หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกผักหวานป่าภูมิปัญญาคนอีสาน  (อ่าน 268277 ครั้ง)
bosh
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 03:47:14 PM »

ขอถามครับผักหวานทนน้ำท่วมขังได้เปล่าครับ พอดีพื้นที่แถวบ้านบางมีน้ำจะท่วมนะครับ บางปีท่วมเป็นเดือนเลยครับ ไม่ทราบว่าจะปลูกได้เปล่าครับ
แบบนี้ต้องเพราะ ตะขบก่อนซะแล้ว มีเมล็ดผักหวานอยู่ 100 พึ่งจะได้มา ปลูกพร้อมกับ
ต้นตะขบจะได้ไม๊ค่ะ  หมายถึงเพราะพร้อมกัน
แบบนี้ต้องเพราะ ตะขบก่อนซะแล้ว มีเมล็ดผักหวานอยู่ 100 พึ่งจะได้มา ปลูกพร้อมกับ
ต้นตะขบจะได้ไม๊ค่ะ  หมายถึงเพราะพร้อมกัน
ปลูกผักหวานแซมต้นไม้สักได้ไหมครับ
ไม้สักโตแล้วประมาณ 18 ปีครับ

pittaya_26
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 11:57:55 AM »

ขอสอบถามข้อมูลผู้รู้ค่ะ มีจังหวัดไหนบ้างค่ะที่มีการปลูกทั้งผักหวานบ้านและผักหวานป่า
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
Relove
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 08:20:39 PM »

แจ่มมากครับ ยิงฟันยิ้ม อายจัง
chalon
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 04:27:23 PM »

ไผ่ กับ สักใช้เป็นพืชพี่เลี้ยงไม่ได้ครับ จำเขามาเล่า
southernman
*

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 05:36:53 PM »

สงสัยเรื่องของสายพันธุ์ผักหวานป่าครับ
ทางภาคใต้กับภาคอีสานมันเป็นแบบเดียวกันมั้ยอะครับ
ผมเห็นมีขายในตลาดมาตั้งแต่เกิดแล้ว พอดูๆของทางอีสาน เมล็ดมันจะโตกว่า แต่ใบมันก็เหมือนๆน่ะ
ไม่เห็นมีใครบอกเลยว่า ผักหวานมีกี่สายพันธุ์ ผมก็ยังงงๆอยู่ว่าแล้วในสวนผมล่ะ มันเป็นพันธุ์ไหน
รบกวนท่านที่ทราบรายละเอียด ช่วยเผยแพร่ความเข้าใจที่ถูกต้องหน่อยครับ

Liked By: Tawandin, vichai sila
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 06:26:22 PM »

สงสัยเรื่องของสายพันธุ์ผักหวานป่าครับ
ทางภาคใต้กับภาคอีสานมันเป็นแบบเดียวกันมั้ยอะครับ
ผมเห็นมีขายในตลาดมาตั้งแต่เกิดแล้ว พอดูๆของทางอีสาน เมล็ดมันจะโตกว่า แต่ใบมันก็เหมือนๆน่ะ
ไม่เห็นมีใครบอกเลยว่า ผักหวานมีกี่สายพันธุ์ ผมก็ยังงงๆอยู่ว่าแล้วในสวนผมล่ะ มันเป็นพันธุ์ไหน
รบกวนท่านที่ทราบรายละเอียด ช่วยเผยแพร่ความเข้าใจที่ถูกต้องหน่อยครับ

สายพันธุ์ผักหวานป่า  ... เท่าที่ผมได้เห็นและได้ศึกษามานะครับ

ผักหวานป่าสายพันธุ์ทางภาคตะวันออก และภาคใต้  จะเป็นประเภทยอเขียว  ใบเรียว และยอดเล็ก  เมล็ดมีขนาดเล็กเท่าเมล็ดถั่วลิสง

ผักหวานป่าสายพันธุ์ภาคตะวันตก - ภาคเหนือ - ภาคอีสาน  แบ่งออกเป็น 2 แบบ ครับ
  - ผักหวานป่ายอดเขียว  มีขนาดใบใหญ่ ยอดอ่อนสีเขียว  เมล็ดมีขนาดโตนิ้วชี้หรือหัวแม่มือ 
  - ผักหวานป่ายอดเหลือง มีขนาดใบใหญ่  ยอดสีเหลืองอ่อน  เมล็ดมีขนาดโตเท่าหัวแม่มือ

