ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้โตเร็วที่คุณ(อาจจะ)ไม่รู้จัก มาแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน  (อ่าน 36328 ครั้ง)
คนสวน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:27:39 PM »

ขอแก้ไขข้อความที่ตอบคุณคนสวนหน่อยครับ
อินทรี กับ นนทรี เป็นคนละต้นกันครับ
เมื่อคืนไปเปิดดูหนังสือต้นไม้พระราชทานประจำจังหวัดแล้วปรากฏว่า
นนทรี เป็นต้นไม้ประจำจังหวัดนนทบุรี หรือประจำมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
นนทรีป่า หรือต้นอะราง ตามรูปโต๊ะที่คุณ Phalikhit โพสต์มาให้ชม ทางจันทบุรีหรือระยองเรียกอินทรี เป็นต้นไม้ประจำจังหวัดของอีกจังหวัดหนึ่ง ต้องขออภัยที่ต้อนนี้นึกไม่ออกครับ
สรุป อะราง นนทรีป่า และอินทรี คือต้นเดียวกัน นนทรีเฉยๆอีกต้นหนึ่ง
ขอบคุณ tamon มากครับสำหรับข้อมูล ตามขอบบ่อต้นอินทรีย์มันขึ้นเองหลายต้นเหมือนกัน และผมเองก็ปลูกสะเดาช้างไว้หลายต้น แต่ยังเล็กอยู่เพิ่งลงได้ปีเดียว กะว่าจะเก็บเม็ดไว้ทำสารกำจัดหนอนในสวนทุเรียน เมื่อต้นใหญ่ๆ ต้องการไม้เมื่อไหร่ก็ตัดมาใช้ได้

kruyai
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:48:05 PM »

ขอแก้ไขข้อความที่ตอบคุณคนสวนหน่อยครับ
อินทรี กับ นนทรี เป็นคนละต้นกันครับ
เมื่อคืนไปเปิดดูหนังสือต้นไม้พระราชทานประจำจังหวัดแล้วปรากฏว่า
นนทรี เป็นต้นไม้ประจำจังหวัดนนทบุรี หรือประจำมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
นนทรีป่า หรือต้นอะราง ตามรูปโต๊ะที่คุณ Phalikhit โพสต์มาให้ชม ทางจันทบุรีหรือระยองเรียกอินทรี เป็นต้นไม้ประจำจังหวัดของอีกจังหวัดหนึ่ง ต้องขออภัยที่ต้อนนี้นึกไม่ออกครับ
สรุป อะราง นนทรีป่า และอินทรี คือต้นเดียวกัน นนทรีเฉยๆอีกต้นหนึ่ง
ขอบคุณ tamon มากครับสำหรับข้อมูล ตามขอบบ่อต้นอินทรีย์มันขึ้นเองหลายต้นเหมือนกัน และผมเองก็ปลูกสะเดาช้างไว้หลายต้น แต่ยังเล็กอยู่เพิ่งลงได้ปีเดียว กะว่าจะเก็บเม็ดไว้ทำสารกำจัดหนอนในสวนทุเรียน เมื่อต้นใหญ่ๆ ต้องการไม้เมื่อไหร่ก็ตัดมาใช้ได้
ผมว่ามันคืออะลางทั้งหมดเลย เพราะไม่เห็นความต่าง
pissa_kd
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 11:18:23 PM »

ตอนนี้ผมกำลังเพาะพวกไม้ยืนต้นตระกูลถั่วที่โตเร็ว ต้นเปลาตรง เช่น พฤกษ์ ถ่อน แดง พวกนี้กรมวิชาการเกษตรมีเชื้อไรโซเบียมขายด้วย(ทำให้เกิดปมราก ตรึงไนโตรเจน) ไปเห็นของจริงมา ต้นเค้ากลม เปลาตรงมาก
ต้นพฤกษ์และถ่อนโตเร็วแต่เนื้อไม่ค่อยแข็งมาก ส่วนไม้แดงน่าจะแข็งเพราะที่บ้านนอกเค้าไว้ทำเสาเรือนกัน
ผิดถูกอย่างไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ
paiboonrat
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 05:52:43 PM »

