตก่อนไผ่นิดหน่อยครับ  ภาวนาให้รอด ... เพี้ยงงงงง!!

ภาพนี้มันห้านาที ที่อยู่ข้างๆ แปลงผักหวานครับ   ยิงฟันยิ้ม

dwdotman
seller
*

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 01:11:08 PM »

ขอบคุณมากคะสำหรับกำลังใจ ดอกกล้วยไม้ก็สวยมาก ๆ เลยคะ คุณชาวนาเคยทานใบเหลียงป่าวคะ  "ใบเหลียงผัดไข่" ถ้าไปชุมพรไม่สั่งเมนูนี้แสดงว่าไปไม่ถึง ว่าแต่ว่ารู้จักใบเหลียงป่าวคะ แฮ่........ ที่บ้านอ้อยมีคะ ความจริงมันมีเมล็ดด้วยนะ แต่เห็นพ่ออ้อยใช้วิธีปลูกแบบตอนกิ่ง เลยไม่รู้ปลูกด้วยเมล็ดได้ป่าว อยากให้คุณชาวนาลองปลูกดูบ้างคะอร่อยไม่แพ้ผักหวานป่าเลยนะคะ  "แกงคั่วกระดูกหมูใส่ใบเหลียง"  หรือจะใช้ทำเป็นใบไม้รองห่อหมก อร่อยไม่แพ้ไปยอเลยคะ 

ตัวอ้อยเองคงไม่ได้กลับบ้านสักกะทีหรอกคะ พ่อแม่อยากให้ทำงานมากกว่าเพราะพี่สาวอยู่บ้านแล้ว นี่ก็คะยั้น คะยอให้สอบราชการ ว่าจะสอบ กพ. ภาค ก. อยู่นะค่ะ  เจ๋ง เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2009, 06:03:08 PM โดย dwdotman » บันทึกการเข้า

pop
*

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 02:01:36 PM »

เป็นกำลังใจให้อีกคนครับน้องเต๋ง ไร่อบอุ่นมากครับ อยากชิมมันสีม่วงที่คุณแม่ปลูกไว้บ้างครับว่าจะหวานรึเปล่า
bangon
*

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 02:54:23 PM »

สุดยอดเลยเพื่อนรัก ฝันเป็นจริงแล้ว นำเราไปโด่งเลยนะ ดีใจด้วย เห็นแบบนี้อยากกลับบ้านจัง สู้ต่อไปนะ เอาใจช่วยเต็มที  อายจัง อายจัง อายจัง
JIN
*

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 09:31:39 PM »

ตอนอาทิตย์ที่แล้ว ผมเพิ่งไปเยี่ยมชมสวนพ่อทองมาก ที่อ.มัญจาคีรี จ.ขอนแก่น แกมีผักหวานป่าเยอะเลยครับ
ต้นใหญ่ด้วย แต่เสียดายไปช้าไปหน่อยเมล็ดผักหวานมันวายไปแล้วเลยได้ทดลองมาปลูกนิดหน่อย
พ่อแกใจดีมากถามอะไรบอกหมดไม่หวงวิชา  ว่างๆอยากให้พี่ๆลองไปเยี่ยมชมดู
อ้อลืมบอกไป แกขยายพันธุ์โดยใช้วิธีการทุบราก จะโตไวกว่าเพาะเมล็ด แต่ต้องมีต้นพันธุ์ดี
แต่แกบอกว่าเทคนิคการเพาะเมล็ดให้ใช้ดินจอมปลวกผสม(ดินค่อนข้างเหนียว) เพราะเวลาย้ายปลูกดินจะได้ไม่แตกรากจะไม่ขาด
niwat
*

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 10:00:41 PM »

คุณชาวนานี้แบ่งเวลาลงตัวมากๆเลยนะครับมีเทคนิคอะไรใหมครับช่วยแนะนำหน่อยครับใหนจะทำงานใหนจะทำสวนที่อุดรอีกสุดยอดจริงๆ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ชาวนา™

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 09:48:26 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาเยี่ยมชม  จริงๆ ผมตั้งใจจะทำให้บ้านของผมแห่งนี้เป็นแหล่งเรียนรู้ และแหล่งขายผักหวานของจังหวัดอุดรธานี  จะก้าวด้วยลำแข้งของตัวเองด้วยการหาสะสมความรู้จากเว็บเกษตรพอเพียงนี่แหละครับ

ส่วนการแบ่งเวลาก็ไม่มีอะไรมากครับ  ถ้าช่วงไหนงานว่างๆ ก็จะแว้บบบบ ไปอุดรสัก 2-3 วัน นี่กะว่าหน้าทำนาจะกลับไปดำนาสักหน่อยเหมือนกัน  ขอเวลาอีก 2 ปี ถ้าทำได้จะเปิดให้เยี่ยมชมแน่นอนครับ  รูดซิบปาก
tamon
*

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 10:19:42 AM »

ถามน้องอ้อย บ้านน้องอ้อยอยู่อำเภออะไรของจังหวัดชุมพรครับ
เมื่อปี พ.ศ. 2524 ผมเคยไปทำงาน งานเจาะสำรวจโครงการก่อสร้างเขื่อนคลองรับร่อ ที่อำเภอท่าแซะ จังหวัดชุมพร ที่คลองรับร่อเกือบถึงเขตชายแดนไทย-พม่า อยู่ในนั้นบรรยากาศดีมากๆ แต่การเดินทางเข้าออกลำบากและโหดสุดๆออตรงยอดเขาที่สูงที่สุดเวลามองจากถนนเพชรเกษม เคยทานยอดใบเหรืยงลวกกะทิกับน้ำพริกอร่อยมากๆเลยครับ เวลาเดินทางลงใต้ผ่านไปทีไรพอถึงก็อดนึกถึงไม่ได้ ถ้าหากเป็นกลางวันก็จะมองยอดเขาสูงลูกนั้นจนสุดสายตาเลยล่ะครับ
ชาวนา™

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 05:20:04 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาเยี่ยมชม  ขอให้มันเกิดให้ได้ก่อน  แล้วทุกอย่างจะตามมา ... รูดซิบปาก
snp_cd
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 07:26:50 PM »

สุดยอดครับ อยากได้อย่างนี้บ้างจัง ตอนนี้ก็กำลังจะเริ่มแล้ว
ขอให้ผักหวานป่าและไผ่ตงหวาน จงงามๆเด้อครับ อายจัง อายจัง
เอาใจช่วย ต่อให้ก่อนเดี๋ยวตามไปครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
DIN
*

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 08:20:34 PM »

ชอบมากครับ ต้นไม้เยอะๆอยู่กันแบบนี้อบอุ่นดี
lofokid
*

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 08:44:15 PM »

ชอบครับผม
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์