ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีใช้เครื่องตะบันน้ำในสระที่น้ำไม่ไหล  (อ่าน 123698 ครั้ง)
พ.ม.วิชาญ
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 10:46:38 PM »

ผมมีเครื่องตะบันน้ำอยู่อันนึงทำเสร็จสมบูรณ์แล้ว  ทดลองแล้วใช้งานได้เยี่ยมเลย ใช้ท่อเหล็กขนาด 4 นิ้วทำเป็นตัวปั๊ม ท่อน้ำเข้า 2 นิ้ว ท่อน้ำออก 6 หุน แรงสุดยอด (ยอดต้นไม้ครับ) เท่าที่ทดลองคือปล่อยน้ำจากแท๊งค์ขนาดประมาณ 1800 ลิตร สูงประมาณ 170 ซม.จากพื้นดินถึงฝาแืท๊ค์ มาที่เครื่องตะบันน้ำระยะทาง 12 เมตร ท่อน้ำส่ง 2 นิ้ว แล้วใช้สายยาง 6 หุนต่อที่ท่อน้ำออก มัดปลายสายยางแล้วดึงขึ้นยอดตันประดู่ วัดได้ 15 มตร น้ำไหลแรงดี จากที่ดูถ้าสูงกว่านั้นน่าจะูขึ้นได้อีก แต่ปีนตันไม้ได้แค่นั้น ถ้าเราสร้างแท๊งค์่ 12 เมตร น่าจะเหลือใช้
      ปัญหาก็คือ แหล่งน้ำทั้งหมดเป็นสระน้ำนิ่ง ไม่มีน้ำที่ต่างระดับ แต่น้ำมีใ้ห้ตลอตทั้งปี ก็เลยรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะวิธีด้วย ไว้ใช้รถน้ำต้นไม้ ที่ทั้งหมดมีประมาณ 80 ไร่ ขุดสระล้อมรอบ มีสระใหญ่อยู่หนึ่งสระขนาดประมาณ 1 ไร่ ขอบคุณครับ

เครื่องตะบันน้ำที่ทดลอง

นี่ครับแบบที่ผมทำ เผื่อท่านใดสนใจ
http://www2.warwick.ac.uk/fac/sci/eng/research/dtu/pubs/tr/lift/rptr14/

Liked By: leo_toyota, NRM, 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2011, 06:48:59 PM โดย พ.ม.วิชาญ » บันทึกการเข้า

วายเมเถว  ปุริโส  ยาว  อตฺถสฺส  นิปฺปทา
เป็นคน  ควรพยายามจนกว่าจะประสบความสำเร็จ

peakpin8
*

เปลี่ยนพลังงานแสงแดดให้เป็นพลังงานไฟฟ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 12:52:01 AM »

เครื่องไปเอามาจากที่ใดครับ ทำเองหรือว่าซื้อมาครับ ฮืม ฮืม
  จากข้างต้นที่กล่าวมาจะเอาน้ำขึ้นแท้งใช่เปล่าครับ  ถ้าเอาแบบไม่ใช้ไฟฟ้า ก็น่าจะเป็นพวกกังหันลมครับ ใช้กังหันปั่นน้ำเข้าแท้งไว้พอเวลาจะใช้ค่อยปล่อยเข้าเครื่องตะบันน้ำครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบนั้นน่ะครับรอท่านผู้รู้อีกที  ผมก็สนใจอยู่ครับ
กำลังหางบประมาณทดลองทำเองลองดอยู่ครับ

Liked By: 5XXA
พ.ม.วิชาญ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:50:28 AM »

