ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยากเลี้ยงปลาคราฟ ลองอ่านดูครับ  (อ่าน 11805 ครั้ง)
udom101
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:44:56 PM »

ใครอยากเลี้ยงปลาคราฟ ลองอ่านดูครับ
ตอนนี้อุดมกำลังทำบ่อปลาคราฟ หาข้อมูลมาเป็นเดือนๆ
ไปเจอกระทู้ผู้มีประสพการ์ณ์มา เลยอยากจะแนะนำให้ได้ลองอ่านกัน โดยเฉพาะเรื่องระบบกรองน้ำ บางที่เราอาจจะไปแปลงในบ่อเลี้ยงปลาแบบอื่นได้บ้าง
http://www.koi360.com/index.php?topic=2479.0;topicseen อันนี้เป็นการเล่าเรื่องการทดลองทำบ่อปลาความรู้มากมายหาที่ไหนไม่ได้ อ่านแล้วยิ่งมันสนุก อุดมอ่าน3วัน กว่าจะหมด

http://www.koitoday.com/photo0.html  ส่วนอันนี้ เป็น บ่อปลา ออกแบบสวยๆ อุดมชอบดูแบบนี้เพื่อเอาไปแต่งบ้านได้บ้าง

**** คิดอย่างยั่งยืน ****

wat03
Moderator
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 08:44:59 AM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล  เจ้าของบ่อในลิงค์  การนำเสนอสุดยอด เป็นระเบียบ เป็นขั้นตอน  ต้องขอชมเชย

ผมก็เป็นคนหนึ่งซึ่งหลงไหลปลาคร๊าฟ เมื่อสัก 5 ปี  จะบอกว่า  มันเป็นอะไรที่บอกเป็นคำพูดไม่ได้  เหมือนกับ

คนที่ชอบต้นไม้  ยังไงยั้งงั้น   ขอบคุณอีกครั้งครับ   อายจัง อายจัง
udom101
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 07:43:31 PM »

เศร้า เศร้า เศร้า

ใครเป็นเซียนสร้างบ่อปลา แบบ คอนกรีตบ้างครับ UDOM ขอความช่วยเหลือด่วน  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

wat03
Moderator
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 09:33:58 PM »

เศร้า เศร้า เศร้า

ใครเป็นเซียนสร้างบ่อปลา แบบ คอนกรีตบ้างครับ UDOM ขอความช่วยเหลือด่วน  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ไม่ใช่เซียนนะครับ  แต่พอจะรู้บ้าง  ถ้าช่วยเหลือได้ยินดีนะครับ
udom101
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 08:31:03 PM »

คือว่า ถ้าเราใช้ พลาสติกสีดำ PE อะไรนี้อะไร แบบ ทำชั่วคราวไปก่อน มันจะได้ไหมครับ
สมมุต ผนังบ่อสูง สัก 1 เมตร เอาแผ่นสีดำมาทำก่อนแล้วเอา หินว่างเรียงเป็นผนัง แบบนี้อ่ะครับ พนังมันจะพังไหม

goldenkoi
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 09:14:46 PM »

ถามว่าทำได้ไม๊ ...........ทำได้ครับ
แต่การเลี้ยงจะไม่ประสบผลสำเร็จ  ปัญหาตามมาให้แก้อีกมากมายไม่รู้จบ  ถ้าพอจะมีงบอยู่บ้าง ก็ทำให้มันเต็มระบบ เถอะครับ แต่อาจไม่ต้องใช้งบประมาณสูงเหมือนกับ เวปเพื่อนบ้านที่คุณไปอ่านก็ได้ 
udom101
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 11:58:15 PM »

ถามว่าทำได้ไม๊ ...........ทำได้ครับ
แต่การเลี้ยงจะไม่ประสบผลสำเร็จ  ปัญหาตามมาให้แก้อีกมากมายไม่รู้จบ  ถ้าพอจะมีงบอยู่บ้าง ก็ทำให้มันเต็มระบบ เถอะครับ แต่อาจไม่ต้องใช้งบประมาณสูงเหมือนกับ เวปเพื่อนบ้านที่คุณไปอ่านก็ได้ 

แนะนำแบบประหยัดที่ครับ

m&m
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 09:42:55 AM »

แอบดูด้วย เพราะคาดว่าจะต้องทำ ร้องไห้ ร้องไห้

ขอบคุณ  ครับผม
icestick
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 11:14:12 AM »

ผมก็สนใจทำบ่อครับพี่ช่วยแนะนำด้วยครับ
wat03
Moderator
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 01:18:47 PM »

ลองทำแบบนี้ก่อนไม๊ครับ    ใช้อิฐประสานก่อขึ้นมา  อาจจะใช้เหล็กเสียบระหว่างรูของอิฐประสาน   เหล็กจะช่วยให้แข็งแรง 

หรือ  อาจจะเป็นบ่อขุดลงไปในพื้นดินซัก  50 ซม  วางท่อที่เป็นสะดือบ่อ  ลากไปทำบ่อกรอง   (  ลองนึกภาพอ่างล้างหน้า  )

แบบนั้นเลยครับ    แล้วก็เอาผ้ายาง  ปู  ขอบของผ้ายางด้านบน  ทับด้วยอิฐประสานอีกสักแถวนึง   พอจะนึกภาพออกไม๊ครับ

เดี๋ยวผมหารูปให้ดูนะครับ  เพื่อนๆ ผมที่เลี้ยงปลาคร๊าฟก็ทำแบบนี้  ลองดูก่อนนะครับ  ถ้าใจรักแล้ว ผมว่า  ขุดบ่อจะดีที่สุด  แต่

ผมอยากให้อ่าน  การเลี้ยงปลาคร๊าฟดูก่อนที่จะทำ  เพราะเราต้องรู้ข้อจำกัด  ของบ่อ ของปลาที่เราจะทำ  ถ้าโอเคชอบ  ก็ลงมือได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2010, 01:53:59 PM โดย wat03 » บันทึกการเข้า
udom101
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 06:47:04 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับแนวทาง ตอนนี้ UDOM ซื้อมาแล้วครับ

แต่สงสัยอยู่ว่า เราจะสามารถเจาะ สะดือ บ่อโดยเจาะแผ่นPE สีดำแล้วเอาท่อ 4 นิ้ว สวมเป็นสะดือบ่อได้ไหมครับ
ทำอย่างไรน้ำถึงไม่รั่วออกมา

ช่วยหาวิธีให้หน่อยได้ไหมครับ

wat03
Moderator
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 09:53:48 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับแนวทาง ตอนนี้ UDOM ซื้อมาแล้วครับ

แต่สงสัยอยู่ว่า เราจะสามารถเจาะ สะดือ บ่อโดยเจาะแผ่นPE สีดำแล้วเอาท่อ 4 นิ้ว สวมเป็นสะดือบ่อได้ไหมครับ

เดี๋ยวจัดให้นะครับ   ผมเคยเห็นของฝรั่งทำ  เดี๋ยวค้นหาให้นะครับ 

Liked By: woratham
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2010, 10:34:14 PM โดย wat03 » บันทึกการเข้า
udom101
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 07:44:50 PM »

เดี๋ยวจัดให้นะครับ   ผมเคยเห็นของฝรั่งทำ  เดี๋ยวค้นหาให้นะครับ 

http://www.youtube.com/watch?v=zu3X2wxVmIU

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณมากๆครับ

icestick
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 11:41:35 AM »

ลองทำแบบนี้ก่อนไม๊ครับ    ใช้อิฐประสานก่อขึ้นมา  อาจจะใช้เหล็กเสียบระหว่างรูของอิฐประสาน   เหล็กจะช่วยให้แข็งแรง 

หรือ  อาจจะเป็นบ่อขุดลงไปในพื้นดินซัก  50 ซม  วางท่อที่เป็นสะดือบ่อ  ลากไปทำบ่อกรอง   (  ลองนึกภาพอ่างล้างหน้า  )

แบบนั้นเลยครับ    แล้วก็เอาผ้ายาง  ปู  ขอบของผ้ายางด้านบน  ทับด้วยอิฐประสานอีกสักแถวนึง   พอจะนึกภาพออกไม๊ครับ

เดี๋ยวผมหารูปให้ดูนะครับ  เพื่อนๆ ผมที่เลี้ยงปลาคร๊าฟก็ทำแบบนี้  ลองดูก่อนนะครับ  ถ้าใจรักแล้ว ผมว่า  ขุดบ่อจะดีที่สุด  แต่

ผมอยากให้อ่าน  การเลี้ยงปลาคร๊าฟดูก่อนที่จะทำ  เพราะเราต้องรู้ข้อจำกัด  ของบ่อ ของปลาที่เราจะทำ  ถ้าโอเคชอบ  ก็ลงมือได้

เยี่ยมเลยครับพี่ เดี๋ยวจะเอาไปทำดูครับ
ขาวนวลฟาร์ม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 07:45:40 AM »

อยากได้ลุกพันธุ์ ดี สัก 10 ตัว มีใครเพาะ เลี้ยงบ้างครับ
จะเอาไปเริ่มเลี้ยงดู

The best of the best.
สู้ อดทน ขยัน เพียร ก้าวต่อไป
ขาวนวลฟาร์ม 084-355-2000
wat03
Moderator
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 08:50:54 AM »

อยากได้ลุกพันธุ์ ดี สัก 10 ตัว มีใครเพาะ เลี้ยงบ้างครับ
จะเอาไปเริ่มเลี้ยงดู

สาย4  มาเลยครับ มีหลายตัว 
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์