ตอนนี้ผมกำลังเพาะพวกไม้ยืนต้นตระกูลถั่วที่โตเร็ว ต้นเปลาตรง เช่น พฤกษ์ ถ่อน แดง พวกนี้กรมวิชาการเกษตรมีเชื้อไรโซเบียมขายด้วย(ทำให้เกิดปมราก ตรึงไนโตรเจน) ไปเห็นของจริงมา ต้นเค้ากลม เปลาตรงมาก
ต้นพฤกษ์และถ่อนโตเร็วแต่เนื้อไม่ค่อยแข็งมาก ส่วนไม้แดงน่าจะแข็งเพราะที่บ้านนอกเค้าไว้ทำเสาเรือนกัน
ผิดถูกอย่างไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ

คุณ pissa_kd ไม่ทราบว่ามีรูปพฤกษ์ หรือสถานที่ ให้ดูไหมครับตอนนี้ผมสนใจอยากปลูกครับ
phalikhit
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 08:15:03 PM »

ที่ประทับใจสุด ๆ คือ อะลาง ภาษาลาวนะ ไทยเรียกว่า นนทรี โตเร็วจริง ๆ ใครชอบบ้านไม้ ไม่น่าพลาด ควรจะปลูกไว้แปรรูปมาดูภาพกัน

ไปยี่ยมญาติที่อิสาน  พบชุดรับแขกไม้มะค่าสีสวยมาก
ทึ่งเลยครับที่คนจนๆอย่างญาติผม จะมีปัญญาหาซื้อชุดรับแขกที่เป็นไม้มะค่ามาใช้
ป่าแถวๆนั้นก็ไม่มีไม้มะค่าด้วย 
เคยเห็นอยู่ต้นหนึ่งตอนเป็นเด็ก  และถูกโค่นไปนานแล้วด้วย
จึงถามเขาว่า ซื้อมากี่หมื่น
เขาบอกว่าไม่ไ้ด้ซื้อแต่จ้างช่างเขาทำให้ ไม้ของตัวเอง
เราก็ยิ่งง ทั้งอำเภอหรือแทบจะทั้งจังหวัด ไม่เคยเห็นต้นมะค่าแม้แต่ต้นเดียว
เขาบอกว่าเป็นไม้อะลาง  ไม่ใช่ไม้มะค่า
โอ พระเจ้ายอร์จ
แถวนั้น ไม้อะลางเป็นไม้ที่ไม่มีค่ามากนัก มันเกิดเอง
รอดจากการถูกตัดและเผาทิ้ง จึงเจริญเติบโตมาได้(เพราะคนขี้เกียจทำลายมัน)
และมันก็แพร่พันธุ์ได้มากเสียด้วย
ประโยชน์ของมันที่ผมเคยใช้ก็คือทำด้ามพร้าอีโต้(จากกิ่งที่ขนาดพอดี)
ไม่นึกว่าแก่นของมันสวยขนาดนั้น
เฟอร์นิเจอร์ชุดนั้น ถ้าไม่บอก ผมก็ไม่รู้นะว่าเป็นไม้อะลาง คิดว่าเป็นไม้มะค่า
พอเขาบอกจึงเกิดความรู้สึกว่าสีมันอ่อนกว่าไม้มะค่านิดหนึ่ง
ถ้าใส่สีย้อมไม้เข้าไป  ตาถึงแค่ไหนก็ไม่รู้หรอกว่าเป็นไม้อะลาง(ถ้าไม่ให้ยกดู)
มารู้ทีหลังว่า บางแห่งเขาเรียกไม้อะลางหรือนนทรี ว่า "มะค่าน้ำ"

ดังนั้น  ใครคิดจะปลูกป่า  ขอฝากไม้ชนิดนี้ด้วย
และควรปลูกให้ถี่หน่อยนะครับ ลำต้นจะได้สูง ตรง
มิฉะนั้นแล้ว กิ่งจะเก้งกา้ง  นอกเสียจากว่าจะปลูกเพื่อให้มีร่มเงา
(ทรงพุ่มสวยมาก)  ใบก็น่าจะเป็นปุ๋ยอย่างดี(ยังไม่เห็นมีใครพูดถึง)

