หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เศษถ่านไม้เล็ก ๆ จนถึงละเอียดเป็นผงสีดำ และขี้เถ้าสีขาว เเอาไปทำอะไรได้บ้างคะ  (อ่าน 4735 ครั้ง)
lakkana
เกษตรกรมือใหม่
*

lakkana on <e-co> tour

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 11:26:04 PM »

ที่บ้านทำเห็ดฟาง เลยมีเยอะมากเลยค่ะ เหลือจากการเผาไม้ เป็นเชื้อเพลิง 
ถ่านร่อนใช้ได้(ประหยัดแก๊สมาก) แต่ว่ายังเหลือเศษถ่านไม้เล็ก ๆ จนถึงละเอียดเป็นผงสีดำ 
และขี้เถ้าสีขาว จะเอาไปใช้ทำอะไรได้บ้างคะ
เศร้า เศร้า เศร้า

...ได้เรียนรู้....ว่าพอเพียง...ที่ "เพียงพอ"...
สัญญากับพ่อไว้  "จะทำตนให้เป็นประโยชน์เพื่อสังคม"

phol
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 11:54:06 PM »

ถ้ามีเยอะก็เอามาผสมแป้งเปียกหรือกล้วยสุกทำถ่านอัดก้อน ส่วนขี้เถ้าขาวก็เอามาทำน้ำหมักสูตรน้ำด่างรดต้นไม้ ยิ้ม ยิ้ม
lakkana
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 11:20:41 PM »

ขอบคุณค่ะคุณ phol
พอแนะนำได้มั้ยคะว่าถ่านอัดก้อนโดยแป้งเปียก  และกล้วยสุก(ที่บ้านกล้วยเยอะค่ะ)
ทำอย่างไรคะ  ต้องใช้เครื่องจักรมั้ยคะ  ถ้าไม่มีเครืองจักรทำแบบง่าย ๆ ได้มั้ยคะ

...ได้เรียนรู้....ว่าพอเพียง...ที่ "เพียงพอ"...
สัญญากับพ่อไว้  "จะทำตนให้เป็นประโยชน์เพื่อสังคม"
yib
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 09:55:32 PM »

เลี้ยงหมูครับ  ให้กินเศษถ่าน แก้ท้องเสีย  กล้วยด้วย  มีเยอะนัก ยิ้มกว้างๆ

น้ำขี้เถ้า ที่ได้จากการเอาขี้เถ้าไปแช่น้ำ  เอาไปซักผ้า ล้างจานได้นะครับ  ลื่นๆมือ    ขี้เถ้าเป็นด่าง ใช้ปรับpH กับดินเปรี้ยวได้มั้ยครับ

10/584 ถ.นวมินทร์ คลองกุ่ม บึงกุ่ม กทม. 10240
lakkana
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 09:28:58 PM »

55555  หมูเหมือนคนเลยค่ะ   ท้องเสียแล้วกินคาร์บอน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณคำแนะนำดี ๆ ค่ะ

phol
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 01:28:04 AM »

ผมยังไม่เคยทำครับ แต่อ่านเจอในหนังสือเกษตรวิธีทำเขาเอาเศษถ่านหรือผงถ่าน 10 ส่วนผสมก้บกล้วยสุกบด 1 ส่วนคลุกเคล้าดีแล้ว ก็กรอกใส่ท่อpvc ขนาด 1 นิ้วยาว6-7 นิ้ว หาเหล็กหรือไม้ขนาดพอๆกับรูท่อpvc ยาว 5 นิ้วสำหรับอัดถ่านผสมกับพื้นซีเมนต์ให้แน่น พอประมาณเสร็จแล้วกลับด้านเอาเหล็กอัดกดกับพื้นเบาๆ ถ่านอัดก็จะออกมานำไปตากแดดให้แห้งเก็บไว้ใช้เป็นเชื้อเพลิง ทดลองทำดูนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์