ที่เห็นในรูปเป็นตัวที่ 2 ที่ผมทำ  ตัวนี้เอาแบบไปให้เขาทำ(โรงกลึงรับทำงานเหล็ก) ส่วนตัวแรกทดลองทำเอง ใช้ท่อพีวีซีขนาุด 4 นิ้ว ยาว 80 ซม.ทำเป็นห้องเก็บอากาศ ตัวปั๊มใช้ข้อต่อแป๊ปน้ำขนาด 2 นิ้ว มาต่อกัน ใช้เช็ควาล์ว 1ตัว ส่วนตรงเช็ควาล์วอีกตัวตรงน้ำพ่นออกใช้ขอต่อแป๊ป 2 1/2 ลด 2 นิ้ว ให้โรงกลึงจักการให้ เท่าที่ทดลอง น้ำขึ้นได้ประมาณ 7 เมตร ตัวนั้นผมไม่ได้ใช้แล้วทอดทิ้วไว้หาวิธีทำให้น้ำขึ้นแท๊งค์ได้ก่อนแล้วค่อยว่ากันใหม่ หลังจากนั้นก็เอาแบบไปสั่งทำตัวที่สองนี้แหละ 

วีดีโอที่ผมทดลอง ปล่อยน้ำจากแท๊งค์
เอาีวีดีโอมาเปลี่ยนให้ชมใหม่ครับ  อันเก่าดูแล้วเวียนหัว และก็ใหญ่เกินไปด้วย อันนี้น่าจะดีกว่าเดิม

Liked By: fajung, 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 12:15:59 PM โดย พ.ม.วิชาญ » บันทึกการเข้า

วายเมเถว  ปุริโส  ยาว  อตฺถสฺส  นิปฺปทา
เป็นคน  ควรพยายามจนกว่าจะประสบความสำเร็จ
too1987
สวนในฝันบ้านหลังสุดท้ายของพ่อและแม่
*

16782

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 01:04:55 AM »

ดูแบบแล้วผมตาลายหมดเลย ชว่ยขยายและแยกให้ชัดๆหนอ่ยได้ไหมครับ คุณพ่อผมท่านสนใจครับ

ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 09:57:59 AM »

เครื่องตะบันน้ำ จะทำงานได้ ก็ต่อเมื่อ
น้ำต้องไหลจากที่สูงลงสู่ที่ต่ำ
แล้วทำให้ในเส้นท่อเกิด แรงสั่น
แรงสั่นนี้ก็จะทำให้ลิ้นวาวล์เปิดปิดตามจังหวะ
น้ำบางส่วนก็จะผ่านลิ้นอีกตัว ค่อยๆดันน้ำขึ้นที่สูงได้
ฉะนั้นถ้า น้ำนิ่งๆ
คงใช้ตะบันน้ำไม่ได้ครับ
คงต้องหาหนทางอื่นที่จะประหยัด เช่น กังหันลม
ถ้ามีลมแรงพอ หรือ พลังงานจากแสงแดด ถ้าเรามีโซล่าเซล
หรือแรงจากเราเอง

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
พ.ม.วิชาญ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 01:21:35 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ  ถ้าพูดถีงกังกันลมก็หยากทำอยู่แต่พื้นที่ไม่อำนวย  เฉพาะต้นไม้ที่ปลูกไว้ตอนที่ผมทดลองตะบันน้ำเอาแค่กิ่งที่ขึ้นไปได้ก็  15  เมตรแล้วไม่รวมกับยอดที่คนขึ้นไม่ได้ ถ้ารวมทั้งหมดก็ประมาณไม่ต่ำกว่า18-19 เมตรเฉพาะต้นไม้น่ะครับ ถ้าเราทำกังหันลมคิดว่าน่าจะต้องสูงกว่ายอดไม้อย่างน้อย  2 เมตรมันจะำได้ไม่ติดยอดไม้  ก็ปาไป  20  กว่าเมตรแล้วนี่ปัจจุบันน่ะครับ  ถ้าอีก  5  หรือ  10  ปีข้างหน้าต้นไม้จะต้องสูงกว่านี้่อีก  ไม่ไหวครับยิ่งสูงการดูแลรักษาก็ลำบาก  ก็เลยตัดออกครับ  (ต้นไม้เริ่่มปลูกเมื่อปี  41)  แต่ก็ขอบคุณมากน่ะครับสำหรับคำแนะนำ
      ตอนนี้ผมยังไม่มีเวลาทำต่อพักไว้ชั่วคราวก่อนงานยุ่งไปหน่อย  อีกอย่างอีก 3 เดือนก็จะสอบแล้วต้องอ่านหนังสือก่อนสอบเสร็จแล้วค่อยว่ากันไหม่ แต่ถ้ามีเวลาก็หาข้อมูลไปเรื่อยๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2012, 01:07:00 AM โดย พ.ม.วิชาญ » บันทึกการเข้า

pi-ohm
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 02:08:36 PM »

เรียนคุณ วิชาญ
 การสูบน้ำ จากแห่งน้ำที่นิ่งและอยู่ต่ำกว่า พื้นที่ใช้งาน โดยมีน้ำตลอดปี ก็ต้องมีปั๊มน้ำ ที่ใช้พลังงานจากภายนอก(ไฟฟ้า/เครื่องยนต์/เครื่องกลอี่นๆ)มาขับน้ำให้มีแรงดันตามที่เราต้องการ เพื่อนำไปใช้ครับ  โดยอาจนำไปเก็บไว้ก่อนแล้วมาผ่านเครื่องตะบันน้ำของคุณครับ
  จะใช้เครื่องตะบันน้ำ ดูดน้ำ จากแห่งน้ำที่นิ่งและอยู่ต่ำกว่า พื้นที่ใช้งาน โดยตรงไม่ได้ครับ

..... แต่ยังมีความหวัง....อยู่บ้าง....ถ้าเครื่องสูบน้ำสูญญากาศ โดยไม่ใช้พลังงานจากภายนอก สามารถผลิตขึ้นมาใช้งานสำเร็จครับ..
ซึ่งตอนนี้กำลังพัฒนากันอยู่  แล้วก็นำมาต่อยอด กับเครื่องตะบันน้ำ ก็ จะสามารถเพี่มแรงดันน้ำได้ครับ

JARERN
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 05:06:34 PM »

เครื่องตะบันน้ำกับน้ำนิ่ง  เลิกคิดเถอะ  เหตุผลคือ พลังงานที่ได้ = พลังงานที่เสียไป  ในสระน้ำธรรมดาไม่มีพลังงาน

พ.ม.วิชาญ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 12:12:52 AM »

ขอบคุณครับ  การทดลองก็คือการทดลอง  มีบางท่านโชคดีทำครั้งแรกก็ประสบความสำเร็จ  บางท่านแม้ทำร้อยครั้งก็ยังไม่สำเร็จ  ต้องปฏิบัติดูครับถึงจะรู้  ส่วนผลจะเป็นอย่างไรนั้นขึ้นอยู่กับผู้กระทำครับว่าจะมีความอดทดปรับปรุงแก้ไขสิ่งนั้น ๆ อย่างไร  และยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่นมากน้อยแค่ไหน  ทั้งคำติำคำชมนี่เป็นกำลังสำัคัญในการกระทำสิ่งนั้นๆ  ถ้าไม่มีสองสิ่งที่ว่าก็ลำบากครับ  (สองในแปด....)
   ยินดีครับสำหรับทุกข้อคิดเห็น  จะเป็นประโยน์อย่างยิ่งครับ  ทุกความคิดเห็นคือความสำเร็จครับ  ขอบคุณครับ  เจริญพร

Liked By: too1987, 5XXA

น้าหริ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 07:00:28 AM »

นะมัสการ พระมหา วิชาญ ถ้าเราขุดหลุมตรงที่เราจะวางเครื่องตะบันน้ำ ลึกลงไปให้ได้ตามที่ทดลอง คือ ประมาณ เมตรกว่าๆหรือมากกว่านั้นเผื่อน้ำในสระลดแล้วลากท่อจากสระไปหาเครื่องเราจะได้แรงน้ำไหลเข้าเครื่องตะบันน้ำ แล้วทำแท้งค์ไว้รับ เมื่อใช้ ก็เปิดวาล์วลดน้ำ ปัญหาคือการ ระบายน้ำที่ล้นจากการตะบันน้ำบริเวณเครื่อง เราอาจขุดให้ไหลไปที่อื่นและระดับน้ำในสระคงลดเร็วแต่ถ้ามีน้ำเติมได้ ผมว่าแฮปปี้ๆ (คิดแบบไม่มีความรู้ เรียนน้อย) สวนผมมีแต่น้ำใต้ดิน กำลังหาวิธีทำลดพลังงานเช่นกัน
น้าหริ..ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2010, 07:04:35 AM โดย น้าหริ » บันทึกการเข้า

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
พ.ม.วิชาญ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 08:03:13 AM »

เจริญพร  ก็ิคิดไว้แต่แรกเหมือนกัน แบบเดียวกันนี่เลย ปัญหาคือน้ำมันจะขังอยู่ที่เครื่องตะบันน้ำ ยังหาทางออกไม่เจอ คงต้องค่อยๆคิดไปทีละนิดต้องมีทางออกใจเย็นๆครับ (เตือนตัวเอง)

พ.ม.วิชาญ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 01:14:04 PM »

ดูแบบแล้วผมตาลายหมดเลย ชว่ยขยายและแยกให้ชัดๆหนอ่ยได้ไหมครับ คุณพ่อผมท่านสนใจครับ

หมายถึงแบบตามลิงค์ข้างบนเหรอครับ  ผมก็ทำตามแบบนั่นแหละ เป็นไฟล์ pdf ภาษาอังกฤษผมไม่เป็นเลย คือไม่ได้เรียนมา อาศัยสังเกตุเอา คอมก็ไม่แข็งแรงจะแปลงไฟล์ให้เป็นเวิร์ดก็ไม่ได้ จะได้ก๊อปปี้ไปแปลในเน็ต ผมใช้วิธีปริ้นออกมาทั้งหมดประมาณ  44  หน้าแล้วให้ร้านรับพิมพ์งานพิมพ์ให้ ก็จะได้เป็นไฟล์เวิร์ด ก๊อปปี้ไปแปลในเน็ต แปลเฉพาะที่เราสงสัยไม่ได้แปลทั้งหมด ตอนแรกผมเอาแบบให้ช่างเขาทำช่างบอกงงตาลาย ผมก็เลยต้องมาออกแบบใหม่ แบบว่าใช้กระดาษก๊อปปี้ครับ (โบราณแท้) ไม่ยากครับค่อยๆศึกษา  ตอนที่ผมเริ่มทำผมยังไม่ค่อยรู้จัเลยว่าตะบันน้ำคืออะไร แอบภูมิใจนิดๆ ที่ทำสำเร็จ ต้องลองครับ

Liked By: too1987, 5XXA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2010, 05:51:37 PM โดย พ.ม.วิชาญ » บันทึกการเข้า

terdsak72
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 01:17:35 PM »

มีทางเดียวครับ  ต้องทำสระยกระดับน้ำขึ้นไป ประมาณ 1 เมตร  แล้วทำกังหันลมวิดน้ำขึ้นไป

แล้วปล่อยน้ำลงมา แล้วใช้เครื่องตะบันน้ำ ขึ้นไปเก็บในแทงค์สูง เพิ่มเพิ่มแรงดันครับ

witkorat
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 01:42:19 PM »

เรียน พ.ม วิชาญ ผมแปลงจาก PDF เป็น Word แล้ว ตาม Link นี้ครับ http://www.upload-thai.com/download.php?id=e8f84db4f0d4db541aeb6911ce38c16d

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2010, 03:43:50 PM โดย witkorat » บันทึกการเข้า
bangphan
*

"ฟาร์มรักษ์" เพราะ "รัก"

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 06:22:03 PM »

สวัสดีค่ะ   หนูคิดไม่เป็น แต่อยากได้เหมือนกันค่ะ   

หนูมีสระน้ำนิ่ง กว้าง 2 ไร่ ลึก  6  เมตร  และมีแท้งค์วงบ่อ สูง 9 วง  (  40 cm x 9 ชั้น )   อยากได้วิธีเอาน้ำเข้าแท้งค์ โดย ไม่ใช้ น้ำมัน และไฟฟ้าเช่นกันค่ะ

Liked By: WANNUSAK, 5XXA

" ฟาร์มรักษ์ "
ฟาร์มนี้ไร้สาร
twinx
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 08:05:04 PM »

ผมว่า ใช้กังหันลมมาหมุนปั้มน้ำ หรือโซล่าเซล มาต่อกับปั้มน้ำ +- 12 Volt จะง่ายกว่าไหมครับ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์