หน้า: 1 ... 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 [49] 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 ... 165   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นาโนนไม้ไผ่  (อ่าน 300700 ครั้ง)
visit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #768 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 08:32:11 AM »

สวัสดีครับหนูพิมและทุก ๆ ท่านที่สนใจเรื่องหมากอีโก่ย
หมากอีโก่ยตอนพ่อใหญ่ ส เป็นเด็ก เห็นมากมาย  มันขึ้นอยู่ริมรั้วรก ๆ ออกลูกเป็นพวงเหมือนองุ่น แต่กินบ่ได้เขาว่ากินแล้วมันคันคอ ลิ้นหด
หลังจาก นั้นแถวบ้านมันก็หายไปจากสารบบของพืชพื้นเมือง จากการพัฒนา

พ่อใหญ่ ส คิดว่า เราความหลากหลายทางชีวภาพอย่างมากมายหลายหลาก แต่ปัญหาคือเรายังไม่มีองค์ความรู้พอที่จะใช้ประโยชน์จากมัน ทำให้พวกเราทำลายมันเกือบหมดเพราะคิดว่ามันไร้ค่า แต่เราต่างหากที่กึ๋นยังไม่มีไม่ถึงที่จะใช้ประโยชน์จากมัน เรื่องการวิจัยคุณสมบัติของพืชในทางเภสัชกรรม ก็มีแต่ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ที่ทำเป็นเรื่องเป็นราว แต่ถ้าเทียบกันกัยความหลายหลายทางชีวภาพที่เรามีแล้ว นับว่าศึกษาได้น้อยมาก

พ่อใหญ่ ส กำลังสนใจเรื่อง "เศรษฐกิจสร้างสรรค์" จากการใช้ความหลากหลายทางชีวภาพของพืชท้องถิ่น อะไรที่พอนึกได้ว่ามันเคยมี น่าสนใจ แต่เรายังไม่สามารถใช้ประโยชน์จากมัน นี่คือสิ่งที่พ่อใหญ่ ส สนใจ และอยากรวบรวมภูมิปัญญาท้องถิ่นของคนไทย เพื่อนำมาต่อยอด สักวันหนึ่งมันอาจจะเป็นผลิตภัณฑ์ที่มีค่า มีประโยชน์ก็ได้ ความมีมากมายดาดดื่น คือฐานทรัพยากรณ์ที่สำคัญครับ อย่าพยายามทำให้มันสูญพันธุ์เพราะคิดว่าเยอะจนไร้ค่า ถ้าเราสามารถสร้างผลิตภัณฑ์จากความหลากหลายทางชีวภาพของพืชท้องถิ่นแล้ว นั่นคือความมั่นคงและยั่งยืน และประเด็นนี้คือการพัฒนาเศรษฐกิจสร้างสรรค์ที่อยู่ในความสนใจของพ่อใหญ่ ส

เห็นไหมแค่เปิดประเด็น ก็มีหลายท่านชี้ช่องให้เห็นแล้วว่า มันทำไวน์ได้ มันสามารถเป็นต้นตอสำหรับต่อกิงองุ่นพันธุ์ดีได้อย่างเยี่ยมยอด ทนสภาพภูมิอากาศได้ หรือแค่ปล่อยให้เป็นไม้เลื้อยกันแดด มันก็น่าจะเป็นซุ้มกันแดดที่สวยงาม โดยเฉพาะตอนออกดอก ออกลูกเป็นพวง

พ่อใหญ่ ส ชื่นชมทิดโส อีกคนที่สนใจรวบรวมพันธุ์พืชพื้นเมือง อย่างน้อยก็พอมั่นใจว่า สักวันหนึ่ง สวนของทิดโสจะเป็นธนาคารพันธุ์พืช ที่เกือบจะสูญพันธ์ไปจากโลก

