หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการปลูกผักหวานป่า และไผ่บงหวาน ณ จังหวัดอุดรธานี  (อ่าน 27956 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #144 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 05:23:42 PM »

ช่วงเข้าพรรษาสงสัยนำไผ่ที่ได้รับไปปลูกที่สวน   งามเร็วๆนะครับ

สวัสดีครับพี่เปีย

ผมยังไม่แน่ใจเลยว่าจะกลับอุดรตอนไหน  แต่ที่แน่ๆ ไม่กลับช่วงที่มีคนเยอะแน่ๆ โดยเฉพาะช่วงเทศกาลครับ
  ยิ้มกว้างๆ

ชาวนา™

« ตอบ #145 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 05:26:02 PM »

;)หวัดดีครับ คุณชาวนา ผมสมาชิกใหม่ เข้ามาแอบเพิ่งชม สวน น้อย  ๆ ของคุณดีมากครับ ขอชมเชยครับ
พอเพียงจริงๆ ครับ ได้ชมแล้วสบายตาสบายใจครับ ผมก้ออยุ่ อ.ชะอำ เพชรบุรี ครับ ยินดีได้รุ้จักครับ เป็นคนแรกนะครับ
ที่ ผมเข้ามาทายทัก คือชอบกระทู้นี้มากครับ เห็นแล้วเลยต้องเข้ามาอ่านครับ และผมก้อสนใจ อยากปลูก ไผ่บงหวาน
อยู่พอดี และผักหวานป่าด้วย มีคำแนะนำ ดีๆ ก้อ แนะนำได้นะครับผม แลบลิ้น อายจัง ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ คุณ nuay bandon ผมกำลังทดลองปลูกก็ว่าได้ (เพราะยังเป็นโครงการ) อย่างละเล็กละน้อย  เหมือนจอมยุทธ์ที่ซุ่มฝึกวิทยายุทธให้ดีก่อนแล้วค่อยลงมือเต็มที่ทีหลังครับ  ผักหวานนิด  ไผ่หวานหน่อย  อย่าลืมดูหัวข้ออื่นๆ นะครับในมุมสมาชิกมีอะไรน่าค้นหาเยอะแยะไปหมดแล้ว  แล้วเราค่อยจับเอาแนวคิดของแต่ละคนมารวมเป็นแนวคิดของเราครับ

bam
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 02:13:31 PM »

ขอบคุณสำหรับแนวทางดีดีเด้อพี่น้อง
samruey
*

« ตอบ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 09:47:28 AM »

คุณชาวนา  ผมอยู่ศรีเชียงหม่ ใกล้ ๆ บ้านผือ ผมอยากไปศึกษาดุที่สวนบ้างได้ไหม สนใจอยากปลูกผักหวานป่าครับ
ooy2009
*

การแบ่งปัน คือความสุข สุขทั้งผู้ให้และผู้รับ

« ตอบ #148 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 10:41:05 AM »

คุณชาวนาปลูกมะนาวลงท่อเมื่อไหร่  นำรูปมาลงให้ดูบ้างนะค่ะ 
จะได้ใช้เป็นตัวอย่างนำไปทำบ้างค่ะ  เอาทุกช๊อต  ทุกขั้นตอนเลยนะค่ะ อิอิอิ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
nuy38cop
*

« ตอบ #149 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 12:05:46 PM »

เมนูอาหารนี้ไม่ได้กินนานแล้วครับ 

หมกปลาซิวอ้าว

แกงเห็ดไค

ตำแตงไทย

ได้ข้าวเหนียวซักกระติ๊บ  สุดยอดไปเลย
phalikhit
*

« ตอบ #150 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 04:15:15 PM »

ถ้า  ในขณะที่ต้นผักหวานยาวสักคืบหรือศอก  แล้วมีเด็กๆ ลูกๆ หลานๆ มาเล่นฟุตบอลกันอยู่ในบริเวณนั้น
หรือไม่ก็  สุนัขตัวโปรด 2-3 ตัววิ่งไล่หยอกกันและขุดรอที่โคนต้นผักหวาน

ฮิ  ฮิ  อะไรจะเกิดขึ้น ครับ

ตั้งคำถามเพื่อให้เตรียมตัวเตรียมใจไว้ เพราะเคยเห็นคนรักรถ  ตีลูกจนบาดเจ็บ เพราะทำรถเป็นรอยนิดเดียว

pong
*

« ตอบ #151 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 04:35:27 PM »

ยิ้มเท่ห์ผมอยากเก่งเหมือนคุณชาวนา อายจัง
ชาวนา™

« ตอบ #152 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 04:48:00 PM »

คุณชาวนา  ผมอยู่ศรีเชียงหม่ ใกล้ ๆ บ้านผือ ผมอยากไปศึกษาดุที่สวนบ้างได้ไหม สนใจอยากปลูกผักหวานป่าครับ

สวัสดีครับ  คุณสำรวย  ตอนนี้มันยังไม่เป็นรูปเป็นร่างเลยครับ  เอาไว้อีกสัก 2 ปี ค่อยดูเรื่องผักหวาน  ก็จะได้ดูเรื่องไผ่บงหวานด้วยครับ  ตอนนี้ผักหวานยังเล็กๆ อยู่เลย ไปดูแล้วคุณอาจจะบอกว่า  "ไม่เห็นมีอะไร  เหมือนในรูปเลย"  แต่สำหรับผมมันคือการเรียนรู้ใหม่ๆ ที่จะปั่นหัวคนแก่แถวๆ บ้านให้รู้ว่าเราทำได้ครับ  (เพราะเขาดูถูกเราไว้เยอะ)