นี่ครับ ไม้อะลาง

(เคยโพสต์ไว้แล้ว)

Liked By: 8888, Ekachaiyan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 08:21:59 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
MrTote (โต๋เต๋)
โต๋เต๋ไปตามใจปรารถนา
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 08:23:20 AM »

joeykhuan
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 03:58:01 PM »

ต้นอลาง นี่ ผมเคยเห็น โตเร็วครับ    ต้นเขวา นี่ เหมือนๆต้นก้านเหลือง ไม่รู้เป็นไม้ชนิดเดียวกันหรือเปล่าครับผม.. โตเร็วเหมอืนกัน
aggie18
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 04:55:50 PM »

เรื่องไม้โตเร็วหรือไม้เศรษฐกิจ ผมลองมาหลายตัว เริ่มที่ สัก ทอง ปลูฏได้15ปีได้ แต่ก็มีการตัดสาง2 ครั้ง สรุปแล้วไม่คุ้มจริงๆ เลยโค่นทิ้งหมด ส่วนชาวบ้านปลูกต้นตะกู ก็เห็ฯโตดีมากครับ แต่หาคนซื้อไม่ได้  ตอนนี้ผมปลูกต้นกระดาษ เข้าปีที่4 แล้ว ทุกวันนั้ก็ตัดขาดได้ตลอด โดยขายใช้ชาวบ้าน ต้นละ 100-120 บาท ส่วนร้านค้าที่รับไปขาย ก็ขายให้เป็นตัน(1000 กก)
-ทางโรงงานก็รับอยู่ ราคาก็ขึ้นลง อย่างว่วงนี้ประมาณ 1300/ตัน แต่สู้ขายเป็นไม้เข็มราคาดีสุด
เพื่อลดความเสี่ยง ผมก็ปลูกยางพาราเพิ่ม ตอนนี้ได้ 3 ปีแล้ว

Liked By: Ekachaiyan
arnonk
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 08:57:21 PM »

สอบถามผู้รู้ พยูง ต้องการใช้ไม่อายุต้องกี่ปีครับ
Aomsin
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 09:05:22 AM »

สอบถามผู้รู้ พยูง ต้องการใช้ไม่อายุต้องกี่ปีครับ

40-50 ปีครับ
ubon
*

« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 09:53:00 AM »

ไม่ทราบว่า ตะเคียน ทนน้ำท่วม สัก 2 เดือนได้ไหมคะ

ลองดูครับตะเคียนชอบน้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2011, 09:55:19 AM โดย ubon » บันทึกการเข้า
josave69
*

« ตอบ #75 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 02:35:30 PM »

กะทู้นี้ดีต้องเก็บ
arsun
*

« ตอบ #76 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 02:57:04 PM »

แจ่มไปเลย ครับ
josave69
*

« ตอบ #77 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 05:10:05 PM »

สงสัยคับ  กะถินเทพา  กับ กะถินณรงค์ ต่างกันอย่างไร ต้นไหนโตเร็วกว่ากันคับ จะหามาปลูก แล้ว นนทรี กับ กระถินทั้ง 2ชนิด อันไหนโตเร็วกว่ากัน
mooสารคาม
*

« ตอบ #78 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 02:57:46 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจังได้ความรู้เยอะเลย ยิ้ม
akarakron
*

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 11:28:48 AM »

อยากทราบว่า ต้นนนทรีป่า กับ ต้นนนทรีบ้าน เหมือนกันหรือแตกต่างกันอย่างไรครับ วานขอความกระจ่างจากผู้รู้ด้วยครับ สงสัยจริง ๆ พอดีผมมีที่ดินว่างอยู่ อยากลองเอาไปปลูกดูบ้าง แต่กลัวว่าปลูกไปแล้วมันจะเสียเวลา ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์