ดีจังเลยครับพ่อใหญ่ ส. เอาไว้มีผมโอกาสจะเก็บมาฝากนะครับ ตอนนี้ยังไม่ได้เข้าป่าเลย ไปเก็บเห็ด เจอเมื่อไหร่จะเอาเมล็ดมาฝากนะครับ และหมากต้องเล้ง.. เขียนถูกหรือเปล่าไม่รู้นะพ่อใหญ่ ( ลูกคล้ายๆ มะขาม แต่มีขนนะครับ ) อันนี้ผมชอบมาก อิอิ อร่อยดี หวาน หอม ตอนเป็นเด็กชอบเก็บมากิน ที่ป่าบ้านผมยังพอมีให้เห็นอยู่ครับ 

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #769 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 08:39:52 AM »

วันเสาร์ที่ 12 นี้หากไม่ติดธุระอะไร ผมจะเดินทางไปสวนครับ
พอดีช่วงนี้รถกำลังมาขุดสระให้ ไม่มีเวลาไปควบคุม ต้องคอนโทรลทางโทรศัพท์ตลอด
คิดดูว่า ให้วัดขนาดกว้าง ยาว ลึก ผ่านเครือข่ายการสื่อสารแบบไร้สายแทนละกัน 5555
ผมยังเชื่อลึก ๆ ว่าที่หัวนายังมีครับ เพราะมีจอมปลวกที่ผมห้ามใครมาขุดเหลือไว้ 1 ลูก
คราวก่อนยังเจออีโก่ยเครือบักใหญ่เลยครับ

เรื่องกินเครืออีโก่ย ผมขอแนะนำตามแบบฉบับเด็กเลี้ยงควายเก่า
หักยอดอ่อน ลอกเปลือกที่มีขนทิ้ง จากนั้นก็กินได้เลย เปรี้ยวกำลังดีครับ
ทราบข่าวว่าเอามาทำไวน์อร่อยเหลือหลาย แต่ผมยังไม่มีโอกาสได้ชิมครับ

พี่พิมครับ
การขยายพันธุ์อีโก่ย ให้พี่ทดลองเอาเครือนอนราบไปกับพื้น กลบดินตามข้อทิ้งไว้สัก 15 วันครับ
หากมีรากงอกออกมาแล้ว ค่อยตัดแบ่งมาชำ จะได้ปริมาณที่มากตามต้องการ

ท่าน visit ครับ
หมากต่องแล่ง หากมีเมล็ด ฝากช่วยเก็บเผื่อด้วยนะครับ ผมไม่เคยกินหรอก แต่เคยได้ยินชื่อ
แถวบ้านผมไม่เคยมีมาก่อนเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
(หมากยางป่าก็น่าสนใจนะครับ)

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #770 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:41:53 AM »

รับแซบ...เอ้ย))...รับทราบจ้าทิดโส...จะลองทำดูตามที่แนะนำ...แต่...ขอเวลาไปมุดป่าหามันให้เจอก่อนนะ
วันเสาร์นี้...ไปสวนพี่เกริกหรอ...เดี๋ยวพาไปสวนลุงหาญด้วยดีไหม...อยู่ข้างวัดนั่นแแร่ะ มีไม้แปลกๆอีกเพียบ

เวลากี่โมงนัดมาโลด...เจ๊ว่างตลอดยี่สิบสี่ชั่วโมง...หุหุ...เตี๋ยวไก่ตุ๋นที่เขากรรจ์อร่อยนะ...เดี๋ยวพี่พิมเลี้ยง ยิงฟันยิ้ม
อ่ะ...ขออภัยที่ต้องใช้นาโนนไม้ไผ่เป็นที่นัดหมายกะหนุ่มหล่อขี้โม้ค่ะพ่อใหญ่ส.  ยิงฟันยิ้ม...สวัสดียามใกล้เที่ยงค่ะ ยิ้มเท่ห์

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
visit
*

« ตอบ #771 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:59:20 AM »

ครับ อ้ายทิดโส.. ถ้ามีโอกาสจะเก็บมาฝากเด้อ บักอีโกย พ่อผมเคยเอามาทำวาย อยู่ แต่ไม่แน่ใจว่าพ่อเอามาจากไหนจะลองถามให้นะครับ กลับบ้านคราวนี้ก่อนนะครับ จะไปหามาลองเฉพาะดู ครับ
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #772 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 12:14:32 PM »