ชาวนา™

« ตอบ #153 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 04:49:47 PM »

ถ้า  ในขณะที่ต้นผักหวานยาวสักคืบหรือศอก  แล้วมีเด็กๆ ลูกๆ หลานๆ มาเล่นฟุตบอลกันอยู่ในบริเวณนั้น
หรือไม่ก็  สุนัขตัวโปรด 2-3 ตัววิ่งไล่หยอกกันและขุดรอที่โคนต้นผักหวาน

ฮิ  ฮิ  อะไรจะเกิดขึ้น ครับ

ตั้งคำถามเพื่อให้เตรียมตัวเตรียมใจไว้ เพราะเคยเห็นคนรักรถ  ตีลูกจนบาดเจ็บ เพราะทำรถเป็นรอยนิดเดียว

ผักหวานของผมเพาะไปเกือบ 500 เมล็ด  แม้มันโตได้สัก 20 ต้น ก็ถือว่าประสบความสำเร็จแล้วครับ  หรือแม้กระทั่ง 10 ต้น ผมก็ไม่เสียใจ  ยังไงผมก็ถือว่าได้  ส่วนจะมีเด็กๆ มาเล่นแถวนี้ รับรองไม่มีแน่  เพราะผมใช้ไม้ล้อมไว้อย่างดีครับ

ชาวนา™

« ตอบ #154 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 04:52:21 PM »

ยิ้มเท่ห์ผมอยากเก่งเหมือนคุณชาวนา อายจัง

สวัสดีครับคุณ pong, ความจริงผมก็ไม่ได้เก่งอะไรครับ  เพียงแต่มีแม่กับพ่อที่เขาทำตามที่เราบอก  ส่วนความรู้ศึกษาจากเน็ต แล้วก็ดูงานกับพี่ๆ ในเว็บ  เมื่อปีที่แล้ว  จนถึงปีนี้  ดูงานไปแล้วมากกว่า 10 ที่แน่นอนครับ  เรียกว่า เปิดโลกทัศน์ดูโลกกว้าง แล้วค่อยกลับมาคิดว่าเราจะทำอะไรดีครับ  แล้วความคิดดีๆ มันก็จะเกิดขึ้นมาเอง ... สู้ๆ ครับ

ชาวนา™

« ตอบ #155 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 04:54:15 PM »

มาดูกันต่อครับ  ต้นผักหวานอายุ 3 เดือนเข้าไปแล้ว  ชุดเดิมที่ถ่ายมา  ดูเหมือนจะหยุดการเจริญเติบโตไปแล้ว  เพราะใบของต้นผักหวานมันแก่เขียวมืดเลย  เข้าใจว่าช่วงนี้กำลังพักตัวสร้างลำต้นและตาใหม่ เพื่อให้พร้อมสำหรับการแตกยอดอ่อนครั้งต่อไปครับ

ชาวนา™

« ตอบ #156 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 04:55:53 PM »

ผักหวานชุดนี้ปลูกใต้ต้นกระท้อน  สังเกตได้ด้วยตาเปล่าว่าสามารถขึ้นได้ดี  และต้นงามมากกว่าผักหวานที่ปลูกในที่โล่งแจ้งครับ  ซึ่งเวลาเกิดเป็นต้นอ่อนจะเหมือนกับมันแคระแกร็นไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่

ชาวนา™

« ตอบ #157 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 04:57:28 PM »

เนื่องจากกระท้อนปุยฝ้ายของแม่ก็ต้นโตและลูกดกพอสมควร  เจอเจ้าแมลงวันทองเข้าไป  ปรากฎว่ากระท้อนร่วงกันเป็นแถว  ยังดีที่ไม่ทับต้นผักหวานตายหมดซะก่อน  ยิงฟันยิ้ม ยังไงก็ปล่อยมันไว้นี่แหละ  เดี๋ยวก็เน่ากลายเป็นปุ๋ยให้กับต้นผักหวานต่อไปครับ

ชาวนา™

« ตอบ #158 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 05:01:25 PM »

"มันบ่อึด  มันบ่อยาก" กับ "มันอึด  มันอยาก"  2 วลีนี้ใครตีความหมายได้ก็นับว่าปรมาจารย์ลาวแท้ๆ  แต่เป็นความหมายลึกๆ นะครับ  ไม่ใช่แปลตามตัว ....

กระท้อนปุยฝ้าย  ที่แม่ปลูกไว้  ขนาดว่าช่วงเป็นดอกแม่ไม่รดน้ำมันยังติดลูกมากขนาดนี้  ส่วนที่หล่นเต็มพื้นเพราะลูกสุกและโดนแมลงวันทองวางไข่  ร่วงมากองเต็มพื้น  คนก็กินจนไม่อยากจะกิน  (ย้อนกลับไปอ่านย่อหน้า 2 วลีด้านบน)  แล้วผมก็ปลูกผักหวานไว้ใต้ต้นกระท้อนนี่แหละครับ  ยิงฟันยิ้ม กระท้อนแบบเหลือกินเหลือใช้  ปีหน้าตั้งใจว่าจะทำขายให้ได้

ชาวนา™

« ตอบ #159 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 05:02:46 PM »

คนห่อกระท้อน  ก็ห่อแบบขี้เกียจ ยังได้กินเลยครับ  แต่เจ้ากรรมจริงๆ  ลูกที่ห่อมีแต่ลูกเล็กๆ  ส่วนลูกที่ร่วงโดนแมลงวันทองจัดการมีแต่ลูกโตๆ  ยิงฟันยิ้ม เอ๊า.. ช่างมันแบ่งๆ กันไปครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์