ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกผักหวานป่าภูมิปัญญาคนอีสาน  (อ่าน 261285 ครั้ง)
อุฑยานผักหวานป่า'๔๔
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 01:17:37 AM »

วิธีปลูกผักหวานป่าคู่กันกับต้นตะขบดังกล่าว เป็นสูตรทรัพย์สินทางปัญญาของคุณโอภาส ไชยจันทร์ดี แห่งอำเภอน้ำพอง จังหวัดขอนแก่น ที่ใช้เวลาศึกษาค้นคว้ายี่สิบกว่าปี สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับการปลูกผักหวานป่าได้ที่ 081-0618299
    (กว่าจะมาลงเอยที่ต้นตะบได้ ทดลองปลูกผักหวานป่ามาแล้วกับพันธุ์ไม้แทบทุกชนิดกับแผ่นดินที่แสนจะแห้งแล้งอย่างภาคอีสาน) ปล. คนปลูกผักหวานป่า พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ โดนใจชื่อเว็บไซต์ที่ใช้คำว่าพอเพียง
(ผักหวานป่าปลูกคู่กับต้นกล้วยได้ แต่ไม่โตและอาจจะตาย เพราะต้นกล้วยมีน้ำเยอะหน้าแล้งดีต่อต้นไม้ที่ปลูกอยู่ใกล้ๆจากน้ำที่อยู่ในต้น แต่หน้าฝนทั้งน้ำในต้นกล้วยและน้ำฝนตามฤดูกาลต้นไม้ชนิดอื่นๆที่ปลูกใกล้ๆอาจทนได้ แต่ตายเรียบคือผักหวานป่าซึ่งสาเหตุเกิดจากรากเน่า ไม่ตายก็เลี้ยงให้โตยาก)

Liked By: chaichomphu, Tawandin

*

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 03:13:21 PM »

การปลูกผักหวานป่า  คงเป็นเรื่องยากสำหรับหลายๆ คนที่คิดจะปลูก  เพราะเป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วว่า  ผักหวานป่าเป็นพืชผักที่ปลูกยากและตายง่าย  แต่ว่าด้วยรสชาติของผักหวานที่ได้รับความนิยมเป็นอย่างมากในแวดวงผักพื้นบ้านของไทย  วันนี้ผมจึงขออนุญาตนำเสนอการปลูกผักหวานป่า  ตามภูมิปัญญาของคนกาฬสินธุ์  ซึ่งไปค้นเจอมาในเว็บไซต์ของคุณ สุชาติ ไชยสุข ต.นาโก อ.กุฉินารายณ์ จ.กาฬสินธุ์  พวกเราชาวเกษตรพอเพียง  ขอขอบพระคุณสำหรับภูมิปัญญาที่ท่านได้ถ่ายทอดไว้ในเว็บไซต์ตามภาพด้านล่าง
  สูตรวิธีการปลูกผักหวานป่าคู่กันกับต้นตะขบดังกล่าว เป็นสูตรทรัพย์สินทางปัญญาของคุณโอภาส ไชยจันทร์ดี แห่งอำเภอน้ำพอง จังหวัดขอนแก่น ที่ใช้เวลาในการศึกษาค้นคว้ายี่สิบกว่าปี (สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับการปลูกผักหวานป่าได้ที่ 081-0618299)
    (กว่าจะมาลงเอยที่ต้นตะขบได้ ทดลองปลูกผักหวานป่ามาแล้วกับพันธุ์ไม้แทบทุกชนิดกับแผ่นดินที่แสนจะแห้งแล้งอย่างภาคอีสาน) ปล. คนปลูกผักหวานป่า พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ โดนใจชื่อเว็บไซต์ที่ใช้คำว่าพอเพียง
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 03:23:35 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ แต่สงสัยนิดนึงครับ ถ้าปลูกกล้วยแทนตะขบจะได้ป่าวครับ
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ผักหวานป่าปลูกคู่กับต้นกล้วยได้ แต่ไม่โตและอาจจะตาย เพราะต้นกล้วยมีน้ำเยอะหน้าแล้งดีต่อต้นไม้ที่ปลูกอยู่ใกล้ๆจากน้ำที่อยู่ในต้น แต่หน้าฝนทั้งน้ำในต้นกล้วยและน้ำฝนตามฤดูกาลต้นไม้ชนิดอื่นๆที่ปลูกใกล้ๆอาจทนได้ แต่ตายเรียบคือผักหวานป่าซึ่งสาเหตุเกิดจากรากเน่า ไม่ตายก็เลี้ยงให้โตยาก แต่ถ้าต้องการได้ทั้กล้วยและผักหวานสามารถทำได้โดยการปลูกกล้วยในระยะห่าง5X5sหรือ7X7 แล้วช่องว่างระหว่างแถวปลูกตะขบและผักหวานป่า หากพื้นที่เสมอหรือต่ำก็ให้ยกหลุมปลูกเป็นเนินหลังเต่าค่ะ
tanyao
*