ขอบคุณหลาย ๆ ทั้งสองท่านครับ
รับนัดครับพี่พิม 55555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #773 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 07:49:46 PM »

ไม่ต้องขอโทษขออภัยหรอกหนูพิม
ดีซะอีกที่ใช้กระทู้พ่อใหญ่ ส เป็นศาลากลางบ้าน ที่ทุกคนได้มา"โสเหร่"กันทำให้บรรยากาศครึกครึ้น

สมมุติฐานว่า
พิษของลูกอีโก่ยสามารถถูกทำลายด้วยการหมัก ถ้าสามารถทำเป็นเครื่องดื่มได้หลังจากทำไวน์ ก้าวหน้าไปอีกก้าวแล้วครับ
สำหรับสรรพคุณทางยาว่า สามารถเพิ่มสมรรถภาพทาง... อะไรบ้างก็โปรดแจ้ง นะครับทุกท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2011, 08:01:23 PM โดย พ่อใหญ่ ส. » บันทึกการเข้า
visit
*

« ตอบ #774 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 08:19:40 AM »

พ่อใหญ่ ถ้าอยากได้บักอีโก่ย พ่อใหญ่ลองถามพ่อผมดูนะครับ ว่าพอจะเก็บมาหั้ยได้ บ่ เพราะพ่อเข้าป่าบ่อยๆ
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #775 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:32:05 PM »

8มีค 54
ตาแหลมไฮเทค
หลังจากหารือกับตาแหลมถึงวิธีการใส่ปุ๋ยน้ำอินทรีย์รอบบสองว่าจะใส่ยังไง จะใช้วิธีเก่าให้เจือจางไปกับน้ำคงไม่ได้ เพราะตาแหลมเอาน้ำเข้านาจนได้ที่แล้ว ตาแหลมบอกว่าแกมีวิธีการ คอยดูก็แล้วกัน
ตอนเย็นแวะไปดู ถึงได้เห็นความไฮเทคของตาแหลม แกมีเครื่องพ่นยาแบบเครื่องยนต์นีเอง

ปกติแกคงเอาไว้ฉีดยาปราบศัตรูพืช แต่คราวนี้เอามาฉีดปุ๋ยอินทรีย์น้ำก่อนนะ เริ่มฉีดเลย

ต้องรอดูผลว่าใบข้าวจะไหม้หรือจะงาม
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #776 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:35:15 PM »

ความก้าวหน้าของกำแพง
8 มีค 54 ในที่สุดกำแพงช่วงแรกก็ถูกฉาบเรียบร้อยแล้ว รวมระยะประมาณ 65 เมตร (ภาพนี้ตอนยังไม่ฉาบครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2011, 02:26:03 AM โดย พ่อใหญ่ ส. » บันทึกการเข้า
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #777 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:52:59 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่เอาทั้งใจทั้งกายช่วยพ่อใหญ่ ส เรื่องบักอีโก่ย
ทั้งทิดโส หนูพิมและคุณVISIT ขอบคุณมาก ๆ อีกครั้งครับ

8มีค54 วันนี้ปลูกบัว
แวะสวนจะตุจักรก่อนกลับบ้านเมื่อวาน ได้บัวมา6กอ แพงก็แพง ขนาดบัวแดงธรรมดายังกอละ 300 สำคัญคือปลูกทีไรน้องปูกวาดเรียบ ปลูกเสร็จบ่นกับน้องสาวว่า บัวแพงและกลัวปูกัดอีก

น้องสาวก็เอาไปบ่นต่อกับเพื่อนเขา ตอนเย็นโทรมาบอกว่าเพื่อนเอาบัวแดงมาฝาก ให้มาดู  พบบัวสองกระสอบ มีแต่กอเบ้อเร่อ เพื่อนน้องฝากบอกว่า ถ้าปูนาโนนไม้ไผ่มันกินบัวกอนี้หมด ให้บอกมาอีกนะ ได้แค่คิดว่าคราวนี้ถ้ามันกินหมด คงจะได้ปูตัวโตเท่าตุ่ม คงจะได้ย่างปูเลี้ยงหนูพิมแน่
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #778 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 11:10:25 PM »