รอท่านที่รู้มากกว่าผมมาเพิ่มเติมนะครับ  เท่าที่รู้ก็เป็นแบบนี้แหละครับ
ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 01:36:50 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ คาราวะเลยครับ สำหรับภูมิปัญญา..ตอนแรกพ่อผมเอาตะขบมาเพาะ เราก็หัวเราะ ตอนนี้ต้องกลับไปยกนิ้วให้พ่อ
      .....แล้ว ให้แกช่วยเพาะเพิ่มแล้วครับ........ขอบคุณสำหรับความรู้น่ะคร๊าบบบบบบบบบ....   อายจัง อายจัง

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 12:45:30 AM »

พอจะทราบวิธีการเก็บรัษา เมล็ดผักหวานป่า เพื่อยืดระยะเวลาการปลูกได้มั้ยครับ ว่าได้นานสุดประมาณกี่เดือน แล้วมีผลกับอัตราการงอกมากมั้ย อยากปลูกปีหน้าครับ แต่กลัวว่าผมจะกลับเมืองไทยช้ากว่ากำหนดกลัวว่าจะเลยฤดูการปลูกด้วยเมล็ดไป ยังไงก็ยังอยากยึดหลักการเดียวกับคุณชาวนา คือ ปลูกด้วยเมล็ดเลย รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
kutthing
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 10:03:56 PM »

อยากรู่วิธีการเพาะเมล็ดผักหวานป่าด้วยจังเลยครับ

Liked By: Tawandin
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 09:28:52 PM »

พอจะทราบวิธีการเก็บรัษา เมล็ดผักหวานป่า เพื่อยืดระยะเวลาการปลูกได้มั้ยครับ ว่าได้นานสุดประมาณกี่เดือน แล้วมีผลกับอัตราการงอกมากมั้ย อยากปลูกปีหน้าครับ แต่กลัวว่าผมจะกลับเมืองไทยช้ากว่ากำหนดกลัวว่าจะเลยฤดูการปลูกด้วยเมล็ดไป ยังไงก็ยังอยากยึดหลักการเดียวกับคุณชาวนา คือ ปลูกด้วยเมล็ดเลย รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ผมยังไม่เคยยืดอายุของเมล็ดนะครับ  ปกติหลักการใช้ความเย็นก็น่าจะทำได้  แต่ติดที่ว่าต้องรักษาอุณหภูมิที่เท่าไหร่นี่สิครับ  ไม่เคยลอง  ...   โกรธ

Liked By: chaichomphu, Tawandin
OUDSITT
*

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 12:45:39 PM »

ที่บ้านปลูกยางไว้ 1 ปี แล้ว ต้นสูงประมาณ 1 เมตร สามารถปลูกต้นผักหวานใส่ได้หรือเปล่าครับ สนใจปลูกผักหวานนานแล้ว แต่ไม่มีความรู้นะครับ

Liked By: Tawandin, chaitanun
OUDSITT
*

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 02:47:27 PM »

ที่บ้านก็ปลูกยางได้ 1 ปี สูงประมาณ 1 เมตร สามารถปลูกผักหวานใส่ด้วยหรือเปล่าครับ
รบกวนขอความรู้หน่อยนะครับ

krookaset
*

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 02:17:09 PM »

ต้นกล้าผักหวานป่าราคาถูก ปี 54 (ต้นละ 7-10 บาท)
สนใจติดต่อ นุชดา ทองสา 088-5311159
ต้นกล้ารุ่นแรกปี 54 (รุ่นถั่วงอก) เยี่ยมชมได้ 16 มิถุนายน – ปลาย มิ.ย. เท่านั้น ซึ่งถ้าต้นกล้าผักหวานยังเป็นถั่วงอกจะทำการเคลื่อนย้ายขนส่งง่าย ไม่ช้ำ อัตราการรอดสูง
ที่ตั้ง:บ้านพักสวัสดิการสำนักงานเกษตรและสหกรณ์จังหวัดขอนแก่น
ห่างจากถนนมิตรภาพ 3 กม. ตรงข้ามบริษัท บุญรอดบิวเวอรี่ จำกัด ขอนแก่น
พร้อมเทคนิคการปลูก มีแปลงสาธิตที่ปลูกได้ผลดีให้เยี่ยมชม
ซื้อจำนวนมากลดได้ 100 ต้น แถม 2 ต้น
มีไม้หลัก (สำหรับเป็นพี่เลี้ยงต้นกล้าผักหวานจำนวนมาก เช่น แคร์บ้าน น้อยหน่า ไม้ป่าอื่นๆ ต้นละ 5 บาท)
ยินดีให้คำแนะนำปรึกษา จากตาเสงี่ยม ทาเวียง (คุณพ่อ) ซึ่งค้นคว้า ทดลอง เสาะหาวิธีการปลูกมากว่า 10 ปี
ตั้งแต่วิธีล้อมต้น ทุบราก ปลูกด้วยเมล็ด การตอน ฯลฯ จนกระทั้งได้วิธีที่ใกล้เคียงธรรมชาติและได้ผลมากที่สุด
สนใจโทรมานะค่ะ ช่วยอุดหนุนคุณตาเสงี่ยม ที่อายุ 60 แล้ว เกษียณจากการทำนาทำไร่ อาชีพหลัก คือเลี้ยงหลานมาประกอบอาชีพเสริมคือ เพาะกล้าไม้ขาย ขอบคุณคะ