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 05:53:43 PM »

ปลูกกับไผ่ได้ไหมครับ แล้วถ้าไผ่โตบังแสงแดดผักหวานจะเป็นอะไรไหมครับ    ฮืม

เคยมีคนในเว็บทดลองมาแล้วค่ะ สรุปแว่ (สรุปว่า) ตายเกือบหมดเพราะไผ่เวลาตั้งตัวได้อะไรก็เอารากเขาไม่อยู่ใครอยู่ใกล้ตายเรียบ (ว้าอุตส่าห์เล่นลกไม่ขำซะงั้น เฮ้อ! กลุ้ม)

Liked By: chaichomphu, Tawandin
jullabutr
*

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 07:20:35 PM »

ตอนนี้ผมปลูกผักหวานป่าจากเมล็ดไว้150 ต้น ปลูกได้ 2เดือนแล้ว โดยมีต้นกระถิน ต้นขี้เหล็ก ต้นมะม่วง ต้นมะพร้าว ต้นสะเดา ต้นมะขาม ต้นข่อย เป็นพี่เลี้ยง บางต้นก็ไม่มีพี่เลี้ยงแต่มีร่มเงาจากต้นไม้ใหญ่ บางต้นใช้ทางมะพร้าวบังแดด และปลูกผักหวานบ้านช่วงที่รอผักหวานป่าโต อยากรู้ว่าต้นพี่เลี้ยง มีต้นไหนที่ดีและไม่ดีต่อต้นผักหวานป่า สถานที่ปลูกเป็นที่สวนท้องร้องสูงกว่าน้ำครึ่งเมตร   

Liked By: chaichomphu, Tawandin, luxna
kondoy_namnao
*

ขออยู่แบบพอเพียง เพื่อเลี้ยงชีวา

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 02:53:15 PM »

ที่บ้านผมเขาปลูกกันในสวนลิ้นจี่ และสวนลำใยครับ

Liked By: chaichomphu, kru mos
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2011, 07:13:20 PM โดย kondoy_namnao » บันทึกการเข้า

คนดอยน้ำหนาว อ.น้ำหนาว จ.เพชรบูรณ์
*

ขออยู่แบบพอเพียง เพื่อเลี้ยงชีวา

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 02:54:30 PM »

คนดอยน้ำหนาว อ.น้ำหนาว จ.เพชรบูรณ์
*

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 02:58:21 PM »

ผมที่บ้านผมครับ ที่ อ.น้ำหนาว เขาปลูกผักหวาน ตามสวนลิ้นจี่ สวนลำใยครับ

Liked By: chaichomphu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2011, 07:12:43 PM โดย kondoy_namnao » บันทึกการเข้า

Sense
*

ไม่มีพรุ่งนี้ของคนที่ไม่ทำวันนี้

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:24:33 PM »

ส่วนใหญ่ แล้วต้นไม้จะทนน้ำท่วมได้ไม่นาน นะคับ  เพราะรากจะขาด อากาศ

ถ้ารู้ว่าน้ำจะขัง ในจุดที่เราปลูกเป็นประจำ  คงจะต้องยกร่องเป็นโคกหนีน้ำขังแล้วหล่ะคับ