สวัสดีค่ะพ่อดอง ไม่ได้เข้ามาแต่ติดตามดูนาพ่อดองตลอดๆค่ะ ......คาดว่าตังค์ในเป๋าพ่อดองคงทะยอยออกจากกระเป๋าเรื่อยๆน้อค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dเพราะเห็นโปรเจคต่างๆทะยอยทำไปเรื่อยๆรอติดตามชมเรื่อยๆเด้อค่ะ ยิงฟันยิ้ม
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #779 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 02:07:46 AM »

สวัสดีครับแม่ดอง
ไปนาโนนไม้ไผ่ทีไร มองไปทางไหน เห็นแต่เรื่องเสียเงิน  ยังมองไม่เห็นรายรับเลย
ตอนนี้คงเพลา ๆ ลงแล้วหละ เพราะรู้สึกว่าตอนนี้ไม่ใช่เกษตรพอเพียงแล้วแต่เป็นเกษตรหน้าซีด
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #780 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 02:54:40 AM »

เข้าอบรม
ตั้งแต่วันที่ 5-6 มีค54 ที่ผ่านมา และอีก 5 เสาร์-อาทิตย์ จนถึงต้นเดือนเมษา พ่อใหญ่ ส เข้ารับการอบรมหลักสูตร "ผู้นำ นำการเปลี่ยนแปลง" จัดโดยมูลนิธิสัมมาชีพ โดยมีท่านอาจารย์หมอประเวศ วะสี และคณะเป็นผู้ออกแบบหลักสูตร พ่อใหญ่ ส ต้องเทียวลงกทม ทุกอาทิตย์ งดไปนาโนนไม้ไผ่1เดือน คิดฮอดนาแต่ต้องตัดใจ
เขาระดมสรรพกำลังคนทั้งประเทศหลากหลายสาขาอาชีพมาเข้าอบรมทั้งหมดประมาณ 150 คนต่อรุ่น พ่อใหญ่ ส เป็นรุ่นที่สอง
สิ่งทีน่าสนใจในหลักสูตรนี้ที่เกี่ยวข้องกับเกษตรพอเพียงคือ รุ่นที่ 1 เขาทำโครงการ "1 ไร่ 1 แสน" เป็นโครงการที่สามารถให้เกษตรกรมีรายได้ต่อไร่ ถึง 1 แสนบาทต่อปี ตอนนี้นำร่องที่โคราช ถ้าได้ไปดูงานแล้วจะเก็บรายละเอียดมาฝาก
http://www.right-livelihoods.org/th/about-us/founder-of-sammachive.html
http://www.ryt9.com/s/prg/1101468
ฝากข่าวมาบอกเผื่อท่านที่สนใจจะสมัครในรุ่นต่อไป โดยเฉพาะ หนูพิม ทิดโส คุณชาวนา คุณสมพล คุณโอ๋ และท่านดาบรินทร์และท่าน อื่น ๆ ที่เอ่ยชื่อไม่หมด จะมีคณูประการต่อเวทีเสวนาเพื่อขับเคลื่อนประเทศไทยมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2011, 07:34:16 AM โดย พ่อใหญ่ ส. » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #781 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 05:55:30 AM »

สวัสดีค่ะพ่อใหญ่ส. นาโนนไม้ไผ่คงเหงาไปหนึ่งเดือนเนาะ... ยิงฟันยิ้ม ตาแหลมคงโล่งอก อุ๊ย))ไม่ใช่ๆ  ยิ้มกว้างๆ
ตาแหลมคงคิดถึงพ่อใหญ่น่าดู...แฮ่ๆ 

เอาไงดีหว่าหนูพิม...ถ้าจะได้กินปูหมายความว่ามันกินบัวพ่อใหญ่หมดแล้วอะดิ... ยิงฟันยิ้ม ไม่กินปูดีกว่าเนาะ
หวังว่าบัวจะงามเอาใจเจ้าของและอวดหนูพิมได้ช่วงสงกรานต์นะคะพ่อใหญ่  และหวังว่า...บักหอยคันและปลิง
คงจะไม่มาพร้อมกอบัวนะพ่อใหญ่... ตกใจ

พ่อใหญ่กะจะล้อมกำแพงรอบด้านเลยรึเปล่าคะ...หนูพิมนึกถึงคำว่า..."สร้างอาณาจักร" ของตัวเองอ่ะค่ะพ่อใหญ่
วันที่พ่อใหญ่สร้างเสร็จ...ทั้งนา...ทั้งพื้นที่ป่าและสวนต้นไม้...พร้อมทั้งกระท่อมไม้...มันคงงามน่าดูเลยนะคะ
หนูพิมขอส่งเสียงลุ้นเป็นกองเชียร์อยู่ไกลๆเน้อ...ไปใกล้ไม่ได้เดี๋ยวตาแหลมเรียกใช้งาน... ยิงฟันยิ้ม

แต่ๆๆๆ...สงกรานต์นี้จะไปเล่นสาดน้ำที่ทะเลน้ำจืดของพ่อใหญ่เน้อ... ยิงฟันยิ้ม

มีความสุขกับการทำงาน อารมณ์ดีตลอดวันค่ะพ่อใหญ่
สวัสดีค่ะ ยิ้มเท่ห์

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #782 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 07:15:15 AM »

สวัสดีครับหนูพิม
ดีใจที่หนูพิมแวะมาทักแต่เช้า
เรื่องกำแพงจะทำเฉพาะที่จะสร้างบ้านเท่านั่นครับ ทำหมดคงไม่ไหวแน่ อีกอย่างจะบดบังวิวสวย ๆ ด้วย เดี๋ยวจะมีความรู้สึกเหมือนอยู่เรือนจำไป
ด้านที่ก่อกำแพงเป็นด้านหลังบ้านครับ เป็นจุดอ่อน มีคนใช้ถนนริมคลองส่งน้ำสัญจรไปมา ถ้าไม่ทำกำแพง กลัวคนหลอยหลัง โดยเฉพาะถ้าต้นไม้โตแล้วจะมองไม่เห็นความเคลื่อนไหวหลังบ้าน กันไว้ดีกว่า 
ด้านอื่นจะต่อกับผืนนามีถนนผ่ากลางผืนนา 300 เมตรมายังเนินสร้างบ้าน เป็นทางเข้าทางเดียว ที่สามารถมองเห็นได้แต่ไกลเลยถ้ามีคนมาหา
ไม่ต้องกลัวการหลอยหน้า มองเห็นวิวด้านหน้าเป็นนาข้าวระยะหลายร้อยเมตรครับ 

พ่อใหญ่ ส ติดนิสัยคนในเมืองมา ต้องมีกำแพงถึงจะรู้สึกปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน
อีกอย่างแถวนี้มียาเสพติดระบาดพอสมควร ตอนกลางคืนมีมอเตอร์ไซด์ วิ่งลัดเลาะไปตามทุ่งนาทั้งเดี่ยวและเป็นหมู่ เคยถามตาแหลมว่าคนเขามาทำอะไรกัน ตาแหลมบอกว่ามีทั้งพวกมาหาปลา ดักหนู ยิงนก และพวกมาอัพยา ฟังแล้วก็ทำให้คิดมากเหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2011, 07:30:57 AM โดย พ่อใหญ่ ส. » บันทึกการเข้า
Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #783 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 07:32:36 AM »

สวัสดีครับ พ่อใหญ่ ส บ่อยู่ตั้งเดือน ลูกหลานคิดฮอดเด้อครับ ฟ่าวไปฟ่าวมาเด้อครับ ได้ข่าวว่า พ่อใหญ่ ส ซื้อต้นจิกมาแล้วรบกวนช่วยบอกพิกัด ร้านให้ผมด้วย พอดีช่วงวันหยุดจะเดินทางกลับโคราช จะได้แวะ สอยมาปลูกที่สวนสักสองต้น
ปล.มักหลายครับคำว่า โสเหร่  สงสัยต้องให้พี่หนูพิมมาแปล คำศัพท์ให้

โคราช บ้านเอง จ้า
หน้า: 1 ... 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 [49] 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 ... 165   ขึ้นบน
  พิมพ์