ผมอยู่อุบลรัตน์ครับไม่ทราบว่าต้นกล้าผักหวานยังพอมีเหลือไหมครับ ขอโทษทีพึ่งเจอครับ

kaset-ton
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 09:55:04 PM »

ปลูกผักหวาน พร้อมกับกล้วยได้ไหมครับ

เดินทีละก้าว
Nititep
*

คนตายเท่านั้น ที่ไม่มีความฝัน

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 02:19:21 PM »

เท่าที่เคยไปดูของจริงที่บ้านหมอ สระบุรี มานะครับ
-ต้นกล้าที่ดีที่สุดคือถั่วงอก หรือต้นที่กำลังชูคอแต่ยังไม่ถอดหมวก
-ขุดหลุมเท่าถุง หากจะใส่ปุ๋ยรองพื้น ให้ใส่ปุ๋ยคอกขี้วัวแค่หนึ่งกำมือ ราดน้ำก้นหลุมหนึ่งแก้ว
-ต้นกล้าก่อนปลูกควรงดให้น้ำ สัก 3-4 วัน ให้ดินที่ถุงแห้ง
-ปาดรอบตูดถุง (อย่าให้ดินหลุดร่วง) แล้วปลูกทั้งถุงเลย หรือฝีมือดีก็กลบดินรอบถุง แล้วค่อยๆดึงถุงออก
-ต้นไหนรากขดตูดถุง ต้องพยายามยืดรากออก (ปลูกทั้งรากขด ไม่โต ตายหมด) ที่ไปดูเห็นเจ้าของเขาเด็ดรากที่งอทะลุนอกถุง หน้าตาเฉย พร้อมบอกว่าไม่เป็นไร หากรากขดไม่ได้ ไม่รู้จริงหรือเปล่า ผมเอาไปปลูกก็ลองทำอยู่ 2-3 ถุง กำลังรอดูผลงาน
-โตแล้วก็ต้องมีไม้พี่เลี้ยง หากไม่มี จะทำให้ใบเหลือง และยอดจะสั้น ไม้พี่เลี้ยงที่เขาแนะนำเป็นพวกพืชตะกูลถั่ว(ใบเล็ก) เช่น มะขามเทศ แค หากจะให้โตไวตอนปลูกแรกๆ ควรเป็นตะขบขี้นก และแค เพาะเป็นไม้โตไวแต่เขาบอกว่าก็ตายไวเหมือนกัน ที่สวนเขาลองผิดลองถูกมาเยอะแล้ว แต่มาลงตัวที่มะขามเทศ หากได้พันธุ์เกษตรจะดี เพราะไม่มีหนาม ทำการตัดแต่งง่าย
-ไม้พี่เลี้ยงก็ต้องมีการตัดแต่งกิ่ง เพื่อให้มีแสงส่งได้บ้าง ไม่ให้ทึบเกินไป ทึบมากไปไม่ตายแต่ก็ไม่โต

ยางนาก็มีเชื้อราไมคอร์ไรซ่าที่ราก ซึ่งช่วยให้ผักหวานเจริญได้เร็ว แต่ไม่แน่ใจว่าปลูกร่วมกันแล้วจะดีหรือไม่ ปีหน้าผมว่าจะลองเหมือนกัน
p4fd
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 05:03:41 PM »

ขอบคุณสำหรับความรุ้ดีดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2011, 05:05:20 PM โดย p4fd » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์