ส่วนจะ เอามาปลูกกับต้นกล้วย ได้ไหมนั้น  ใครได้ทดลอง แล้วช่วยกันให้ความรู้กัน และแบ่งปันข้อมูลกันด้วยคับ 

สังคมเห็นการแบ่งบัน มาช่วยๆๆกัน แบ่งปัน ขอบคุณคับ

ในกรณีที่ผมปลูก เท่าที่ดูและวิเคราะห์มาครับ  อาจจะถูกหรือผิดก็ได้ อันนี้ไม่ทราบ แต่ผมปลูกได้ไม่ตายครับ แต่ต้นไม่โตเลย เนื่องจากกล้วยเป็นพืชที่รากกว้างและมีการแตกหน่อ ในกรณี ที่กล้วยขยายกอจะไปดันให้รากและต้นผักหวานขยับไปด้วย ทำให้การเจริญเติบโตช้ากว่าต้นที่อยู่ใต้ไม้พี่เลี้ยงอื่นๆตามปกติครับ และใบของกล้วย จะบังแสงแดดที่จะส่องลงมาถึงต้นหมด ถ้าเทียบกับต้นไม้อื่นที่มีแสงรำไร ซึ่งผักหวานต้องการครับ ในคราวต่อไปผมจะมานำเสนอการปลูกผักหวานโดยมีมะนาว และมะลอกอเป็นไม้พี่เลี้ยงครับ

ความภูมิใจเกิดจากการที่เราสร้างมันขึ้นมาด้วยตัวเราเอง
static
*

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 07:00:21 PM »

จะปลูกกับ ต้นก้ามปูหรือฉำฉา ได้มั้ยครับ
jaturong_neung
*

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 12:44:03 AM »

ขอบคุณกับความรู้ดีของทุกท่านครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม
jaturong_neung
*

« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 12:46:57 AM »

วิธีปลูกผักหวานป่าคู่กันกับต้นตะขบดังกล่าว เป็นสูตรทรัพย์สินทางปัญญาของคุณโอภาส ไชยจันทร์ดี แห่งอำเภอน้ำพอง จังหวัดขอนแก่น ที่ใช้เวลาศึกษาค้นคว้ายี่สิบกว่าปี สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับการปลูกผักหวานป่าได้ที่ 081-0618299
    (กว่าจะมาลงเอยที่ต้นตะบได้ ทดลองปลูกผักหวานป่ามาแล้วกับพันธุ์ไม้แทบทุกชนิดกับแผ่นดินที่แสนจะแห้งแล้งอย่างภาคอีสาน) ปล. คนปลูกผักหวานป่า พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ โดนใจชื่อเว็บไซต์ที่ใช้คำว่าพอเพียง
(ผักหวานป่าปลูกคู่กับต้นกล้วยได้ แต่ไม่โตและอาจจะตาย เพราะต้นกล้วยมีน้ำเยอะหน้าแล้งดีต่อต้นไม้ที่ปลูกอยู่ใกล้ๆจากน้ำที่อยู่ในต้น แต่หน้าฝนทั้งน้ำในต้นกล้วยและน้ำฝนตามฤดูกาลต้นไม้ชนิดอื่นๆที่ปลูกใกล้ๆอาจทนได้ แต่ตายเรียบคือผักหวานป่าซึ่งสาเหตุเกิดจากรากเน่า ไม่ตายก็เลี้ยงให้โตยาก)

สวนพี่น้อยหรือพี่โอภาส ไชยจันทร์ดี ผมไปดูที่สวนมาแล้วครับ ดีจริงๆ

danai24
*

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:28:15 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ อยากปลูกมากครับ
vattana
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 03:41:37 PM »

ยังมีการขยายพันธุ์วิธีอื่นอีกไหม  ครับ ( การบอน )
number14
*

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 08:29:14 PM »

:'(ปลูกในท่อซีเมนต์ได้อ่ะเปล่าครับ
Rake
*

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:15:52 AM »

ขอบคุณที่แบ่งปันข้อมูลดีๆ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์