อยากทราบวิธีใช้เครื่องตะบันน้ำในสระที่น้ำไม่ไหล

<< < (50/62) > >>

konthain(นพ):

;D  ;D  ;D พอดีได้ Video การสูบน้ำจากที่ต่ำขึ้นสู่ที่สูงด้วยระบบกาลักน้ำ ผมได้เอาลง youtube ไว้
ก็ขอเอามาแบบปันให้เพื่อนสมาชิกได้ดูกันครับ ส่วนของจริงไปดูได้ที่ ศูนย์เรียนรู้เกษตรพอเพียงเนินพอกิน
จังหวัดกาญจนบุรี นะครับ

;)

chinfak:
จากการศึกษาและค้นคว้าข้อมูลต่างๆในเว็บแห่งนี้เรื่องการทำเครื่องตะบันน้ำ
และได้เครื่องตะบันน้ำขนาด 1.5 นิ้ว มา 1 ตัว เมื่อแล้วเสร็จได้ทดลองผลออกมาดังนี้.-
1.ทำกาลักน้ำจากฝ่ายกั้นน้ำ เนื่องจากฝายสูงประมาณ 1 เมตร ถ้าเจาะฝายคงไม่ได้
โดยต่อท่อดูดลงไปประมาณ 50 ซม.

2.เดินท่อ pvc ขนาด 1.5 นิ้ว ไปยังเครื่องตะบันน้ำยาวประมาณ 20 เมตร และใส่บอลวาลว์เอาไว้ปิด-เปิดน้าเข้าระบบ 1 ต้ว

3.เมื่อทุกอย่างพร้อมเริ่มการทดลอง โดยการนำท่อ pe ขนาด 20 มม. จำนวน 1 ม้วน ความยาวประมาณ 200 เมตร
มาทำการต่อน้ำออกจากเครื่องตะบันน้ำไปประมาณ 30 เมตร ส่วนที่เหลือขดไว้ตรงนั้น และหาไม้ความยาว ประมาณ 4 เมตร มาผูกกับท่อ pe อีกด้านหนึ่ง ยกสูงแล้วปักไว้เพื่อทดลอง

4.ผลออกมาคือ

5.ภาพโดยรวม

ขอขอบคุณสำหรับคำติชมล่วงหน้าครับ

tammatan:
คุณช่วยทำให้หลาย ๆ คน มองเห็นการทำเครื่องตะบันน้ำเพื่อปั๊มน้ำเป็นเรื่องที่ง่ายขึ้น แม้จะมีระดับน้ำที่ต่ำเพียง 1 เมตร ก็สามารถทำได้ดี
สามารถปั๊มน้ำได้สูงกว่าที่ผมคิดคิดเสียอีก ที่เหลือ คือ ถังพักน้ำ ให้ถังพักน้ำอยู่สูงสักหน่อย เวลาใช้น้ำจะได้ใช้ได้สะดวก
กะด้วยสายตาคงได้น้ำ ประมาณ 5,000 ลิตร/วัน
ที่ปากท่อที่นำน้ำเข้าเครื่องตะบันน้ำ คงต้องหาหัวบัวดูดน้ำ (พลาสติก) ขนาด 2 นิ้ว มาช่วยกรองเศษขยะ , หอย ด้วยนะครับ เพราะเศษขยะ , หอย จะทำให้ปั๊มเสียจังหวะ+หยุดปั๊ม ซึ่งคุณต้องลงไปเล่นน้ำจนขุ่นอีกหลายครั้ง
โดยถอดเอาลิ้นหัวบัวออกเสีย ที่ต้องใช้หัวบัวดูดน้ำ (พลาสติก) ขนาด 2 นิ้ว เพราะน้ำจะได้เข้า-ออกที่ปากท่อได้เต็มที่
สำหรับหน้าฝน คุณอย่าลืมเก็บเครื่องตะบันน้ำขึ้นไว้บนบกด้วยนะครับ เดี๋ยวจะหายไปกับสายน้ำ   

chinfak:
อ้างจาก: tammatan ที่ พฤษภาคม 21, 2012, 07:45:49 PM

คุณช่วยทำให้หลาย ๆ คน มองเห็นการทำเครื่องตะบันน้ำเพื่อปั๊มน้ำเป็นเรื่องที่ง่ายขึ้น แม้จะมีระดับน้ำที่ต่ำเพียง 1 เมตร ก็สามารถทำได้ดี
สามารถปั๊มน้ำได้สูงกว่าที่ผมคิดคิดเสียอีก ที่เหลือ คือ ถังพักน้ำ ให้ถังพักน้ำอยู่สูงสักหน่อย เวลาใช้น้ำจะได้ใช้ได้สะดวก
กะด้วยสายตาคงได้น้ำ ประมาณ 5,000 ลิตร/วัน
ที่ปากท่อที่นำน้ำเข้าเครื่องตะบันน้ำ คงต้องหาหัวบัวดูดน้ำ (พลาสติก) ขนาด 2 นิ้ว มาช่วยกรองเศษขยะ , หอย ด้วยนะครับ เพราะเศษขยะ , หอย จะทำให้ปั๊มเสียจังหวะ+หยุดปั๊ม ซึ่งคุณต้องลงไปเล่นน้ำจนขุ่นอีกหลายครั้ง
โดยถอดเอาลิ้นหัวบัวออกเสีย ที่ต้องใช้หัวบัวดูดน้ำ (พลาสติก) ขนาด 2 นิ้ว เพราะน้ำจะได้เข้า-ออกที่ปากท่อได้เต็มที่
สำหรับหน้าฝน คุณอย่าลืมเก็บเครื่องตะบันน้ำขึ้นไว้บนบกด้วยนะครับ เดี๋ยวจะหายไปกับสายน้ำ   

ขอขอบคุณสำหรับคำติ-ชม จากใจจริงครับ
กว่าจะได้ออกมาขนาดนี้ต้องลงไปลุยน้ำหลายรอบเหมือนกัน
ส่วนรายละเอียดที่ท่านแจ้งมาต้องมีการปรับปรุงแก้ไขแน่นอน
ที่ทำมาทั้งหมดนี้คงเป็นแนวทางให้เพื่อนๆ ได้เอาไปประยุกใช้และทดลอง
ซึ่งตัวตะบันน้ำมีประโยชน์มาก ไม่ต้องใช้พลังงานไฟฟ้า หรือน้ำมัน มาใช้
ตามแนวเกษตรพอเพียงจริงๆ

fuu35:
 ;) นมัสการ ท่านมหา ไม่ใด้คุยกันตั้งนาน  ปีนี้ ผมทำฝายนำล้นแล้ว ผมจะเว้นตรงกลางฝาย จะเอาไว้ใส่ กังหันวิดน้ำ ปลายฝายจะใด้

ทดลองเครื่องตะบันน้ำไปด้วย  ทำจากพีวีซี แบบกระทุ้ข้างบนนี่เลย อิอิ

แต่ผมหาแบบกังหันวิดน้ำ ไม่เจอเลย เคยเห็นใน เวปนี้ แว๊ปๆ แต่ก็ค้นหาไม่เจอ ท่านมหา พอจะมีบ้างมั๊ยครับ กังหันวิดน้ำ

ที่ทำจากท่อพีวีซี หน่ะครับ

ใน กูเกิ๊ล ก็ไม่มี  ที่อยากรู้จริงๆคือ ตรงกลาง กังหัน ที่เปนตัวหมุนหน่ะ จะทำยังไง ขอบคุณครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว