หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้โตเร็วที่คุณ(อาจจะ)ไม่รู้จัก มาแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน  (อ่าน 34499 ครั้ง)
BAK LA BAKKOM
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 01:18:54 PM »

ขอถามเพื่อนๆในกระทู้นี้เลยแล้วกัน   ผมกำลังสร้างบ้านอยู่ครับ จะทำบันไดบ้านลุงบอกว่าจะเอาไม้ "ขาว" ทำให้ เลยอยากถามว่า ไม่ขาว กับไม้ เขวา ที่เจ้าของกระทู้พูดถึง มันเป็นไม้ชนิดเดียวกันหรือเปล่า..บ้านอยู่อุบล ฯ ครับ  ใครที่มีรูปต้นเขวา ช่วยลงให้ดูหน่อยครับ

psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #97 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 01:34:38 PM »

ยอดเยี่ยมมากครับคุณครูใหญ่  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง นี่ไงเกษตรกรตัวจริง รู้จริง ถ้าอย่างนั้นผมขอเพิ่ม อีกสักสามต้นนะครับ  1. ไม้แดง อายุ8 ปีใช้งานได้ 2. พระเจ้าห้าพระองค์  7 ปี ใช้ได้เลย(เร็วกว่ายูคาลิปฯ) 3. ตีนเป็ด  6 ปี ใช้ได้เลย (ไทยนำเข้าไม้ตีนเป็ดปีละเป็นหมื่นล้านจากมาเลย์เพื่อเอามาใช้ในอุตสาหกรรมเครื่องเขียนครับ)ยอดเยี่ยมจริงคุณครูใหญ่ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ดีใจที่มีแนวร่วม คนปลูกไม้ป่า พระเจ้าห้าพระองค์ ต้น ใบ แบบไหนครับ ไม่คุ้นชื่อเลย

สะเดาที่ผมเลื่อยน่ะ อายุ 8 ปี
คูน 9 ปี ทำเสาเรือน ได้ไม้สวยมาก
ยางนาก้อ 8 ปีเอง

อะลาง นี่ผมลุ้นสุดๆ น่าจะแข่งตีนเป็ดได้
แต่อายุมากไม้จะแกร่งกว่า ใจเย็นนิดนึงเนาะ

อยากปลูกไม้ใช้สอยเช่นกันครับ ไม่ทันรุ่นเรา รุ่นลูกก็ได้ใช้
แต่การแปรรูปนี่ซีเรื่องใหญ่
คนที่จะแปรรูปไม้เป็น ต้องใช้ฝีมือมากไหม และเครื่องมือมีอะไรบ้าน หรือมีคนรับจ้างแปรรูไม้
อีกอย่าง การอาบน้ำยาป้องกันปลวง มอด ต่าง ๆ ต้องรู้หรือต้องทำอย่างไร

รบกวนครูใหญ่ด้วยครับ

Liked By: Ekachaiyan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2012, 08:34:45 PM โดย psit » บันทึกการเข้า
Henry
*

« ตอบ #98 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 08:31:52 PM »

ต้นนนทรีป่า ที่สวนผม...ก่อนนี้ผมมองเห็นพวกมันเป็นวัชพืชชนิดหนึ่ง

้ต้องถอนรากถอนโคน ถึงจะตาย...ต่อไปนี้ คงต้องปล่อยให้พวกมันเติบโตตามธรรมชาติบ้าง

แต่สิ่งหนึ่งที่เห็นชัดเจนคือ นนทรีป่า ต้นจะไม่ค่อยตรงเท่าไหร่ อย่างมาก ก็แค่ 2 เมตร โกรธ โกรธ ลำต้นคดงอ

Liked By: BAK LA BAKKOM
daywu
*

« ตอบ #99 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 09:51:16 PM »

แนะนำไม้หลุมพอ
ตอนสมัยเด็กช่างไม้บอกว่าอายุบ้านจะเท่ากับอายุต้นไม้ครับ
kidkla
*

« ตอบ #100 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 08:27:59 AM »

ต้นไหนที่ทนแล้งได้ดีที่สุด
aofja
*

« ตอบ #101 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 08:34:20 AM »

แล้วไม้มะขามเทศนี้เนื้อไม้ใช้ได้ไหมคะ  พอดีซื้อที่ดินแล้วต้นมันใหญ่มากมีหนามเยอะหลายต้น
ไม้มะขามเทศเนื้อไม้สวยครับ ออกสีแดง ใช้ทำวงกบกับฟอร์นิเจอร์ แต่ต้องต้นโตประมานถัง 200 ลิตร ถึงจะดีครับ แต่ต้นไม่ไม่ค่อยเปราเลยเลื่อยทำเครื่องเรื่อนไม่ได้  ที่บ้านก็เลื่อยไว้ว่าจะใช้ทำโซฟา
taanuson
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 08:54:46 AM »

ต้นนนทรีป่า ที่สวนผม...ก่อนนี้ผมมองเห็นพวกมันเป็นวัชพืชชนิดหนึ่ง

้ต้องถอนรากถอนโคน ถึงจะตาย...ต่อไปนี้ คงต้องปล่อยให้พวกมันเติบโตตามธรรมชาติบ้าง

แต่สิ่งหนึ่งที่เห็นชัดเจนคือ นนทรีป่า ต้นจะไม่ค่อยตรงเท่าไหร่ อย่างมาก ก็แค่ 2 เมตร โกรธ โกรธ ลำต้นคดงอ
ไม่ทราบว่าท่านมีเมล็ดแจกมั่งหรือเปล่ารับ

17/2 ม.3 ต.โพทะเล อ.โพทะเล จ.พิจตร 66130
tumtump
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 05:48:23 PM »

แนะนำตัวนึงไม่รู้ว่าเคยตอบไปหรือยัง  ไม้ขี้เหล็กครับ  ปลูกง่ายกินได้ระหว่างทาง โตเร็วเนื้อไม้สีสวย  ทำเครื่องเรือนดี น้ำหนักปานกลาง ปลูกถี่หน่อยนึงจะบังคับทรงต้นให้เปลาตรง

มะฮอกกานีนี่ก็เชียร์ คนวงในอุตสาหกรรมเฟอร์นิเจอร์ตามหากันอยู่แต่หาไม่ค่อยได้ ใช้ทำเครื่องเรือนชั้นสูง เครื่องดนตรีฝรั่ง  ปลูกง่ายต้นเปลาตรง ออกจะทนแล้งดี 

ทีเด็ดจริงๆผมยกให้ตะเคียนทอง ถ้าอยากจะเอามาทำบ้าน ใครมีที่ติดริมน้ำริมหนอง ลุยเลยครับ ดูแลง่ายต้นเปลาตรง เห็นมากับตาว่าปลูกสิบเจ็ดได้ต้นขนาดคนโอบไม่รอบ  ตัวนี้ไม้บำนาญนะต้องรอหน่อย แต่ตอนตัดไม่ต้องขออนุญาติเหมือนยางนา ถ้าตัดแล้วสร้างในที่ตัวเอง

เดี๋ยวนึกตัวไหนออกจะมาบอกต่อครับ

Liked By: 8888, psit, Ekachaiyan
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]   ขึ้นบน
  พิมพ์